ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากทุกคนเรื่องขายรถหน่อยครับถ้าผิดกฎขออภัย  (อ่าน 4501 ครั้ง)

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
คือผมขับมาสด้า2 ซีดาน ได้2ปีพอดีแล้ว ดาวน์มา5เปอเซ็น ผ่อน6ปี เนื่องจากในตอนนั้นเพิ่งเริ่มทำธุรกิจจึงมองรถแค่ใช้งานพาผมไปถึงที่หมาย และในตอนนั้นยังไม่มีแฟน  แต่พอถึงวันนี้ ผมต้องการรถขนาดที่ใหญ่ขึ้นจึงไปมองรถ SUV ตัวนึงไว้ซึ่งตอนนี้ผมมีแฟน+ต้องใช้รถเพื่อขนของนิดหน่อย
ผมจึงกะไว้ว่ากว่าจะได้รถคันใหม่ก็คงอีกซัก3-4เดือน จึงใช้คันเก่าต่อรอรถใหม่มาค่อยขาย ก็น่าจะประมาณอายุรถคันเก่า 2ปีครึ่ง เบ็ดเสร็จ รวามดาวน์รวมผ่อนก็ประมาณ 2แสน7   
ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมจะทำยังไงดีให้ไม่เจ็บตัวมากที่สุด เพราะถ้าขายเต็นท์ ตอนนี้ น่าจะเหลือไม่เกิน 5หมื่น
ถ้า   ผมขายดาวน์เอง น่าจะได้ซักเท่าไหร่   ผมกะๆไว้ว่าซัก9หมื่น แต่พอมาถามเพื่อนคนนึงเค้าบอกว่าถ้า 9หมืน เค้าเอาเงิน 9หมื่นไปดาวน์รถใหม่ป้ายแดงไม่ดีกว่าหรอ
 ผมก็ว่าจิงของเค้า และถ้าไปขายดาวน์เองเผลอๆต้องผ่อนฟรีไปอีก2-3เดือนกว่าจะขายได้   
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ขายเอง ได้เยอะกว่า สิ่งที่ต้องแลกกัน
1. เสียเวลา
2. รับโทรศัำพท์เยอะ
3. รถกลายเป็นรถ Test drive เยียบกันกระจายระหว่างรอขายได้
4. เจอคนซื้อแย่ๆก็จะอารมณ์เสียเอา
5. รถ Mazda2 ผ่อน 2 ปีขายยากหน่อยเพราะ ราคาสูงแถมดอกเบี้ยแพงกว่ารถใหม่ป้ายแดงด้วยครับ

ขายเต๊นท์จบไวครับ แนะนำว่าผ่อนจนหมดแล้วค่อยขาย ดีกว่า

SUV เอาไปขนอะไรครับ Mazda 2 ก็น่าจะเพียงพอขนแล้วครับ ขนเยอะจริงจ้างรถมาขนจะดีกว่าครับ
เจ็บตัวเยอะไปสำหรับการออก SUV แทน Mazda 2 ยกเว้นว่าจริงๆแล้วอยากได้และอยากได้เงินเยอะ ก็ใจเย็นๆ ก็ขายเองแหละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขายค่อนข้างลำบากแน่นอนเพราะนอกจากที่คุณ udis ว่ามาแล้ว ยังหาลูกค้ายากไปอีกด้วยสิทธิคืนภาษีแล้วก็เมื่อคุณดาว์นน้อยแสดงว่าผ่อนต่องวดเยอะแน่นอน ผมเข้าเว็ปตลาดร.... ประจำบางคันที่ผมเคยเห็นมาบอกตามตรงเลยว่าให้ฟรีไปผ่อนต่อยังไม่เอาเลย

ถ้าอยากลองดูก็เอาเลยครับอย่างน้อยก็เป็นประสบการณ์ชีวิต
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
ขอบคุณทั้ง2ครับ สงสัยคงต้องให้พี่สาวแฟนไปใช้ฟรีๆ

