ผู้เขียน หัวข้อ: จะรถซื้ออะไรให้ผู้หญิงคนนี้ Vios 1.5G - Almera VL - City SV (เหตุการณ์สมมุติ)  (อ่าน 11028 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
สมมุตินะครับ
ว่ามีผู้หญิงคนหนึ่งที่เพิ่งเกษียณมาหมาดๆ ต้องการจะเปลี่ยนรถจาก Toyota Sport Raider เก่าแก่ที่เริ่มจุกจิกงอแงมากขึ้นทุกวัน
ไปเป็นรถขนาดเล็กที่ได้รับสิทธิรถคันแรกโดยกะจะใช้ชื่อลูกสาวซึ่งแต่งงานไปอยู่กับสามีแล้วเป็นผู้ซื้อ
บุคลิกการขับขี่ออกแนวขับเร็วยามรีบเร่ง(หากต้องการทำเวลาจะเหยียบไม่ยั้ง)
โดยการใช้งานรถคันใหม่เน้นขับไปจ่ายกับข้าว ทำผม ทำเล็บ เดินห้าง ไปคุยกับเพื่อน(เม้าแตก) รัศมีไม่เกิน15กม. จากบ้าน
เนื่องจากชีวิตเปลี่ยน รถก็ต้องเปลี่ยน
ลังเลอยู่ระหว่างรถ 3 รุ่น
1. Soluna Vios 1.5G ราคาติดป้าย 689,000 เป็นยี่ห้อที่คุ้นเคย เครื่องแรง มีเบาะหนังที่ตนเองชอบ ได้ลดเต็ม 1 แสน
    และของแถมที่จุใจ แต่อายุตลาดมากแล้ว หน้าตาก็ไม่ค่อยโดน (ไม่สนเรื่องแก้สนะครับ)

2. Nissan Almera VL ราคาติดป้าย 599,000 ที่ชอบคือคันใหญ่ ภายนอกดูหรู ภายในกว้างขวางสุดๆ ออพชั่นเต็มพิกัด
    หน้าตาใหม่สด ราคาไม่แพง ได้ส่วนลด 84,000บาท แต่เครื่องยนต์ไม่ค่อยทันเท้า เบาะหลังพับไม่ได้(เผื่อขนของใหญ่ๆ-ยังติดนิสัยการใช้งาน Sport Raider อยู่นิดหน่อย-ยังไม่ชิน)

3. Honda City SV ราคา 704,000 เป็นคันที่ชอบมากที่สุด ภายนอกดูหรูปนสปอร์ต เครื่องแรงขับดี นั่งสบาย
    แต่ข้อเสียร้ายแรงเลยคือไม่ทันได้รับสิทธิรถคันแรก ถ้าจะเอาจริงก็จำเป็นต้องสละ 100,000 ที่ถือว่าเยอะพอสมควร
    ยังลังเลว่าเอาความชอบแลกเงิน 100,000 จะคิดถูกไหม

ถ้าหญิงสมมุติผู้นี้ มาปรึกษาเพื่อนๆ โดยให้ข้อมูลแค่นี้ เพื่อนๆจะเลือกคันไหนให้เธอครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 01:33:23 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ohmmypp

คงแนะนำให้ไปดูวีออสก่อน น่าจะเวิร์คสุด ถ้าไม่เวิร์ค ซิตี้ก็ไม่น่าจะเวิร์คเท่า เพราะคงรอนานรากงอก แถมไม่ได้ลดแสนอีก
JC TU #54

