ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามอาชีพเกี่ยวกับรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 9342 ครั้ง)

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
มีอาชีพไหนที่เรียนจบปริญญาตรีแล้วมีงานเกี่ยวกับรถยนต์มั่งครับ แบบว่าทำงานเกี่ยวกับรถยนต์อะไรประมาณนี้อะครับ แล้วต้องเรียนสายไหนครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ขอสอบถามอาชีพเกี่ยวกับรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:23:57 »
มีอาชีพไหนที่เรียนจบปริญญาตรีแล้วมีงานเกี่ยวกับรถยนต์มั่งครับ แบบว่าทำงานเกี่ยวกับรถยนต์อะไรประมาณนี้อะครับ แล้วต้องเรียนสายไหนครับ

ลองดูเว็บหางานเลยครับ อยากทำตำแหน่งอะไร เค้ามีระบุอยู่ครับ

พื้นฐานก็ คณะทั่วไปแหละครับ

วิศวกรรมศาสตร์
วิทยาศาสตร์
มนุษยศาสตร์
บัญชี
ศึกษาศาสตร์

ออฟไลน์ MoLee

Re: ขอสอบถามอาชีพเกี่ยวกับรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:26:15 »
อันดับแรก ชอบ เลขและวิทย์มั้ย? ต้องถามตรงนี้ก่อนเลยเพราะข้อนี้สำคัญมาก!

ถ้าชอบจัดเลยครับ เข้าวิทย์คณิต (ถ้าเกรดปัจจุบันถึง และชอบเลข+วิทย์)
ต่อจากนั้นก็ไปเลยครับวิศวะ ยานยนต์อะไรก็ว่าไปเลยครับ

แต่ย่ำว่าต้องชอบ เลขและรักเลข+วิทย์มากจริงๆนะครับ เพราะได้ยินมาจาก ท่านนึงว่า วิศวะยานยนต์ คิดเลขหัวระเบิดมาก!
อันด้านบนนี้ผมเลยขอผ่าน เพราะผมเป็นพวก ความเข้าใจคณิต ช้ามาก!+วิทย์ด้วย  เลยผ่านๆไป (ป่าวหรอกเกรดไม่ถึงฮิฮิ) ;D

ส่วนที่2 ในกรณีที่ไม่ชอบเลขไม่ชอบวิทย์มากนัก แนะนำว่า สายศิลป์คำนวณ เป็นทางสายกลางที่ดีที่สุดครับ ไม่ว่าจะอยากต่อคณะไหน ใช้สายนี้เพื่อเข้าคณะต่างๆได้หลากหลายกว่า ศิลป์ภาษา แต่น้อยกว่าวิศวะนะครับ (แต่ยุคนี้ได้ข่าวว่า สอบตรงเลยก็ได้ไม่จำเป็นที่ต้องดูสาย แต่เราต้องเก่งมีความสามารถ จริงๆ)

อันนี้ไปได้หลากหลายยกแต่เรียนคณิตหนักเหมือน วิทย์คณิต แค่ไม่มีเลขเท่านั้นเอง ตัวอย่างคณะ บริหาร บัญชี เป็นต้น

นอกนั้นก็ศิลป์ภาษา ก็เป็นพวก คณะที่ต้องใช้ภาษา ซะส่วนใหญ่ ใช้เลขซะส่วนน้อย คนที่ไม่เก่งเลขแต่เก่งภาษาก็มักจะเลือกสายนี้กันครับ (+คนเกรดน้อยเรียนไม่เก่งก็จะมีเทมาสายนี้เยอะครับ)

ตัวอย่างคณะ นิเทศ วรสาร บลาๆ อีกสารพัด.... (แต่ที่จริงถ้าเรา เลือกศิลป์คำนวณ ไปก่อนแล้วเกิดชอบอยากกลับลำมาคณะนี้ก็ไม่สายครับ บอกแล้วว่าศิลป์คำนวณมันคือทางสายกลาง)

อีกสายนึงก็ สายอาชีพล่ะครับ เส้นนี้ตรงกับรถสุด ก็ช่างยนต์อะไรก็ว่าไป แต่อันนี้เหมาะสำหรับ ปฎิบัติ แต่ก็น้อยคนนะที่จะใหญ่โตในด้านนี้ ยกเว้นแต่จะไปต่อ มหาลัย ตอนจบ ปวส. อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบแล้วกัน

ส่วนผมก็ยังลุ้นๆอยู่ว่าจะได้ศิลป์คำนวน มั้ยเนี้ย...เกรดมันอีกนิดเดียวจริงๆก็จะเข้าได้ :-\

สรุปเลือกตามที่เราอยากเป็นครับ อย่าเชื่อผมซะหมด เอาตามที่เราชอบคณะต่างๆสายต่างๆ สุดท้ายเรียนไปจบไป ได้ทำงานที่เราไม่ชอบ ยังไงเราก็ต้องลาออกเป็นธรรมดาเพราะเราไม่ได้ชอบมันหนิ สุดท้ายแล้ว ใบปริญญา ก็แค่ใบเบิกทางเท่านั้นล่ะ มันอยู่ที่ความสามรถของเราซะมากกว่าครับ ผมเห็นตั้งหลายคน จบมาด้านนึงสุดท้ายไปทำงานอีกด้านนึง เรียกว่าที่เรียนมาทั้งหมดส่วนใหญ่่แทบไม่ได้ใช้เลยฮ่าๆ :-X

