ผู้เขียน หัวข้อ: มันจะเปลืองไหมครับถ้าผมเช่าน้องๆEco car ทั้งหลายขับก่อนซื้อ  (อ่าน 4875 ครั้ง)

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
คือว่าผมมีแผนจะซื้อ น้องๆ eco car ในปีนี้ครับ ได้ส่วนลด ภาษีด้วย  ติดอยู่ที่ ยังไม่ตัดสินใจจะ ถอยน้องคันไหนดี ก็เลยคิดว่า ถ้าน้องๆ Eco car มารออยู่ที่บริษัท รถเช่าทั้งหมดเนี่ย กะว่าจะลอง สอยน้องๆ ขับ กลับบ้านนอกดูครับ กะสอยให้หมดเลย ถ้าบริษัท รถเช่ามีนะ ก็เลยเกิดคำถามครับ ว่า ค่าตัวน้องๆ ให้เช่าต่อวันเท่าไหร่ ? มันจะคุ้มไหมเนี่ย ที่เราลองแบบนี้? แต่ใจว่า ก็ยังดีที่ได้ลองขี่ก่อนซื้อครับ

และต้องเป็นเกียร์ธรรมดา  เท่านั้นครับ สำคัญมากเพราะชอบขับเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
เท่าที่เห็น ตอนนี้มีแต่ March กับ Brio ให้เช่านะครับ
และเป็นเกียร์ออโต้

ถามว่าคุ้มรึเปล่า ที่จะเช่ามาทดลองขับก่อนจะซื้อ
ผมว่า ก็คุ้มนะครับ เพราะถ้าไปลองที่ศูนย์ ก็ลองได้นิดเดียว
แต่ถ้าเช่าขับ เราก็สามารถเอามาใช้ในชีิวิตประจำวันได้

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
มันก็คุ้มอยู่นะถ้าบริษัทรถเช่ามีให้เช่าทุกรุ่น แต่ผมว่า swift กับ mirage ไม่น่ามีนะ มันเกี่ยวกับราคาค่าอะไหล่ ความยากง่ายในการซ่อม และราคาขายต่อ ทำให้บริษัทรถเช่าไม่นิยม

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
ราคาต่อวัน รวมประกันด้วย ประมาณ 1000++ บาทต่่อวันครับ อันนี้ไม่ได้ซื้อบัตรโปรโมชั่นอะไรนะครับ

แล้วเท่าที่เห็นก็มี March, Brio ส่วน Swift, Mirage รถมันยังไม่ออกเลย แต่คิดว่าึถึงออกก็คงไม่มีบ.ไหนเอามาทำรถเช่าครับ เนื่องจากมันไม่ีคุ้ม เห็นรถเช่าส่วนใหญ่ก็มีแค่สองยี่ห้อแหละครับ คือ โตโยต้า กับ ฮอนด้า

ยกเว้น นิสสันมาร์ชไ้ว้นิดนึง เนื่องจากตอนนั้นออกมาใหม่ฮอตมาก

ส่วนเกียร์ธรรมดาผมไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่า

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
เป็นไปได้ ก็อยากทำแบบนั้นก่อนซื้อรถทุกคันแหละครับ ถ้าไม่คิดว่าเปลือง แต่ผมว่าถ้าน้าทำได้ ก็คุ้มครับ มันตอบโจทย์หลายๆอย่างได้ตามที่เราอยากรู้อยากถามเลยละ อยากได้รุ่นไหนก็เล็งๆไว้ ตัดตัวเลือกออกให้มากที่สุด เหลือสักสอง ก็พอ แล้วไปลองเช่าขับดู จิงๆไป ตจว. ไปกลับก็น่าจะรู้จักกันมากขึ้นแล้วครับ กับรถคันนั้นๆ

ถ้าทำได้ และไม่มีปัญหาค่าใช้จ่ายตรงนี้ คิดซะว่าเพื่อลองรถ จะซื้อคันละ 4-5 แสนทั้งที จ่ายค่าลองแค่ พันสองพัน ก่อนซื้อ มันจะเป็นไรไป

เช่าเลยครับน้าาา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นความคิดที่ดีมากครับ เสียแต่รถเช่าน่าจะมีไม่กี่ยี่ห้อแล้วก็เกียร์ธรรมดาน่าจะหายากแต่คงไมยากเกินไปหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MC Stradale

ก้ดีนะครับ เพราะเวลาลองรถของที่ศูนย์มันก้คงไม่ได้ใช้นานๆเป็นวันๆ แต่มันจะไม่ได้มีทั้งหมดหนะสิครับ ตอนนี้ที่มีก้แค่ March และ Brio แต่คงไม่มี Swift และ Mirage อย่างนี้ผมเดาว่าคันที่ไม่มีก้คงต้องลองขับของศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ แต่จะว่าไป ผมไม่ค่อยเห็น รถเช่า เกียร์ธรรมดา จริงๆ ด้วยแฮะ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมว่าคุ้มกับผลมันน่ะครับ

เพราะได้รถที่ตรงตามความต้องการเราจริงๆ แต่จะมีสักกี่รุ่นกันหละครับ

ที่มันมีให้เช่า  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium