ผู้เขียน หัวข้อ: รถในฝัน  (อ่าน 11299 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
รถในฝัน
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 23:32:52 »
อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆมีรถในฝันเป็นอะไรกันบ้างอะครับ มีภาพประกอบด้วยก็ดีนะครับ

สำหรับผมนั้น เป็นรถที่แม้ว่าจะมีเงินมหาศาลขนาดไหนก็ใช่ว่าจะหามาครอบครองกันได้ง่ายๆนั้นคือ Cadillac Eldorado ปี 1959 ครับ
เริ่มต้นรู้จักรถคันนี้จากการที่วันหนึ่งพ่อผมเปิดคลื่น The radio ที่ปัจจุบันกลายเป็นคลื่นอื่นไปแล้วฟัง เขาเปิดเพลง Can't help falling in love พ่อผมบอกว่าร้องไม่เพราะเหมือน Elvis Presley เลย ตอนนั้นผมเด็กก็ถามพ่อว่า Elvis นี่คือใคร พ่อก็เล่าให้ฟังเพราะพ่อชอบมากและบอกผมว่า Elvis ขับแต่ cadillac นะในชีวิตเขาซื้อ Cadillac กว่าร้อยคัน ทั้งแจกเพื่อน ครอบครัวและมีอยู่วันนึง elvis เมาเขาสั่ง cadillac จำนวน10กว่าคันแล้วตระเวนแจกคนที่ยืนรอรถเมล์โดยไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ผมก็เริ่มศึกษาว่ารถ cadillac มันหน้าตาเป็นยังไงก็ได้มาเจอและตกหลุมรักเข้าอย่างจังกับ Cadillac Eldorado 1959 ครับ ที่ชอบก็เพราะเส้นสายมันงดงามมาก คันใหญ่ เท่ห์ และเสียงเครื่อง V8 ที่ให้เสียงดิบดุดันตามแบบฉบับอมเริกันยุคเก๋า ถ้าชาตินี้มีบุญมีเงินหมื่นล้านจะบินไปหาถึงอเมริกาเลยครับ ซื้อมาทำสีชมพู ขับเปิดประทุนไปตามชายหาด ใส่แว่น Ray Ban คงเท่ห์น่าดู  :D

[imghttp://www.velocetoday.com/wp-content/uploads/2008/08/cad.jpg]http://[/img]

8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รถในฝัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 00:04:02 »
สงสัยว่ามันซื้อได้เป็นร้อยคันเลยหรอครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 00:22:05 »
สำหรับผม ต้อง 2 คันนี้เท่านั้น

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เจ้า DS เพราะมันสวยฉีกแนวรถเดิมๆ ไม่ซ้ำใคร และมีรายละเอียดที่ดี ปราณีต

คอนโซล สวยงาม แหวกแนว เท่ห์สุดๆ  ที่เห็นก้านสีเงินๆนั่นคือด้ามเกียร์นะครับ

เทคโนโลยีไฮเทคสุดๆ เช่น ไฟเลี้ยวตามล้อหน้า

ไม่ว่ายังไงมันก็คือที่สุดของผมเสมอ... :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2009, 00:34:07 โดย Chariot »

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:15:50 »
ชอบ design ที่มันหลุดโลกของ Citroen รุ่นเก่าๆ มากครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:32:17 »
ของผมมี2ฝันครับ

ฝันที่พอจะเป็นไปได้ กับฝันที่เป็นไปไม่ได้ กระซิก กระซิก~

เอาฝันที่พอจะมีทางเป็นไปได้ก่อน

ตัวนี้ฮ่ะ BMW X6

จริงๆ Lotus Exige S ก็จัดอยู่ในกลุ่มฝันที่พอจะเป็นไปได้เหมือนกัน แต่ดูออฟชั่นในรถแล้ว มันน้อยเกิน

ก็เข้าใจว่ารถเขาออกแบบมาเพื่อซิ่ง -*- เลยได้แต่ชอบ แต่ถ้าให้จริงก็คงเอาคันอื่นดีกว่า

ส่วนรถในฝัน ที่ในชีวิตคิดว่าไม่มีโอกาสเอื้อมถึง ฮือๆ ก็ตัวนี้ฮ่ะ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:31:19 »
โอ้ย ผมมีมากมายก่ายกองมากเลย
แต่เอาที่ฝันจริงๆ ก็มี

Audi RS6 Avant

กับ Aston Martin DBS

อีกคันที่จะซื้อเพราะเสียงเครื่องเลยคือ Mercedes C63 AMG
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=FwCwMRDjWGI&NR=1[/youtube]
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 16:39:09 »
Nissan Fuga ครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 20:10:36 »
ฮอนด้า NSX R ครับ

ความภูมิใจแห่งเอเชีย
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 20:32:49 »
nissan gtrและnissan new teana คับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 20:38:34 »
จาเอาไอ้นี่อ้ะ ...