ออนไลน์ redsun

เจอนโยบายรถคันแรก ลดไปหนึ่งแสนบาท ข้อเดียวก็หนักแล้วล่ะครับ

ก็เคยมีประเด็นแบบนี้บ่อยๆอ่ะครับ
ถ้าไปเต็นท์โดนกดติดดินสุดธรณีแน่ครับ
รถสภาพยังดีอยู่ส่วนมากก็ให้ญาติๆ รับไปใช้ต่อครับ (ดีที่สุด)

ออฟไลน์ Nioka

อาการคล้ายๆผมเลยครับ แต่รถผม ผ่อนมาแค่ 11 เดือน ดาวไป 5x,xxx รวมจ่ายเงินไป 120,000 โดยประมาณ

ก็ตัดใจขายดาวน์ครับแค่ 20,000 เจ็บตัวน้อยสุดแล้ว จะขายเต้น ต้องควักเงินอีก 20,000

เลยขายดาวน์ให้เพื่อนไป ส่วนเคส จขกท ผมไม่รู้จะแนะนำยังไงดีหากสนใจขายเต้น

ผมคงจะแนะนำเต้นนึงให้ เคยขาย mz3 ให้เค้า เต้นนี้รับเฉพาะรส มาสด้า คิดว่าให้ราคาดีกว่าเต้นอื่นๆ หากสนใจ pm มานะครับ

ออฟไลน์ mongolias

คงต้องขายดาวน์แหละครับ แต่น่าจะเจ็บตัวพอสมควร เพราะตอนนี้มีนโยบายรถคันแรกอยู่
ผมว่าคุณลองคิดคำนวณดูดีๆก่อนว่าจะเปลี่ยนรถเลยดีหรือเปล่าครับ เพราะถ้าเปลี่ยนรถนั่นหมายความว่าคุณก็จะเป็นหนี้อีกก้อน และ SUV การบริโภคน้ำมันก็มากกว่า MZ2 แน่ ค่าใช้จ่ายส่วนอื่นๆแพงกว่า MZ2 แน่นอนครับ

ผมว่าถ้าไม่รีบร้อนมาก ใช้ไปอีกสักปีหนึ่ง พอนโยบายรถคันแรกหมดลง ราคารถอาจจะอยู่ใกล้ๆกันกับปีนี้นี่แหละครับ

ออฟไลน์ joufo

ขายเต้นท์ก็ต้องระวังครับ
ระวังเต้นท์ ไม่ยอมไปปิดไฟแน๊นซ์ หรือ จ่ายค่างวดให้ระหว่างรอขายตามที่ตกลงไว้

หากจะขายเต้นท์
ให้คุยกันว่า ขายเป็นเงินสด เต้นท์รับเท่าไหร่

สมมุติว่า เต้นท์ รับซื้อเป็นเงินสด 400,000 บาท
แต่ว่า รถยังติดไฟแน๊นซ์อยู่ 300,000 บาท

เราก็จะเหลือเงินส่วนต่าง 100,000

เมื่อตกลงซื้อขายกันที่ราคานี้แล้ว
เต้นท์จะทำการสอบถามไปทางไฟแน๊นซ์ว่า ถ้าปิดบัญชีในวันนี้ ยอดทั้งหมดเป็นเท่าไหร่

แล้วเรากับเต้นท์ ก็ไปที่ไฟแน๊นซ์

เต้นท์จะจ่ายค่างวดที่เหลือให้เรา (ปิดบัญชีไฟแน๊นซ์)
เงินที่เหลือ เขาก็จะให้เราครับ