ออฟไลน์ gagza

• Newbie
  • *
ถ้าหากผมเลือกนะครับ ผมเลือกalmera ครับ ด้วยเหตุที่ไปสัมผัสมาเองแล้วชอบครับ และภายในกว้างขวางนั่งสบายครับ
เรื่องขนของไม่ต้องพูดถึงครับ ท้ายใหญ่ เก็บของสบายๆ เรื่องขับเร็วไม่ใช่ว่าเครื่องเล็กแล้วจะทำความเร็วไม่ได้นะครับ แนะนำให้ญาติไปซื้อเค้าบอกว่า สุดยอดออกรถปุ๊บไปชลบุรีเลย เค้าบอกนั่ง4คนยัง140-150ได้อยู่ไม่ธรรมดาครับ แต่จะบอกว่าถ้าจะขับรถเครื่อง1.2หรือ1.5 ขับเร็วอาจจะมีอาการได้นะครับ มันไม่เหมือน sport rider นะครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
หากไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณจัดซิตี้เลยครับ เพราะเป็นรถที่ชอบที่สุด หากซื้อคันอื่นก็ต้องมาคอยมองว่าทำไมไม่ซื้อซิตี้ตั้งแต่แรก ผู้หญิงมักจะซื้อของโดยใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล (ไม่ใช่ไม่มีเหตุผลแต่อารมณ์สำคัญกว่าก็เท่านั้น) รถดี สเปคเทพ แต่ถ้าไม่ชอบก็จบครับ เพราะฉะนั้นชอบคันไหนจัดคันนั้นดีที่สุด

ออฟไลน์ myalexxp

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
แปลว่าได้ลองอัลมีร่าแล้วแหงๆเลย คุณป้าคนนี้น่ะ เพราะบอกว่าเครื่องยนต์ไม่ค่อยทันเท้า (แต่เวลาขับจริงๆ เท้าน่ะจะไม่ทันเครื่องยนต์ เพราะเวลาขับ ยังไงเครื่องยนต์ก็ต้องอยู่หน้าเท้า) ถ้าเป็นยังงี้ เอา city ก็แล้วกันครับ เพราะยังไงก็ชอบที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 10:03:56 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
ผมขอโหวต Vios ครับ เพราะตอบสอนองได้ใกล้เคียงความต้องการรองลงมาจาก City
เเต่ Almera ก็ชอบ เเต่ติดตรงที่อัตราเร่งไม่ติดเท้าเเค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ joeyote

เป็นผม   ผมจะเอารถที่ชอบที่สุด  

โดยไม่เอาปัจจัยภายนอก มาเบี่ยงเบน ความชอบแน่ๆ

ชอบ City ซื้อ City ครับ

อย่าลืม ว่าต้องอยู่กับเค้าไป 5-8  ปีนะครับบ

เอาที่ชอบ จะได้ไม่มานั่งเสียในทีหลังนะ

เชื่อผมสิ  ใช้ City แล้วคุณจะรักกกก!!

นั่งไม่ปวดหลังด้วยนะ ไม่เชือถามพี่จิมมี่ได้ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 09:41:37 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเงิน 100,000 ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ไปซิตี้ครับ เพราะ เป็นรถที่ชอบที่สุด คนวัยเกษียณอายุ คงจะน้อยคนนักที่จะเปลี่ยนรถบ่อยๆ ส่วนใหญ่จะใช้ยาวกันทั้งนั้น ผมจึงคิดว่า น่าจะเลือกรถคันที่ชอบที่สุดครับ

แต่ถ้ากะว่าเงิน 100,000 ที่เหลือ เอาไปท่องเที่ยวหรือเก็บไว้รักษาตัว ก็ไปวีออสครับ

ส่วนอัลมีรา ส่วนตัวผมเฉยๆ ชอบความกว้าง แต่ไม่ชอบเส้นสายด้านข้างครับ

ออฟไลน์ beerrl

ไม่กลัวว่าปีหน้าจะขับรถตกรุ่น ก็ลุย Vios เลยครับ
แต่ถ้าห่วงเรื่องรุ่นเก่ารุ่นใหม่ city ดูดีกว่า แต่ไม่มาก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ jimsrsa

จริงๆแล้ว city น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย แต่เงิน 1 แสนก็มากโขอยู่

ออฟไลน์ FyGI

เคยใช้ สปอร์ตไรเดอร์ มาก่อน

ติดใจกับการขนของเยอะๆ ยาวๆ

เป็นผมจะแนะนำ รถ 5 ประตูครับ

เว้นว่าใจชอบ แนะนำ Vios

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้า city  ไม่ทันแสน ต้องจบที่vios แล้วครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
อยากได้ลดแสน vios mazda2

จ่ายน้อยลงหน่อย almera
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อัลมีร่าก็ดีนะ อย่างน้อยเผื่อจะใจเย็นลงได้บ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ต่อให้เงื่อนไขเป็นอย่างว่า

