ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ประจานการจราจร : คุณเคยโบกรถแท็กซี่ที่ป้ายรถเมล์ใช่มั้ย ?? -<{  (อ่าน 16161 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป

"ประจารการจราจร" กระทู้รวมเรื่องเพ็ดโด้บนท้องถนน เพื่อให้เกิดเรื่องดราม่าบนเว็บคนใช้รถบนถนน รู้จักทำตามกฎ แก้ปัญหารถติด ฯลฯ

วันนี้ขอเริ่มคำถามว่า คุณเคยโบกแท็กซี่ที่ป้ายรถเมล์รึเปล่า ??

มันเริ่มมาจากคำว่า ไม่เป็นไร ขึ้นแป๊บเดียวน่า..

แต่กลับกลายเป็นว่าคุณกำลังส่งเสริมให้แท็กซี่จอดแช่ป้ายรถเมล์ ทำให้รถตู้และรถเมล์เข้าป้ายไม่ได้ รถอื่นๆก็ติดยาวเป็นหางว่าว

แบบนี้....

คนโบกคงจะไม่ทันคิด เอาแต่สะดวกอย่างเดียว ยืนรอรถเมล์แล้วเปลี่ยนใจมาขึ้นแท็กซี่ ก็โบกเอาดื้อๆตรงนี้แหละ ไม่สนว่ารถด้านหลังจะรำคาญและเดือดร้อนหรือไม่

คิดเอาเองว่า การที่ให้คนเป็นสิบ มาจอดรอคุณคนเดียว มันถูกต้องมั้ย

อีกทั้งการโบกแท็กซี่ขึ้นที่ป้ายรถเมล์ มันไม่ได้จบแค่การบล็อกรถประจำทางเท่านั้น

แต่ตอนนี้มันกลายเป็นสันดานของคนขับแท็กซี่ที่ชอบจอดแช่ป้ายรถเมล์ไปแล้ว

เพราะคนบางคนก็มีนิสัยชอบโบกแท็กซี่ฝังลึกจนยากจะแก้ไข เหมือนเป็นการสนับสนุนคนทำผิดอย่างไม่รู้ตัว

ขอความกรุณาเถอะครับ คราวหลังถ้าจะโบกแท๊กซี่ ให้เดินไปโบกไกลๆป้ายรถเมล์

เพราะนี่คือป้ายรถเมล์ ไม่ใช่ป้ายแท๊กซี่ (โว้ย..)

::)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
สำหรับผมเท่าที่จำได้ ไม่เคยครับเพราะตอนรอรถเมล์ผมไม่ชอบแท๊กซี่ที่จอดแช่ตรงที่จอดรถเมล์อยู่แล้ว ผมจะไม่ส่งเสริมทางอ้อมหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ udis

เวลาฝนตก เห็นเด็กๆนักเรียนนักศึกษาหัวใจถูกต้อง
ยืนตากฝน วิ่งออกไปโบกแท็กซี่ จุดที่ไม่ใช่ป้ายรถเมลล์ เีปียกกันเลย แม้จะมีร่มแต่ฝนและลมก็แรงเหลือเกินครับ
รู้สึกว่า อยากให้มีที่บังแดดบังฝนยาวๆจังครับ
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
ตอบตามตรง ในรูปผมก็ไม่เห็นว่าคนโบก เขาจะโบกตอนรถติดนะครับ
และอีกประการ เรื่องที่รถแท็กซี่ไปจอดรอผู้โดยสารตามป้าย
แล้วขวางทางรถเมล์ มันเป็นความผิดของรถแท็กซี่ครับ และต้นเหตุ
ก็ใช่มีแต่เพราะคนหันไปขึ้นแท็กซี่เพราะขี้เกียจรอ เพราะบางทีตรงป้ายรถเมล์
มันเป็นเหมือน Multi-Modal Hub ทั้งมอไซค์และอื่นๆ คนเยอะ
ต้องแยกประเด็นครับ

ส่วนคนที่โบกแท็กซี่ตอนรถเยอะๆ แล้วทำให้รถเมล์เข้าป้ายไม่ได้ทำให้รถติด
อันนี้สมควรด่าครับ ควรจะเดินเลยไปหน่อยแล้วค่อยโบกเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 20:47:16 โดย normalblue »

ออฟไลน์ NooF

• Newbie
  • *
ไม่เห็นด้วยถ้าจอดรอบางทีขวางการจราจร  แต่ไม่เห็นด้วยถ้าจะไม่ให้เรียกที่ป้ายรถเมล์

เลนที่รถเมล์จอดหน้าป้าย รถส่วนมากจะเลี่ยงออกทำให้คนโบกรถได้  หรือบางทีรถเมล์จอดบังไว้อยู่ก็โบกแท๊กซี่เข้ามาได้  หรือมีใครจะบ้าบีบแตรไล่รถเมล์ตอนจอดป้าย
แต่เชื่อมั้ยว่าโบกไกลป้ายรถเมล์ รถคันหลังบีบแตรไล่ ....      ใครโบกรถแท๊กซี่จะเข้าใจบางทีเคยมีไปเที่ยวของหิ้วมากับแม่ช้าหน่อยแง่งแป๊นนๆๆๆๆๆ  ไม่รู้จะบีบหา... เงิงหรอ -..-*

แล้วชีวิตจริงของมนุษย์บนโลกนี้ ไปดูแถวอนุเสาวรีย์  ถ้าไม่มีรถจอดรอบางช่วงเวลา  รอไปเหอะ เลยป้ายไป โดนเรียกดักไปหมด  mbk เงี้ย จะเรียกตรงป้ายมันยังไม่รับ เลยไปก็ไม่รู้จะเรียกตรงไหนแล้ว ถ้าคันไหนมันไปก็โดนดักไปหมด
จอดรอหรือไม่รอมันไม่ได้เกี่ยวกับคนเรียกครับ มันเกี่ยวกับตรรกะจิตสำนึกคนขับ   ไปดูแถวสายใต้ใหม่ดิตอนดึกๆไม่มีคนมันก็จอดรอกันอยู่ใต้สะพานหน้าป้ายรถเมล์งั้นหละ  คนจะรอมันก็รอ  คนไม่รอเค้าก็บอกเสียเวลา

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าต่อให้เราไม่โบก แท็กซี่มันก็จอดรอเหมือนเดิม ถ้ามันอยากจะจอดอ่ะครับ..

สรุปแล้ว ที่เขียนมาทั้งหมด ผมไม่เห็นด้วยทั้งหมดครับ
เพราะปัญหาที่เกิดนี้มันไม่ใช่มีสาเหตุมาจากแค่คนโบกตรงป้ายอย่างเดียว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ของผมเอง ผมจะเดินใกลๆ จากป้ายรถเมล์ซักหน่อยนึง แล้วค่อยโบกรถTaxiครับ

ถ้าจะโบกที่ป้ายเลย คือ
1.เมื่อไม่มีรถเมล์ รถตู้ หรือรถอะไรก็ตาม วิ่งตามหลังTaxi คันนั้น (อันนี้เพิ่มเติม รวมถึงถ้าTaxiวิ่งอยู่เลน2ขึ้นไป ก็ไม่โบกครับ เพราะโบกปุ๊บ เค้าต้องรีบปาดเข้าซ้ายเพื่อมารับเรา อันตรายครับ ตูด เอ๊ย ท้ายรถของพี่คนขับอาจโดนเจิมได้ แถมรถหลังก็ชะลอตัวอีก)
2.รถติดพอดี
3.ตอนดึกๆ เพราะถ้าไกลจากป้าย มืดมากกก..... โบกให้ตายTaxi ส่วนใหญ่ก็ไม่(กล้า)รับ ไม่ก็ไม่ทันสังเกตุ

ส่วนพวกจอดแช่ในที่ๆ เค้าไม่ให้จอด(อย่างเช่นที่หน้า มจพ. นี่แหละ ติดป้ายเตือนใหญ่เบ้อเริ่มยังจอด) ผมไม่โบกขึ้นครับ เตือนกันขนาดนี้ยังจะจอด ทู่เรศ

เพราะเราเอง เวลาขับรถ ยังรู้สึกรำคาญเลย วิ่งๆอยู่ก็ต้องเบรคเนี่ย ก็ไม่อยากสร้างความเดือนร้อนให้สังคมเพิ่ม แค่นี้ก็เยอะแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 22:31:37 โดย chatcharwarn »

ออฟไลน์ shando

ถ้าจะรณรงค์ไม่ให้โบกแท๊กซี่ที่จอดแช่ป้าย อันนี้เห็นด้วย

แต่ถ้าไม่ให้โบกตรงป้ายรถเมล์เลย อันนี้ผมว่าไร้สาระครับ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าจะรณรงค์ไม่ให้โบกแท๊กซี่ที่จอดแช่ป้าย อันนี้เห็นด้วย

แต่ถ้าไม่ให้โบกตรงป้ายรถเมล์เลย อันนี้ผมว่าไร้สาระครับ

+1 ครับ เห็นด้วย

ออฟไลน์ ichok

+อีก1ครับ   สรุปรถมันติดเพราะจอดรถแช่มากกว่า

ออฟไลน์ gunzaa2004

• Newbie
  • *
ตั้งกระทู้เเบบนี้อีกเเล้ว   ผมว่ามองจริงๆ คนเค้าโบก ตามที่สะดวก  เเดดร้อน ฝนตก คุณอยากอยู่ในเงาร่มมั้ย  ผมว่าทางแก้เราควรให้เค้าสร้างป้ายรถ TAXI เพราะมันไม่ได้เยอะเลย  