ที่ไหนรับสั่งมั่งฟะ ;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 20:56:12 »
จาเอาไอ้นี่อ้ะ ...

ที่ไหนรับสั่งมั่งฟะ ;D ;D

น่าจะที่วัฒนา เพชรบุรีตัดใหม่นะครับ อิอิ ว่าแต่คุณพี่จะสั่งจริงหรือเปล่าครับ ถ้าจริงขอผมนั่งเป็นบุญตูดหน่อยครับ ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 21:37:51 »
ผมขอ คันนี้ครับ  ;D

User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 21:54:49 »
น่าจะที่วัฒนา เพชรบุรีตัดใหม่นะครับ อิอิ ว่าแต่คุณพี่จะสั่งจริงหรือเปล่าครับ ถ้าจริงขอผมนั่งเป็นบุญตูดหน่อยครับ ;D

เงินไม่พอหรอก ยกเว้นเอามาจากจีน ;D

ตอนนี้แอบคิดว่าจะหา 240sx มาจับ Replica เป็น Corvette ซะดีมั้ย  ;D ;D ;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 01:18:09 »
Aston Martin V8 Vantage roadster เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 15:27:46 »
ตอนนี้ผมมาเรียนอยู่แอลเอครับ วันก่อนเห็นคาดิแลคแบบที่พี่โพสเลย จอดทิ้งไว้ที่บ้าน สภาพเก่ามาก ... สีเขียวมิ้นท์ ถ้าทำใหม่คงสวยดีนะผมว่า :)

ส่วนรถในฝันของผม แต่ยังอยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงก็ Mazda Mx 5 ครับ

ผมคิดว่าทุกท่านที่มีความรักในยนตรกรรม(ผมถือว่ารถเป็นงานศิลปะอย่างหนึ่ง) ย่อมต้องมีรถในฝันอยู่หลายคันอย่างแน่นอน ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ด้วยความที่ผมมีโอกาสมาเรียนที่แอลเอนี้ ผมจึงอยากนำโอกาสนี้ถ่ายทอดบางอย่างให้คนที่เมืองไทยได้รับรู้ 

ที่นี่ ผมได้เห็นรถพวก Porsche 911, cayman S, Ford Mustang, Corvette, Hummer Limousine, Cadillac, Mercedes SL CLS , BMW M6 coupe & convertible และอีกมากมายเกินจะบรรยาย (จนรู้สึกชินชามากๆกับรถสปอร์ตถูกๆที่คนไทยเห่อ เช่น SLK, CLK, Audi TT, BMW Series 3 coupe ฯลฯ  )
อีกทั้ง รถที่นี่ทั่วๆไปเครื่องยนต์จะอยู่ที่ 3-5000 cc ขึ้นไป (ไม่ใช่แบบเมืองไทย ที่ขับรถ 2500-3000 cc แล้วมาอวดเบ่ง)

อย่างไรก้ตาม สิ่งที่ผมอยากจะสื่อก็คือ รถที่อเมริกานี่ราคาถูกกว่าไทยมาก โดยคนที่นี่มีรายได้มากกว่าคนไทยหลายเท่า
การครองชีพที่นี่ แค่คุณมีงานทำที่ถูกกฎหมาย คุณก็สามารถมีบ้านและรถได้ตามอัตภาพ (หรืออาจจะสูงกว่านั้น ตามแต่ความสามารถของคุณเอง)
แต่ในเมืองไทย แค่จะได้มีรถสักคันที่ดีดียังเป็นเรื่องยากเลย ..

ผมอยากเห็นเมืองไทยเจริญ และทุกๆคนครองชีพได้อย่างไม่ยากลำบากนัก มีรถที่อยากได้ มีบ้านที่อยากได้ (ของพวกนี้ คนในประเทศพัฒนาแล้วเค้าสามารถไขว่คว้ากันได้ทั้งนั้น )

นี่ละครับ ความฝันผม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 19:56:54 »
ตอนนี้ผมมาเรียนอยู่แอลเอครับ วันก่อนเห็นคาดิแลคแบบที่พี่โพสเลย จอดทิ้งไว้ที่บ้าน สภาพเก่ามาก ... สีเขียวมิ้นท์ ถ้าทำใหม่คงสวยดีนะผมว่า :)

ส่วนรถในฝันของผม แต่ยังอยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงก็ Mazda Mx 5 ครับ