อย่าลืมว่าคนระดับ อายุเกษียณ แล้วเร็วของเขากับเรา

มันก็ต่างกันอยู่   

ผมก็เลือกอัลเมร่า อยู่ดี     ช่วงล่างที่คนแก่ชอบที่สุด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tan Int

แค่ Almera ก็พอแล้วครับ.......
ยุคน้ำมันแพงแบบนี้ ต้องประหยัดๆ ไว้ แถม Almera VL โดยรวมก็ดีพอแล้ว  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Newhang

เป็นผมเลือกคันอื่นที่มันได้สิทธิรถคันแรกแทนคันในตัวเลือกครับ
ไม่ว่าจะเป็น mazda2   mirage   swift eco

ออฟไลน์ eaowpj

ผมว่าว่าที่เจ้าของรถเขามีประสบการณ์ขับรถมามาก แค่แนะนำยี่ห้อและรุ่นที่น่าสนใจและลักษณะเด่น ๆ ของรุ่นนี้ก็พอครับเช่น 2, fiesta, swift, mirage,brio, avanza, freed, jazz สุดท้ายไม่พ้นต้องลองขับ ดูจากคุณสมบัติที่บอก คันไหนก็ได้ เรื่องความเร็วนั้น คันเร่ิงมีแค่ไหนก็กดสุดได้เท่านั้นแหละครับ อยากแรงกับรถแบบนี้ก็เกียร์ธรรมดาครับ สิ่งที่ต่างระหว่างกระบะดัดแปลงกับรถเก๋ง ก็คือทัศนวิสัย รถกระบะดัดแปลง มองเห็นได้ดีกว่าเพราะสูงกว่า กระบะดัดแปลงจอดเทียบฟุตบาทไม่ต้องระวังมาก หรือปีนฟุตบาทได้เลย มันจะขาดหายไป ถ้าใน 3 รุ่นนี้ ผมว่าว่าที่เจ้าของรถคงต้องการความสะบายสะดวก เดิมเคยใช้โตโยต้า ก็ควรจบที่โตโยต้า ศูนย์บริการเดิมถ้าดีอยู่แล้วก็ใช้ของเดิม  :)

ออฟไลน์ apiwattu67

Nissan Almera คนแก่น่าจะชอบนะครับ พวงมาลัยน้ำหนักเบา ชับง่าย แต่วัยรุ่นไม่ชอบแน่ๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

อย่างนี้ Almera คงไม่เหมาะแล้วหละมั้งครับ ประหยัดจริงนะครับ แต่เวลาเร่งรีบคงจะไม่ค่อยตอบโจทย์เท่าไหร่

เคยไหมครับเวลาต้องซื้ออะไรที่ไม่ชอบเท่าไหร่มา เพราะราคาดีกว่า หรือเพราะอะไรก้แล้วแต่ ซักพักคุณก้ปรับตัวเข้ากับมันได้ แต่พอมันมีปัญหาคุณก้หงุดหงิดๆ แต่ถ้าคุณได้ซื้ออะไรที่คุณชอบ ไม่ว่ามันจะมีปัญหาอย่างไรคุณก้จะดูแลมันอย่างดี (ผมว่าส่วนมากมันก้เป็นอย่างนี้นะครับ)

แต่เงินแสนกว่าบาทมันก้อาจจะไม่ใช่อะไรที่จะเอามาตัดสินถึงความชอบหรือไม่ชอบอ่านะครับ ทำใจลำบากเหมือนกันนะครับ

ถ้าเป็นผมคงไปทาง City อ่าครับ

แล้วตกลงว่าสิทธิ์รถคันแรกเค้ายืดเวลาไปถึงตอนไหนครับ?? มันไม่ทันเลยจริงๆหรอ??

ออฟไลน์ HYDE--

Almera เกรงว่าเวลาออกตัวจะไม่ทันใจน่ะสิครับ ถึงแม้จะประหยัดน้ำมันที่สุด แต่อีก 2 คัน ก็ถือว่า ประหยัดใช้ได้เลยทีเดียว

City ดีที่สุดครับ แต่ถ้ารับไม่ได้กับการเสียเงินแสน ก็ไป Vios ครับ