เเทกซี่จอดเเช่ ก็คือเเทกซี่จอดเเช่ ไม่ใช่เราโบกเเช่  มองมุมกลับอีกด้านดีกว่าครับ  ใจกว้างๆหน่อย ผมขับรถ เมื่อก่อนผมก็ขึ้นรถเมล์  ขึ้นเเทกซี่ เรารู้ว่าเป็นยังไง  เเทกซี่เค้าไม่ได้จอดเเช่ป้ายทุกที่ เค้าจอดเเค่บริเวณหน้าห้างหรือจุดที่เค้ารู้ว่ามีผู้โดยสารเเน่ๆ  

ยกตัวอย่างหน้า เซนทรัลพระราม9 ป้ายรถเมล์กับรถเเทกซี่อยู๋ห่างกันนิดเดียว มันก็ไม่มีปัญหา  ถ้าคุณบอกว่าจะให้โบกเลยไป มันก็เลยไปจะถึงสี่เเยก  เเล้วไปโบกรถ  ตรงนั้นข้างหลังเค้าไม่ด่าหรอครับ ตรงนั้นมันเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด  

Chariot

มันไม่ใช่โบกรถแท็กซี่อย่างเดียวน่ะสิครับ

บางทีแท็กซี่ก็จอดส่งคนโดยไม่มีเหตุจำเป็นด้วย

กว่าจะนั่งนับตังค์กัน รถติดหน้าป้ายไปไม่รุ้กี่คัน

ฟุตบาทยาวเป็นกิโลไม่โบก ดันมาโบกที่เดียวกับรถประจำทาง

ยกเว้นเหตุผลจำเป็นจริงๆ อย่างที่คุณ chatcharwarn, gunzaa2004 ว่ามาก็เป็นเหตุผลที่น่าจะเว้นได้ (เปลี่ยว ทางแยก รถติดพอดี)

แต่ประเภทที่ ไม่มีเหตุจำเป็นอะไร แต่ตูอยากโบกเรียก/จอดส่งแท็กซี่ที่ป้ายรถเมล์ โดยไม่คิดถึงผู้อื่น มันไม่ไหวนา...

จะคิดว่าเป็นเรื่องสำนึกของคนขับไม่เกี่ยวกับเรา แต่ถ้าเราก็โบกเรียกแท็กซี่อย่างไม่มีสำนึกด้วย เรากับแท็กซี่คันนั้น ก็คงไม่ต่างกัน

จะเห็นว่าบางป้ายใหญ่ๆ เขาจะมีตำรวจคอยไล่(หรือคอยเก็บส่วยหว่า) ไม่ให้แท็กซี่จอดป้ายรถเมล์

นั่นก็แสดงให้เห็นแล้วว่า แท็กซี่ห้ามรับ-ส่งที่ป้ายรถเมล์

แต่บางป้ายที่ไม่สำคัญ ก็ต้องใช้ความอดทนจอดรอพวกโบกมักง่ายกันต่อไป เพราะไม่มีกฎหมายจัดระเบียบชัดเจนนั่นเอง...

เพราะคนก็คิดว่าตัวเองมีความจำเป็นต้องโบกทั้งนั้น ตูร้อน ตูเพลีย ตูขี้เกียจเดิน ฯลฯ

นี่ขนาดยังไม่พูดถึงรถส่วนตัวที่มานัดรับ-ส่งกันที่ป้ายรถเมล์ด้วยนะเนี่ย...

ออฟไลน์ prai

ผมว่าดีออกที่ป้ายรถเมล์ มันจะได้ติดเป็นที่ๆ ไป ผู้โดยสารและคนขับก็เป็นที่รู้กันว่าจะขึ้นได้ที่ตรงนี้อยู่แล้ว
ถ้าคุณขับรถส่วนตัวก็เป็นที่รู้กันว่าจะไม่เข้าใกล้ป้ายรถเมล์อยู่แล้ว ถ้ามันไม่จำเป็น ก็จะวิ่งขวาไปเลย เท่านี้ก็ไม่เดือดร้อนแล้วครับ

ถ้า Taxi จอดไม่ได้ รถตู้โดยสารประจำทาง รถสองแถวเล็ก รถโดยสารส่วนบุคคล และ ฯลฯ ก็ต้องห้ามจอดเช่นกัน เพราะมันคือ Bus Stop ไม่ใช่ Cars Stop

ผมว่าจอดที่ป้ายรถเมล์ก็ดีแล้ว มันจะได้ติดเป็นที่ๆ ไป ดีกว่าจอดไปเรื่อยๆ ตามข้างทาง มันจะติดๆ หยุดๆ อันนี้น่ารำคาญกว่า แต่ก็คิดว่าใจเขาใจเรา ก็บ้านเขาอยู่ตรงนั้นจะให้ไปจอดอีกที่ก็ใช่เรื่อง  :) :)