เมื่อรับเงินแล้ว ก็ยื่นกุญแจให้คนรับซื้อรถ และโบกมือ บ๊าย บาย ครับ

ส่วนเรื่องที่ตามมาเช่น การรับเล่ม การโอนรถ เต้นท์จะเป็นคนจัดการให้
ส่วนมาก เมื่อปิดไฟแน๊นซ์ เต้นท์จะให้โอนรถเป็นชื่อเราก่อน (เราจึงต้องใช้เอกสารในการโอนรถจากชื่อไฟแน๊นซ์ เป็นชื่อเรา)
แล้วเมื่อขายรถได้ เต้นท์ก็จะโอนเป็นชื่อผู้ซื้อคนใหม่ครับ

ที่ต้องเป็นชื่อเรา ไม่ใช่ชื่อเต้นท์ ก็เพราะว่า มันจะดูเป็นรถมือ 3 คนซื้อบางคนไม่ชอบครับ

วิธีการนี้ เป็นวิธีที่ปลอดภัยมากที่สุดครับ
เพราะวันที่ตกลงขายรถให้ เราก็จะพ้นความรับผิดชอบทุกอย่าง
แต่ข้อเสียคือ เต้นท์ที่ซื้อรถด้วยวิธีนี้ ส่วนมากจะให้ราคาต่ำกว่า เต้นท์ที่ซื้อดาวน์ โดยไม่ปิดไฟแน๊นซ์ให้ครับ

สำหรับการขายดาวน์ ไม่ว่าจะขายเองหรือขายให้เต้นท์
ที่สำคัญมากที่สุดคือ ต้องไปทำการเปลี่ยนสัญญาที่ไฟแน๊นซ์
เมื่อไปยื่นเอกสารเรียบร้อย จะใช้เวลาค่อนข้างนานพอสมควร กว่าเรื่องจะเรียบร้อย
ระหว่างรอ ให้คนซื้อคนใหม่จ่ายค่างวด โดยใช้ชื่อเราไปก่อนครับ

แต่ถ้าคนซื้อไม่จ่าย ถ้าไฟแน๊นซ์โทรมาทวงถามที่เรา ให้บอกว่าทำเรื่องเปลี่ยนสัญญาไปแล้ว
ไฟแน๊นซ์ก็จะโทรไปทวงคนซื้อคนใหม่ครับ
ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย ผมแนะนำให้โทรถามไฟแน๊นซ์ ให้ชัดเจน ก่อนที่จะขายดาวน์และไปเปลี่ยนสัญญา ครับ

ส่วนเรื่องราคารถนั้น
ผมว่า ถ้าไม่ได้เดือดร้อนอะไร ยกให้ญาติไปใช้ และให้เค้าผ่อนต่อก็ได้ครับ
จะเปลี่ยนชื่อ หรือไม่ ก็แล้วแต่ความสนิทสนมนะครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
มีแต่ทางเสียกับเสีย. เข้าเต็นท์เงินหายอย่างน้อย 100,000 แน่นอนทำใจได้.

รถไปปล่อยมือสองก็เจอด่านเงินคืนภาษีรถคันแรก

แนะนำให้ปล่อยปีหน้าดีกว่าปีนี้ทนไปก่อน ไม่ได้เลงร้ายอะไร

ออฟไลน์ MoLee

ฝากเต็นขาย จบง่ายสุดเพราะเต็นเคลีย์ให้หมดแล้วก็คิดค่าพูดค่าอะไรก็ว่ากัน แต่ก็จะไม่มีรถใช้ระหว่างขายแค่นั้น...

• **
ยิ่งรู้สึกทำให้อัคติกับนโยบายรถคันแรกเข้าไปใหญ่ :-[

ขอบคุณทุกคนนะครับ

เด่วยังไงถ้าได้รับรถใหม่เมื่อไหร่ ถ้าหาคนรู้จักเซ้งต่อไม่ได้ จะ pmไปหานะครับคุณ Nioka

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยพบเจอ ส่วนใหญ่มีแต่ประสบการณ์ควานหารถป้ายแดงไม่ค่อยนึกถึงตอนขายซักเท่าไหร่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น