ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Nissan March อยู่ครับ ขอคำปรึกษา รถมีปัญหาจุกจิกจริงหรือครับ  (อ่าน 40359 ครั้ง)

ออนไลน์ Buffy

• Hero Member
คือพอดีแฟนชอบ Nissan March ผมเลยพาไปทดลองขับและได้จองไปที่เรียบร้อยแล้ว

แต่พอมาอ่านในเวปบอร์ดของ March club ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้น เกิดซ้ำๆกันหลายคัน

เลยเริ่มไม่แน่ใจ ตั้งแต่ รอบเครื่องตก เพราะลิ้นผีเสื้อ เบรคมีเสียง แอร์ตัดบ่อย ลูกปืนล้อแตก  และอื่นๆ...

เลยอยากถามเพื่อนๆที่ใช้ Nissan March มีปัญหาพวกนี้มั๊งไหมครับ

คือพอดีแฟนผมขับด้วย เค้าเลยหวั่นหวั่น หากเกิดปัญหาพวกนี้ เค้าคงไม่รู้ทำไงดี

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ หากเป็นจริง จะได้ถอนจองไปเล่น mazda 2 ตัว groove AT แทน  ราคาบวกลบ แพงกว่าแค่สองสามหมื่นเองครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยนเถอะครับ ลองปรึกษากันดูว่าแฟนชอบอะไรมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ที่บ้านมีรุ่น E ครับ วันนี้จนท.โทรฯมาคุยเรื่องการต่อประกันปีที่3

ใช้มาเคยเจอปัญหาเดียวคือไฟที่จุดบุหรี่ไม่ติด ไม่ใช่จะดูดบุหรี่แล้วต่อไฟไม่ติดนะครับ
แต่ที่เอาไปเคลมนิสสันมาเพราะเพิ่งซื้อสายชาร์จโทรศัพท์มาลองใช้ครั้งแรก ถึงรู้ว่าไฟไม่เข้า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่ารถทุกรุ่น มีโอกาสเกิด defect ทั้งนั้นครับ เรื่องธรรมชาติ

ถ้าจะไปหารุ่นอื่น ก็ลองดูด้วยละกันครับ ว่ารถรุ่นนั้นๆ มีปัญหาอะไรบ้าง แล้วเรารับได้หรือไม่

อย่าหารถที่ไม่มีปัญหาครับ เพราะมันไม่มี! แต่หารถที่ปัญหาที่อาจจะเกิด เป็นสิ่งที่เรารับได้ดีกว่าครับ

อย่าซื้อรถป้ายแดง โดยหวังว่าทุกอย่างจะสมบูรณ์พร้อม เพราะเอาเข้าจริง ทุกอย่างมันเกิดความผิดพลาดได้เสมอครับ

Galant ผมเมื่อ 20 ปีที่แล้ว แม่ผมถอยมา ออกมาเดือนเดียว ECU พังกลางอากาศ รออะไหล่เดือนนึงวิ่งไม่ได้ นี่ขนาด dealer ที่ถอย เป็นญาตินะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เรื่องปกติล่ะครับ
ยิ่งรถที่ขายดีมากๆ
defects ยิ่งมาก
แม่มเอาเข้าไป

แต่ใช่ว่าจะเจอทุกคันนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ถ้าถามคนใช้ march แล้วเขาบอกว่าไม่มีปัญหาอะไร แล้วไปถามคนที่ใช้ 2 เขาบ่นเป็นหมีกินผึ้ง จะยังเลือก 2 อยู่มั๊ย มันเจอกันได้ครับ เรื่องจุกจิกกวนใจ อย่างที่พี่ๆด้านบนบอก รถที่เป็นมันก็ไม่ได้เยอะมากมาย อยู่ที่หวยจะออกที่ใครแหละ ของผลิตปริมาณมากๆ ย่อมเจออันที่พลาดเป็นธรรมดา แต่ถ้าพลาดแล้วมันถึงชีวิตนี่ไม่ไหวนะ

ออฟไลน์ redsun

ถ้าจุดที่บกพร่องมันไม่ใช่เืรื่องร้ายแรง
ไม่ใช่เรื่องยุ่งยากหรือซับซ้อนจนเกินไป ซ่อมแล้วจบ
ไม่ต้องซ่อมกันบ่อยเกินไป ส่วนตัวผมก็ว่ายังโอเคอยู่นะครับ

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
คุณป้าผมใช้รุ่น vl มาปีกว่าแล้วก็เห็นแฮปปี้ดีครับ ไม่มีปัญหา

รถทุกคันทุกยี่ห้อมีโอกาสเกิดข้อบกพร่องทั้งนั้นแหละครับ ยิ่งป้ายแดงนี่ตัวดีเลย แต่รถส่วนใหญ่ไม่มีปัญหามากมายหรอกครับ ส่วนน้อยที่มีปัญหาแต่ส่วนน้อยนี่แหละจะเข้มข้นเสียงดังซึ่งก็เข้าใจได้เพราะเขาต้องต่อสู้ในส่วนของเขา

กำลังเล็ง swift อยู่แต่ก็แอบหวั่นใจเพราะโรงงานก็ใหม่ ช่างก็ใหม่ ศูนย์ก็ใหม่ ของแบบนี้วิศวกรต้องใช้เวลาเรียนรู้จากของจริงการใช้งานจริงครับ ฉะนั้นจะซื้อรถที่มีปัญหาน้อยที่สุดคือซื้อรุ่น minor change ช่วงสุดท้ายก่อน model change ครับ เพราะคนประกอบและช่างจะชำนาญรู้ข้อบกพร่อง(เกือบ)ทั้งหมดครับ  ;D

ออฟไลน์ burutrad

เพื่อนผมใช้มาสองปีแล้วไม่เคยมีอะไรเลยครับอย่าคิดมากมั่นใจในสิ่งเราคิดอยู่กับสิ่งที่เราชอบแล้วคุณจะอยู่กับมันได้นานอย่าไปใส่ใจมากครับรถมันไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
น้องที่ทำงานผมก็ใช้ march มา2ปีแล้ว ยังไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ

ผมว่าถ้าเล่น mazda นะ ศูนย์ nissan ยังน่าเชื่อถือได้มากกว่า mazda นะครับเวลามีปัญหา
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ใช้ตัว E มาได้2ปีแล้วครับล๊อตแรกเลย ยังไม่มีปัญหาครับผม

ออฟไลน์ archian

ใช้มา 1ปี  ยังรักอยู่   

ออฟไลน์ beebird

รถคันละหลายล้านก็ยังมีปัญหาเลยครับ เอาเป็นว่ามีศูนย์บริการใกล้ๆบ้านหรือที่ทำงานก็สะดวกไปหน่อยนึงแล้วครับ จะได้เข้าไปแก้ไขได้ เพราะที่อ่านมาปัญหาก็เล็กๆน้อยๆไม่ใช่น่ากลัวแต่อย่างไรครับ บริการหลังการขาย Nissan ก็พัฒนาไปเยอะ ผมว่าไม่น่าผิดหวังนะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่ากลัวครับ

แต่ศูนย์ นิสสัน ขนมกินน้อยไปหน่อยเท่านั้นเอง  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ปัญหาเกิดขึ้นได้ครับ กับรถที่เร่งผลิตเพื่อตอบสนองความต้องการของตลาด
แต่ว่า เราต้องดูด้วยว่าปัญหาร้ายแรงหรือไม่ แล้วศูนย์บริการดูแล้วเรายังไง

ที่ผ่านมา เท่าที่ได้ยิน March ไม่มีอะไรร้ายแรงนะครับ แก้แล้วก็จบ
ไม่ได้เสียจุกจิกเบี้ยใบ้รายทางไปเรื่อย

ออนไลน์ Buffy

ขอบคุณทุกทุกคนมากครับ

ฟังแล้วค่อยสบายใจหน่อย จะได้เอาไปปรึกษากับแฟนได้

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
คนที่ใช้แล้วไม่มีปัญหา ก็คงไม่ได้โพสบอกว่าดี ใช่ไหม
คนที่โพสคือจำนวนที่มีปัญหา ลองเอาจำนวนรถทั้งหมดมาคำนวณดูครับ
ปล. เพื่อน ๆ ผมใช้อยู่ 3 คัน ประมาณ เกือบ ๆ ปี น้องมีนาก็ยังปกติสุขดีครับ....