และที่สำคัญระบบการเรียก Taxi อัจฉริยะแบบของไทยก็มีแค่ป้าย แต่ใช้การไม่ได้  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2012, 00:14:00 โดย prai »

ออฟไลน์ drugprofile

+อีก1ครับ   สรุปรถมันติดเพราะจอดรถแช่มากกว่า

+ อีก 100 ครับ เห็นด้วย ......แท๊กซี่ มีไว้ "โบก" ไม่ว่าจะที่ใดก็ตาม โบกไปเหอะ

เวลา แท็กซี่ จอดตามที่เราโบก "ใช้เวลาไม่นาน" พอๆ กับคนที่ขับรถส่วนตัว "มาส่งแฟน" ป้ายรถเมล์

หากไม่ให้โบกแท๊กซี่ ที่ป้ายรถเมล์ ก็จง "อย่าจอดส่งคนที่ป้ายรถเมล์ด้วย"

ส่วนพวกจอดแช่ สมควรประนาม (ถึงแม้ว่า เดี๋ยวมันก็ไป เพราะโดนรถเมล์บีบแตรไล่)

อยากให้สังคมไทย เห็นใจหัวอก "คนไม่มีรถ" บ้าง ยิ่งหากเขาต้องเดินทางด้วย แท๊กซี่ ไม่ว่าจะไป หรือกลับ ป้ายรถเมล์ ก็ยังปลอดภัยกว่า ถนน ข้างทาง เปลี่ยวๆ

สาเหตุที่ รถติดหลักๆ ... เป็นแบบภาพๆ นี้ มากกว่า ไม่ว่าจะ รถยี่ห้อไหน แพงเท่าใด...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2012, 00:03:52 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ MystogaN

Chariot

อยากให้สังคมไทย เห็นใจหัวอก "คนไม่มีรถ" บ้าง

เห็นด้วยเลยกับประโยคนี้ เพราะสมัยนี้คนมีรถส่วนตัว ไม่ค่อยให้ทางรถสาธารณะเลย ซึ่งจะเป็นอีกประเด็นของกระทู้ในตอนต่อไปด้วยครับ

AnubisTT

ถ้าอยากจะด่าคนโบกให้ด่าพวกที่โบกตามสามแยกหรือสี่แยกดีกว่า คนพวกนี้มี 2 ประเภท คือ รู้เท่าไม่ถึงการณ์กับเห็นแก่ตัว
กรณีนี้เจอบ่อยกับแยกที่ตรงหรือเลี้ยวแล้วเป็นช่องทางเดียว ซึ่งรถทุกคันก็พยายามไปให้ทันสัญญานไฟ  แต่เมื่อคนพวกนี้มาเจอ
กับแทกซี่เห็นแก่ตัวซึ่งรู้อยู่ว่าเป็นช่วงขาวแดงห้ามจอดรับคน อะไรจะเกิดตามมาก็คงจะจินตนาการกันได้ แต่คนที่ต่อท้ายตามๆ
แทกซี่คันนั้นกันมาซึ่งพลาดติดไฟแดงอีกรอบคงจะสรรเสริญถึงบุพการีทั้งของคนโบกและแทกซี่แน่นอน เมื่อวันศุกร์ก็เกือบ
เสยท้ายแทกซี่ไปแล้ว ขับตามๆกันมาบนถนนสุทธิสารในช่วงเวลาเร่งด่วนซึ่งมีการปิดถนนเป็นช่วงๆเพื่อให้ระบายรถใน
ทิศทางเดียวโดยใช้ความเร็วสูง ไม่นึกจริงๆว่าเพิ่งเลี้ยวขวาเข้าเส้นไปห้วยขวางพ้นแยกแค่หนึ่งช่วงรถแทกซี่มันจะจอดรับคน
เสาเอรถก็บังไปแทกซี่คันนั้นไปเกือบทั้งคันขณะเลี้ยว ดีที่ยังเบรคทันแบบหัวทิ่ม (ข้างหลังที่ตามมาก็เบรคหัวทิ่มเหมือนกัน)
นึกแล้วยังแค้นไม่หายกับคนโบกจำพวกนี้และแทกซี่เห็นแก่ตัว กรณีนี้แบบนอกจากจะทำให้รถติดแล้วยังเสี่ยงต่ออุบัติเหตุอีกด้วย

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตกลงที่ตั้งกระทู้มา จะบอกว่าปัญหาอยู่ที่ไหนเหรอครับ ผมอ่านแล้วยังไม่เคลียร์เลย
คนโบก Taxi ที่ป้าย, รถ Taxi จอดรับส่งคนตรงป้าย, รถ Taxi จอด "รอ" ตรงป้าย, รถเมล์เข้าป้ายไม่ได้, หรือ รถติด

ถ้าบอกว่าเป็นเรื่องรถ Taxi จอดรับส่งคนที่ป้ายรถเมล์
ต่อให้จอดนอกป้าย มันก็สร้างปัญหาให้รถติดเหมือนกัน
ไม่ว่าจะจอดส่งหรือรับห่างป้ายรถเมล์เป็นกิโลเมตรก็ไม่ได้แก้ปัญหา
แค่ย้ายจุดที่ทำรถติดจากจุด A ไปจุด B แค่นั้น

คนโบก Taxi ที่ป้ายแล้วทำให้รถติด ปัญหาก็ย้อนกลับไปที่ข้อเดิม
ว่าถ้าไม่โบกตรงป้าย ไปโบกที่อื่น มันก็ต้องจอด รถก็ติดเหมือนเดิม แต่ย้ายไปติดที่อื่น
แล้วถามว่าโบก Taxi ตรงป้ายรถเมล์ผิดมั้ย ในเมื่อตรงป้ายรถเมล์เอง
การจอดรับส่งก็ไม่ได้มีอันตรายอะไร ไม่ใช่จุดหัวมุมถนน ทางโค้ง หรือใกล้ทางร่วมทางแยก
ดังนั้น ความผิดไม่ควรจะตกอยู่กับคนโบก Taxi

รถ Taxi จอด "รอ" ตรงป้าย ทำให้รถเมล์เข้าป้ายไม่ได้ ตกลงเป็นความผิดใคร
ถ้าคนขับ Taxi ไม่มีวินัย จอดรถบนเส้นทางการจราจร
คนที่จะต้องเข้ามาดูแลคือ "ตำรวจจราจร" ที่ปล่อยปะละเลย

ถ้าอยากจะตั้งกระทู้เพื่อให้เกิดดราม่า เพื่อด่า หรือเพื่อประณาม วันหลังก็อย่าตั้งเลยครับ
เพราะคงไม่ใช่จุดประสงค์ของเวบบอร์ดที่นี่ หากคุณอยากเสวนาก็ควรจะตั้งในลักษณะ
ให้ทุกคนเข้ามาวิพากษ์วิจารณ์และวิเคราะห์กันตามหลักการ จะสร้างสรรค์มากกว่า

สิ่งที่คุณยกมาบางที มันเป็นการตัดสินจากมุมมองและความรู้สึกของคุณล้วนล้วน
ไม่ได้อ้างอิงจากกฎเกณฑ์ใดใด แค่เริ่มต้นหัวกระทู้ก็เขียนแล้วว่า "ประจาน"
ซึ่งแสดงว่าคุณตัดสินไปแล้วว่าผิด มันคงจะไม่ดีเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **

+อีก1ครับ   สรุปรถมันติดเพราะจอดรถแช่มากกว่า

+ อีก 100 ครับ เห็นด้วย ......แท๊กซี่ มีไว้ "โบก" ไม่ว่าจะที่ใดก็ตาม โบกไปเหอะ

เวลา แท็กซี่ จอดตามที่เราโบก "ใช้เวลาไม่นาน" พอๆ กับคนที่ขับรถส่วนตัว "มาส่งแฟน" ป้ายรถเมล์

หากไม่ให้โบกแท๊กซี่ ที่ป้ายรถเมล์ ก็จง "อย่าจอดส่งคนที่ป้ายรถเมล์ด้วย"

ส่วนพวกจอดแช่ สมควรประนาม (ถึงแม้ว่า เดี๋ยวมันก็ไป เพราะโดนรถเมล์บีบแตรไล่)

อยากให้สังคมไทย เห็นใจหัวอก "คนไม่มีรถ" บ้าง ยิ่งหากเขาต้องเดินทางด้วย แท๊กซี่ ไม่ว่าจะไป หรือกลับ ป้ายรถเมล์ ก็ยังปลอดภัยกว่า ถนน ข้างทาง เปลี่ยวๆ

สาเหตุที่ รถติดหลักๆ ... เป็นแบบภาพๆ นี้ มากกว่า ไม่ว่าจะ รถยี่ห้อไหน แพงเท่าใด...

+1 ครับ

ออฟไลน์ ectomor

• **
อ่านแล้วรู้สึกงงเลยในฐานะ ที่ผมโบกและใช้บริการ texi เป็นประจำ แล้วจะให้ผมไปโบกตรงไหนละเนี้ย เพราะผมเห็นป้ายรถเมย์ เป็นที่หยุดรถสาธณะอยู่แล้ว คนขับก็ต้องระมัดระวังตรงบริเวณนี้ ไปโบกนอกป้ายสิ รถก็ติดจากป้ายอยู่แล้ว มาติด texi ที่เราโบกอีก สรุป ผมควรต้องโบกนอกป้ายเหรอครับ ไม่มีรถใช้ สิทธิบนถนนคงไม่ใช่ของผม  :'(  (อยู่ไกลป้ายแค่ไหนผมก็เดินไปที่ป้าย เพราะคิดแบบนี้ เหมือนโดนด่ามาทั้งชีวิตเลย เฮ่อ)

ออฟไลน์ moonblock

• **
ผมเบื่อพวก โบกแท็กซี่ ตรง 4 แยกไฟแดงมากกว่า 

กําลังจะเลี้ยวซ้ายเจอแท็กซี่เลี้ยวจอด รับผู้โดยสาร ตรงหัวมุม พอดี

กับอีกที่ โบกแท็กซี่ตรงตีนสะพาน อันตรายมาก  >:(

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ตอนเรียนอยู่คณะที่อนุเสาวรีย์ชัยฯ โบกประจำเลยครับ เพราะไม่รู้จะไปโบกตรงไหนได้อีก เลยป้ายรถเมย์ไป แท็กซี่ก็ไม่ค่อยจอดละครับ

ออฟไลน์ kan.kom

ถ้าโบก มันรอไม่นานหรอกครับ มันติดแป๊ปเดียว
แต่จะเสียอารมณ์ตอนที่มาโบกตอนไฟเขียวพอดี
แทนที่ขับทันไฟเขียว ต้องมีติดรอไฟเขียวอีกรอบ
และยิ่งเจ็บปวดมากขึ้น ถ้า taxi ขับทันไฟเขียวแต่เราไม่ทัน

อีกอันก็ที่ผิดที่คนโบกคือ เห็น taxi อยู่ เลน 3 ขึ้นไป คนโบกก็ยังอุตส่าห์กวักมือเรียก
พี่ taxi เห็นจะรีบปาด ปาด แล้วก็ปาดเข้ามาหน้าคนโบกได้เหมือนปาฐิหาริย์
เทียบได้ดั่งหนุ่มกลัดมันเห็นสาวเจ้ายกขาเชิญชวนก็ไม่ปาน

ที่นี้มาดูความไม่เป็นระเบียบของ taxi บ้าง
1 จอดแช่ตรงป้ายรถเมล์ ถ้าตอนช่วงรถไม่เยอะคงก็ไม่เป็นไร
แต่พอตอนรถเยอะ กว่าจะขอทางรถเลนขวาได้นี่มันยากเหลือเกิน
2 ตกกลางคืนตามที่เที่ยว ถนน 4 เลน จอดแช่เลย 2 เลน
เคยเจอคนบีบแตร์ใส่ แทนที่พวกพี่ taxi จะรู้สึกผิด ไม่เลยครับ
วิ่งมา 2-3 คน ทำหน้าตาน่ากลัว ตะโกนด่า แถมเอามือทุบหน้ารถแล้วชี้นิ้วไปข้างหน้า
ประมาณว่า เอ็งไปไหนก็ไป นี่มันลานจอดรถบ้านพวกข้าเว้ย
(อันนี้นี้รู้ เพราะเดินจากรถไฟใต้ดินกลับคอนโดผ่านซ.คาวบอยถ.อโศกเป็นประจำ)
พวกพี่แกจอดตั้งแต่ เที่ยงคืนยันตีสองตีสาม เบ่งเป็นนักเลงคุมซ.

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

ยังไงก็ใจเย็นๆนะครับ ที่อ่านมาผมเชื่อว่าทุกคนและจขกท.มีความหวังอันดีต่อสังคมส่วนรวม
แต่อาจมองต่างมุมกันไปบ้าง ก็ขอให้ร่วมกันแชร์ความคิด และประสบการณ์ เพื่อเราจะได้ตัดสินใจได้ว่าควรจะปฏิบัติตนให้ถูกต้องเหมาะสมได้อย่างไร  ไม่ควรให้ความร่วมมือต่อพฤติกรรมใด ที่เป็นอันเห็นแก่ตัว  และเราจะเสียสละตนเองเพื่อสังคมได้อย่างไรบ้างครับ
PS. Peace be with HLM
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

Chariot

สรุปนะว่า

สิ่งที่ต้องการ - ให้การทำธุระเกี่ยวกับแท๊กซี่ทั้งหลาย (โบกเรียก หรือจอดส่ง) ให้ไปทำไกลๆป้ายรถเมล์มั้ย

ปัญหา - รถเมล์-รถตู้-รถสองแถว มันเข้าป้ายไม่ได้

ปัญหาต่อเนื่อง - รถประจำทางก็ต้องจอดเลนสอง หรือต้องจอดรอเข้าป้าย

แค่ช่วยย้ายแท๊กซี่ไปทำรถติดที่ฟุตบาทอื่น พวกรถส่วนบุคคลมันไม่เป็นไรมากหรอก เขารอได้