ผมคิดว่าทุกท่านที่มีความรักในยนตรกรรม(ผมถือว่ารถเป็นงานศิลปะอย่างหนึ่ง) ย่อมต้องมีรถในฝันอยู่หลายคันอย่างแน่นอน ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ด้วยความที่ผมมีโอกาสมาเรียนที่แอลเอนี้ ผมจึงอยากนำโอกาสนี้ถ่ายทอดบางอย่างให้คนที่เมืองไทยได้รับรู้ 

ที่นี่ ผมได้เห็นรถพวก Porsche 911, cayman S, Ford Mustang, Corvette, Hummer Limousine, Cadillac, Mercedes SL CLS , BMW M6 coupe & convertible และอีกมากมายเกินจะบรรยาย (จนรู้สึกชินชามากๆกับรถสปอร์ตถูกๆที่คนไทยเห่อ เช่น SLK, CLK, Audi TT, BMW Series 3 coupe ฯลฯ  )
อีกทั้ง รถที่นี่ทั่วๆไปเครื่องยนต์จะอยู่ที่ 3-5000 cc ขึ้นไป (ไม่ใช่แบบเมืองไทย ที่ขับรถ 2500-3000 cc แล้วมาอวดเบ่ง)

อย่างไรก้ตาม สิ่งที่ผมอยากจะสื่อก็คือ รถที่อเมริกานี่ราคาถูกกว่าไทยมาก โดยคนที่นี่มีรายได้มากกว่าคนไทยหลายเท่า
การครองชีพที่นี่ แค่คุณมีงานทำที่ถูกกฎหมาย คุณก็สามารถมีบ้านและรถได้ตามอัตภาพ (หรืออาจจะสูงกว่านั้น ตามแต่ความสามารถของคุณเอง)
แต่ในเมืองไทย แค่จะได้มีรถสักคันที่ดีดียังเป็นเรื่องยากเลย ..

ผมอยากเห็นเมืองไทยเจริญ และทุกๆคนครองชีพได้อย่างไม่ยากลำบากนัก มีรถที่อยากได้ มีบ้านที่อยากได้ (ของพวกนี้ คนในประเทศพัฒนาแล้วเค้าสามารถไขว่คว้ากันได้ทั้งนั้น )

นี่ละครับ ความฝันผม

รถยนต์ที่โน้นราคาถูกจริงๆครับ แต่คุณจะมาจอดข้างถนนฟรีๆแบบที่ทำในเมืองไทยไม่ได้นะ ที่โน้นเสียตังค์ทั้งนั้น แล้วก็แข็มงวดมากๆด้วย เขารณรงค์ให้ใช้ระบบขนส่งสาธารณะกันครับ คุณอยู่ LA มันเมืองคนรวยแน่ละครับ Lincoln towncar หรือ cadillac DTS ที่ทำ limo มีให้เห็นกันเกลือนกราด ส่วนเรื่องเครื่องยนต์สมัยนี้รถอเมริกันเข้าใจโลกกันมากขึ้นนะครับ เมื่อก่อนส่วนใหญ่จะเน้นไปที่บล๊อค V8 เป็นหลัก แต่ปัจจุบันจะเห็นว่าเค้าเน้นขายรุ่น เครื่อง V6 กันมากขึ้น โดย V8ก็มีให้เลือกในรุ่นท๊อปสุด

ส่วนเรื่องการทำงานที่อเมริกาพี่ผมที่ไปเรียนที่โน้น 3 ปี เรียนไปด้วยทำงานไปด้วยนะครับ งานที่ทำคือเป็นคนถูพื้นในร้าน Fastfood อย่างเดียวไม่ได้ทำอย่างอื่นเลย ถ้าในฟาสสปอตไม่ได้ระบุว่าห้ามทำงานเพราะเราขอไปเรียนไงครับ คงได้มาเยอะกว่าที่ได้มา พี่ผมได้กลับมา 2 ล้านครับ 3 ปีที่โน้นใช้จ่ายอย่างประหยัด เที่ยวบ้างตามสมควร เดี๋ยวปีหน้าผมก็จะไป New York หวังว่าคงได้เงินมาเซ็ตเทอร์โบรถที่บ้าน 555+  ;D

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 20:47:22 »
lamborghini murcielago lp 670-4 superveloce 

ชอบตั้งแต่ออก รุ่นธรรมดานานแล้ว พอมาเป็นตัวนี้รักเลย

มีคลิปด้วย อยากให้ได้ชมกัน

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=bjs7MQrEny8[/youtube]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 21:20:14 »
Aston Martin V8 Vantage roadster เท่านั้นครับ

ทำไมผมเห็นเป็น Corvette ล่ะ?

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 19:24:23 »

ทำไมผมเห็นเป็น Corvette ล่ะ?

ไปขโมยโค้ดมาโดยตรงจากเว็บ Netcarshow เจ้าของเว็บเขามาตามกลับมั้งครับ ผมก็เคยโดน