ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ประจานการจราจร : คุณเคยโบกรถแท็กซี่ที่ป้ายรถเมล์ใช่มั้ย ?? -<{  (อ่าน 16159 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
เวลาผมขึ้นแทกซี่

ถ้าไม่ไช่เรียกมาบ้าน ก็ป้ายรถเมล์ ดีกว่าไปโบกตรงแยก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขอออกความเห็นนิดนึงครับ
แนะนำคุณ Chariot จะตั้งกระทู้อะไร อยากใ้ห้ออกแนวสร้างสรรค์
หรือขอความเห็น ช่วยกันระดมความเห็น แก้ปัญหา คิดแก้ไข
ไม่ใช่ตั้งกระทู้ตัดสินจากความคิดเห็นส่วนตัวของตนเอง ดีกว่ามั้ยครับ

หากแต่กระทู้นี้ ถูกตั้งขึ้นมาเป็น การโบกรถแท๊กซี่ตรงป้ายรถเมล์ เหมาะสมหรือไม่เหมาะสม?
แล้วเนื้อหาข้างใน ตั้งในเชิงว่า เราจะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรดี เพื่อไม่ให้เกิดรถติด...บลา บลา บลา
ทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ไม่ใช่ตัดสินว่าผิด แล้วมาตั้งกระทู้เพื่อไม่ให้คนอื่นทำ
โดยบรรทัดฐานของตนเอง

น่าจะเป็นความคิดที่ดีกว่านะครับ ผมสังเกตเห็นมาหลายกระทู้แล้ว
ถึงแม้คนจะไม่เข้ามาตอบเยอะ เหมือนการตั้งหัวกระทู้ที่รุนแรงแบบนี้
แต่น่าจะทำให้สังคม Headlightmag ที่นี่ น่าอยู่กว่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

สรุปว่าที่คุณพูดมาทั้งหมด ก็เป็นเรื่องที่คุณรำคาญใจนั่นเอง
แต่ก็ตัดสินไปเรียบร้อยว่าสิ่งที่คุณไม่ชอบ คือสิ่งที่ผิด และสมควรแก่การถูกประจาน
คุณลองคิดดูเองก็แล้วกันครับว่า การชี้นิ้วตัดสินคนอื่นแบบนี้ มันเหมาะสมหรือเปล่า

ปัญหาที่คุณสรุปมาล่าสุด ก็สรุปว่า Taxi ที่จอดรอตามป้ายรถเมล์ บนช่องทางเดินรถ
เป็นพวกเห็นแก่ตัว สร้างความเดือดร้อนให้การจราจร ดังนั้น น่าจะทราบแล้วนะครับ
ว่าต้นเหตุอยู่ที่ไหน และควรแก้อย่างไร ตำรวจจราจรควรจะมาเกี่ยวข้องด้วยมั้ย

และผมไม่เห็นด้วยที่มาสรุปตอนท้ายว่า พวกรถส่วนตัวรอได้ ไม่เป็นไรหรอก
แต่ขอรถประจำทางเข้าป้ายบ้างเถอะ อ้าว..ทำไมแบบนี้ไม่เห็นใจคนใช้รถส่วนตัวบ้างล่ะครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ผมอ่านแล้วก็ยังงงว่า...การที่คนโบกรถแท็กซี่ตรงป้ายรถเมล์มันผิดตรงไหน
ส่วนตัวผมกลับมองต่างว่าควรโบกแท็กซี่ตรงป้ายรถเมล์ด้วยซ้ำ
เพราะป้ายรถเมล์คือจุดที่เค้าออกแบบให้รถสามารถจอดรับ-ส่งคนได้
ไม่ว่าจะเป็นรถเมล์ รถตู้ รถแท็กซี่ รถส่วนตัว ถ้าจะจอดส่งคนริมถนนควรจอดส่งที่ป้ายรถเมล์เท่านั้น
เพื่อความเป็นรถเบียบเรียบร้อยครับ ไม่งั้นใครนึกจะจอดส่งคนที่ไหนก็ได้งั้นเหรอ
ผมมองว่าแบบนั้นเป็นตัวการที่ทำให้รถติดหรือเกิดอุบัติเหตุง่ายกว่าเดิมอีก

ส่วนตัวผม ผมจะเกลียดมากที่คนโบกแท็กซี่ตามปากซอย หรือใกล้ทางแยก ทั้งที่ป้ายรถเมล์เดินไปอีกไม่ถึง 50 เมตรด้วยซ้ำ
พวกนี้เลยที่ผมมองว่าโบกแล้วทำให้รถติด ทำให้รถออกจากซอยไม่ได้หรือเข้าซอยไม่ได้
ทำให้รถต้องเบี่ยงเลนออกมา (เพราะคนขับรถส่วนตัว จะเบี่ยงเลนออกมาก่อนถึงป้ายรถเมล์อยู่แล้วเป็นธรรมชาติ ถ้าไม่ต้องส่งคนและไม่อยากรถติด)

แต่มันต้องแยกประเด็นครับ ที่คุณ จขกท. ออกมาบ่นนั่นคือพวกรถแท็กซี่จอดแช่ป้าย แบบนั้นผิดที่ตัวคนขับแท็กซี่นิสัยเสียเอง
ไม่มีคนจะขึ้นแทนที่จะขับไปแต่ดันจอดรอคน (รถเมล์ถ้าไม่มีคนจะไปเค้าก็ขับไปเรื่อยๆของเค้า รถมันก็ไม่ติด)
ในทางตรงกันข้าม ถ้ารถเมล์ทำนิสัยจอดแช่ป้ายรอคน ถึงแม้แท็กซี่จะจอดรับ-ส่งคนไกลจากป้ายรถเมล์ รถมันก็ติดอยู่ดีแหละครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ผมว่าตรงป้ายรถเมล์ ในความคิดของผมคนขับรถถ้าไม่จะเลี้ยวเข้าซอยหรือบังคับเข้าเลน เขาไม่ค่อยเข้าซ้ายสุดหรอกครับ การหยุดรถชั่วคราวบริเวณป้ายรถเมล์คนขับรถตามหลังน่าจะรู้ได้ว่าจะหยุดหรือรับคนขึ้นรถแต่ขอให้ไวหน่อยก็แล้วกัน นอกจากนี้ศาลารถเมล์ปากซอยบ้านผม มีสัญลักษณ์ขาวเหลืองซึ่งหมายความว่าให้หยุดรถชั่วคราวได้พอรับส่งคนเสร็จต้องรีบขับออกไป แต่ยังไงก็ตามห้ามจอดรถบริเวณป้ายรถเมล์
กรุงเทพไม่มีจุดเรียกแท็กซี่ ไม่มีสอบมาตรฐานการขับรถ ไม่คุมปริมาณคนขับต้องแย่งกันหาผู้โดยสาร คงยากที่จะให้คนขับรถมีมาตรฐานและเคารพกฎจราจร แต่ผมก็อยากให้มีมาตรฐานและเคารพกฎจราจรด้วยนะครับ  :)

ออฟไลน์ JIRATH

ปล่อยวางครับปล่อยวาง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมก้ไม่ชอบที่รถ taxi ชอบจอดกันตรงป้ายรถเมล์เหมือนกันครับ เพราะมันทำให้รถติดมากกกกกกก

แต่จริงๆแล้วเราจะทำอย่างไรกันได้หละครับ เรื่องนี้คงเป็นปัญหาที่ไม่สามารถแก้ให้จบได้อย่างแน่แท้

ออฟไลน์ H.

เอาเป็นว่า เดี๋ยววันหลังผมจะไปโบกจากชั้น 3 ของตึกดูละกันครับ
H.