แต่ตอนนี้ปัญหาคือมันมาทำให้รถประจำทางติด ซึ่งคิดว่ามันไม่เหมาะสม แค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ BnN

คุณ Chariot

ผมว่าคุณตั้งกระทู้ที่มันเป็นเรื่องก่อให้เกิดการทะเลาะกันหรือดราม่าเม้งแตกขึ้นมาเนี่ย ให้มันเพลาๆหน่อยจะดีมั้ยครับ
เพราะกระทู้ที่แล้วๆมาก่อนหน้านี้ผมเห็นว่ามันมีแต่จะทำให้เป็นชนวนการทะเลาะขึ้นมาทั้งสิ้นเลยนะ
แล้วบอกตรงๆว่า ผมละเบื่อ กับการที่คุณมาตั้งกระทู้แนวๆนี้ หลายครั้งหลายครา

อย่างเช่นกระทู้นี้เป็นต้น
ผมเข้าใจนะ ว่าเจตนาของคุณคือ ไม่อยากให้คนมาโบกรถแท็กซี่ที่ป้ายรถเมล์ เพราะมันจะทำให้รถติด
แล้วยังไง ถ้าคนไม่โบกแท็กซี่ที่ป้ายรถเมล์ แท็กซี่มันก็เข้ามาที่ป้ายรถเมล์ มาจอดแช่กันอยู่เหมือนเดิมหรือเปล่า
แล้วถ้าคุณไม่อยากให้แท็กซี่มาจอดที่ป้ายรถเมล์ คุณเห็นว่าป้ายสำหรับรถแท็กซี่ในกทม. มันมีมากเท่าป้ายรถเมล์รึเปล่า
แล้วอีกอย่าง ถึงจะไปโบกแท็กซี่ตรงไหนก็แล้วแต่ ถ้ามันไม่มีความรวดเร็วระหว่างผู้ขับและผู้โดยสาร สุดท้ายยังไงมันก็ติดเหมือนกันหมด
ความรวดเร็วที่นี้คืออะไร ผู้โดยสาร ควรขึ้นรถด้วยความรวดเร็ว เมื่อจะลง ก็ควรเตรียมเงินให้พร้อม จ่ายปุ๊บรับเงินทอนแล้วก็ลงเลย มันก็ช่วยไปได้ระดับนึง

สุดท้ายจะโบกกันตรงไหน มันก็ติดเหมือนกันหมดแหละ รถเมล์อีกคันนึง แย่งรถเมล์อีกคันนึงเข้าป้าย สุดท้ายทำให้รถติดมั้ย ก็ติดเหมือนกัน
เพราะรถเมล์ไม่เข้าป้ายชิดเลนซ้ายไปให้หมด คุณเคยเห็นมั้ย แท็กซี่มันแย่งกันเข้าป้ายกินออกมาถึงเลนขวาสุดน่ะ มันก็ติดเหมือนกันแหละ

ขอพูดอีกที ว่าเลิกตั้งกระทู้ดราม่าแบบนี้ได้แล้ว ผม ในฐานะ Moderator เว็บไซต์ ไม่อยากจะอุ้มกระทู้ หรือไม่อยากจะล็อกกระทู้
หรือไม่อยากจะแบนล็อกอินใคร เลย แนะนำ ว่าอย่างตั้งกระทู้ในลักษณะนี้อีก

ออฟไลน์ 2C-T

• **
จากที่เคยเห็นมานะการที่แท๊กซี่จอดป้ายรถเมล์มันก็ไม่ถูกและก็ไม่ผิด ถ้ากรณีว่าแค่จอดรับส่งผู้โดยสาร
ส่วนใหญ่จะผิดตรงที่ประเภทจอดแช่นานๆมาจอดกันเป็นแถวทำให้รถเมล์เข้าป้ายไม่ได้ต้องจอดตรงเลน2
ทำให้การจราจรติดขัด ไอ่ตรงนี้นี่แหละผิดเต็มที่100 %

ออฟไลน์ Fly to dream

ป้ายรถเมล์มันที่จอดรถสาธารณะชั่วคราว ไม่เห็นว่ามันจะผิดอะไรถ้าแช่ป้ายนั่นสิผิด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ chaiz

มาแสดงความเห็นครับ

1. Taxi จอดแช่ป้าย => ผิด ขวางการเข้า ออก ของรถประจำทาง

2. ผู้โดยสารโบก Taxi ที่ป้ายรถเมล์ => ไม่น่าเกลียด แต่ควรไปโบกบริเวณ ริมสุดของป้าย ไม่ควรมาโบกตรงกลางป้าย ซึ่งจะทำให้ไปกั้กบริเวณที่รถประจำทางจะมาจอดรับผู้โดยสาร