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
คือพอดีแฟนชอบ Nissan March ผมเลยพาไปทดลองขับและได้จองไปที่เรียบร้อยแล้ว

แต่พอมาอ่านในเวปบอร์ดของ March club ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้น เกิดซ้ำๆกันหลายคัน

เลยเริ่มไม่แน่ใจ ตั้งแต่ รอบเครื่องตก เพราะลิ้นผีเสื้อ เบรคมีเสียง แอร์ตัดบ่อย ลูกปืนล้อแตก  และอื่นๆ...

เลยอยากถามเพื่อนๆที่ใช้ Nissan March มีปัญหาพวกนี้มั๊งไหมครับ

คือพอดีแฟนผมขับด้วย เค้าเลยหวั่นหวั่น หากเกิดปัญหาพวกนี้ เค้าคงไม่รู้ทำไงดี

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ หากเป็นจริง จะได้ถอนจองไปเล่น mazda 2 ตัว groove AT แทน  ราคาบวกลบ แพงกว่าแค่สองสามหมื่นเองครับ

ขอบคุณมากครับ

ควรแยกให้ออกก่อนครับ ว่าอันไหนเป็นนิสัย(ปัญหาปกติ)ของรถ หรือ อันไหนเป็น defect

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ของแฟนผม รุ่น Top A/T CVT ใช้มา ปีกว่า ๆ แล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไรมาก
ยกเว้น โดนน้ำ เสียงเบรคดัง ขับไป 1 โล ก็หาย เท่านั้นครับ

ผมว่าเป็นบางคันเท่านั้น ก็เคลมได้ แต่อาจเสียเวลา แล้วแต่โชคนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Pegasus

• Jr. Member
  • **
45000 กม. เครื่องยนต์ปกติ บางวันอาจมีเสียงเบรคบ้างในตอนเช้า กดย้ำๆ2-3ครั้งก็หาย

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้ อัลเมร่า  ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

นอกจากเรื่องแอร์ออโต้ ไม่ค่อยกระจาบลมทั่วถึงเท่าไร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ซื้อเลยครับรถดี คันนี้ผมลองแล้วยังชอบเลยครับแต่ไม่ได้ซื้อพอดีไม่สะดวกเรื่องศูนย์ไกลบ้าน  :D

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

;D ;D เรื่องปัญหาไม่น่ากลัวครับ

เเต่อย่างที่ว่ามา คงหักส่วนลดโปรโมชั่น+คืนภาษีเเล้ว เลยต่างจาก มาสด้า 2ไม่มาก ถ้าเป็นผม เอามาสด้าครับ

ออฟไลน์ i-din

ใช้มาเกือบปีแล้ว ปัญหาทีเ่จออย่างเดียวคือ รอบตกตอนจอดครับ บางทีตกมาถึง 600 rpm แล้วก็กลับไปที่ประมาณ 900 - 1000 เหมือนเดิม ว่าจะไปเข้า อาการนี้เพิ่งเป็นหลัง 10,000 km ครับ แต่ตอนขับปกติดี ถ้าไม่เปิดแอร์ ก็ไม่เจออาการทีว่า เลยว่าจะเช็คทีเดียวตอน 20,000 km ครับ ตอนนี้เพิ่ง 16,000 km เอง เลยรอไว้ก่อน

ส่วนตัวชอบ เพราะประหยัดน้ำมันมากครับ ประกอบกับเป็นคนขับไม่เร็ว ประมาณ 100 - 120 km/hr อยู่แล้ว เคยขับรวดเดียวถึงบ้าน ตจว 500 km หมดน้ำมันไปประมาณ 2/3 ถังเอง ตอนนี้ใช้ประจำคือ กทม นครปฐม ครับ