3. Taxi จอดรับผู้โดยสารนาน (ตกลงกันไม่ได้) => Taxi ผิด เพราะต้องรับผู้โดยสารโดยไม่เลือก ไม่ควรมีการพูดคุยต่อรอง ผู้โดยสารควรจะเปิดประตูเข้ามานั่งได้เลย แล้วค่อยบอกจุดหมาย

4. Taxi จอดส่งผู้โดยสารนานเกิน => ผู้โดยสารผิด ควรจะเตรียมเงินให้พร้อมก่อนถึงที่หมาย ถ้ามีแบ้งใหญ่ ควรบอกคนขับแต่เนิ่นๆ เผื่อเค้าไม่มีเงินทอน หรือ ต้องค้นหารวบรวมเงินนาน อิอิ

5.ปัญหารถติดที่ป้ายรถเมล์ สาเหตุก็คือสาเหตุเดียวกับปัญหารถติดในเมืองใหญ่นั่นแหละ ปริมาณรถเยอะ ขาดระเบียบวินัย
เป็น multifactor problem การให้คนไปโบกแท็กซี่นอกป้ายรถเมล์ ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น

ออฟไลน์ firstime911

พูดแล้วก็เบื่อเหมือนกัน ระบบขนส่งบ้านเรานี่ มีทุกอย่าง ตุ๊กๆ สองแถว รถเมล เรือ และมากมาย แต่รวมกันห่วยหมด
วุ่นวายมาก

ผมเองก็นั่ง taxi บ่อย แต่ก็ไม่ชอบขนาดนั้น
1. เวลาบางช่วงจะส่งรถ ไม่มีรถ เลย (ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำมัยไม่ควบคุมตั้งแต่จดทะเบียน ว่าบริษัท 1-50 ให้เปลี่ยนกะเวลานั้นนี้ และ  50-100 ก็เปลี่ยนอีกเวลา) จะได้มีรถตลอด
2. ยืนเรียกอยู่ดีๆ ก็มีคน เดินมาข้างหน้าแล้วก็เรียกไปเลย (แต่ทำไรไม่ได้เพราะมันไม่ได้มีจุดต่อคิวแบบเป็นเรื่องเป็นราว)
3. เวลาเป็นคนขับรถก็รำคาญพวก taxi นึกจะจอดก็จอด นึกจะออก ก็ออก บางทีออกมาไม่ดูนี่เบรคกันโก่งเลย

จริงๆ เรื่องนี้มันเป็นปัณหาพัวพัน หลายอย่างครับ
1. ฟุตบาท ไม่สามารถใช้งานได้ เพราะมีพวก แม่ค้าหาบเร่ มอเตอร์ไซ รับจ้าง มาจอด วางแผงขายของ คนก็เดินไม่ได้ ยืนไม่ได้ต้องมาเดินบนน ถนน และจะทำที่เรียก taxi ก้ไม่ได้ (ลองดูตรงสถานีรถไฟฟ้า เข้าๆ เย็นๆ สิครับ วุ่นวายมาก)
2. รถประจำทาง ที่มี มันทุกแบบ สองแถว รถตู้ รถเมล์เล็ก ใหญ่ รถเมล์ แอร์ ไม่แอร์ รถเมล์ ฟรี (ก็ไม่เข้าใจว่าจะเอามาทำอะไรเยอะขนาดนี้) พอตอนเย็นเข้ามาจอด กันก็เต็มถนนเลยครับ
3. taxi ครับ มันง่ายเหลือเกินที่จะทำธรุกิจ taxi คือ มีเงินเช่ารถขับรถเป็นก็ทำได้แล้ว (ที่เมืองนอกเขาต้องสอบกันเป็นเรื่องจริงจัง) แล้วรัฐบาล ก็คุมราคา ก๊าซ lpg คือพูดง่ายๆ เราเติมน้ำมัน เงินของเราก็จะถูกนำไปเป็นส่วนลดค่าก๊าซของพวกนี้ครับ ระบบมันถึง งงๆ ไม่สมดุล
4. พวกจอดรถริมถนน ตปท เขาจอดไม่ได้กันหมดแล้ว ทำมัยประเทศไทย ก็จอดกันตามอารมณ์ ทั้งรถส่วนตัวและสาธารณะ

สรุป: วางแผนระบบ การเดินทางขนส่งใหม่ครับ ไม่ต้องมีเยอะทุกรูปแบบรถ แต่ให้มันมีประสิทธิภาพมากขึ้น ทั้งร้านขายของริมทางด้วยครับ

บ่นไปก็ไม่มีประโยชน์ ไปกินกาแฟ และทำงานต่อดีกว่าครับ คงได้แค่ทำใจ  :P