ปล.ผมรู้จักผู้ใหญ่ท่านนึง แกเป็นคนไปตรวจซัพพลาย ชิ้นส่วนรถต่างๆ ว่าอันไหนได้มาตรฐาน ที่ไหนต้องปรับปรุงอะไรก็ว่าไป ผมว่าอาชีพนี้น่าสนใจมากๆ แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเรียนด้านไหน แกเคยบอกล่ะแต่ลืมไปล่ะ  ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:20:46 »
สาขาตรงๆเลยก็
วิศวเครื่องกล
วิศวอุตสาหการ
เพื่อนผมจบพวกนี้มาไปอยู่บริษัทรถยนต์เยอะครับ
ผมก็วิศวแต่ไม่ใช่สาขาเกี่ยวกับรถยนต์ - -"
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:29:02 »
ต้องเริ่มทำความเข้าใจก่อนว่า การทำงานเกี่ยวกับรถยนต์ ไม่จำเป็นต้องเรียนสายวิทย์นะครับ

เรียนสายอาชีพ ปวช ปวส ก็เป็นช่างยนต์ได้ ทำงานไปนานๆ เปิดอู่เป็นของตัวเองได้เลย

เรียนบริหาร ก็นั่งอยุ่ในสนง.ใหญ่รถยนต์ได้ มีเยอะแยะไป

เรียนศิลป นิเทศ ก็อยู่ฝ่ายประชาสัมพันธ์ หรือทำสื่อยานยนต์แบบ HLM ก็ได้

หรือไม่ว่าสังคมศาสตร์ ภาษาต่างประเทศ จิตวิทยา ฯลฯ รถยนต์แบรนด์หนึ่งก็ต้องการความรุ้เหล่านี้ด้วยเช่นกัน

ไม่เชื่อลองเปิดเว็บหางานดูสิครับ

ผมมีเพื่อนเป็นวิศวกรทดสอบรถยี่ห้อหนึ่ง มันบอกว่าตอนแรกก็ตื่นเต้น ได้ขับรถทดลองรุ่นใหม่ๆ แล้วนำมาปรับสเปคให้เข้ากับไทย แต่หลังไปมันเริ่มเบื่อ ทำอยู่แต่ยี่ห้อเดิมๆ ไม่ได้เห็นอะไรหลากหลาย
ผมรู้จักอีกคนที่จบบริหารแล้วมาทำรถเต้นท์  เขาชอบที่ได้ขับรถหลายๆรุ่น เห็นรถหลายแบบทั้งเก่า-ใหม่ ญี่ปุ่น-ยุโรป ตอนนี้ยังมีความสุขดี(แม้ว่าจะโดนลูกน้องโกงไปหลายแสน เหอะๆๆ)

เห็นมั้ยว่า เรียนสายไหนๆ ก็ทำงานเกี่ยวกับรถได้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่าเราอยากเป็นอะไร

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:40:32 »
ผมก็อยากทำงานแบบทดสอบรถยนต์อะครับ ต้องเรียนสาขาแบบไหนเหรอครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:49:54 »
ต้องถามว่าอยากอยู่ส่วนไหนครับ

- สายการผลิต ไปวิศวะ เอาตรงๆเลยก็เครื่องกล ยานยนต์ แต่วิศวะไฟฟ้าและเคมีก็ทำได้ แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า การเรียนวิศวะถ้าเราเข้าไปทำงานในบริษัทที่เราไม่ได้เป็น Core ของบริษัท เราจะโตช้าครับ
- สายบริหาร อันนี้ได้หลากหลาย ไม่ต้องเก่งวิชาการมาก แต่ต้องมี Vision อาจรุ่งได้มากกว่า แต่ก็เสี่ยงกว่าเช่นกัน เรียนได้เยอะอยู่ครับ
- บัญชี อันนี้ไม่ค่อยเกี่ยว แต่ก็ทำบริษัทรถได้ แต่ไม่ค่อยคุ้มครับ
- ประชาสัมพันธ์ และสื่อต่างๆ เรียนพวกนิเทศน์ อันนี้ก็น่าสนครับ ตรงข้ามกับสายการผลิต แต่สนุกกว่านะผมว่า ได้ออกสังคมเยอะกว่า
- สุดท้ายก็ช่าง เอาจริงๆ ถ้าเป็นคนมีความรู้ดีมาก อยากให้ทำนะครับ แต่คนส่วนมากที่เก่งๆ ไปเป็นวิศวะกันหมด

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 12:46:29 »
มันมีสาขาที่เรียกว่า Automotive Engineering นี่ครับ เคยได้ยินไหม แต่ผมก้ไม่แน่ใจว่าในไทยมหาลัยไหนมีบ้าง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 13:06:23 »
แนะนำ วิศวะ อุตสาหาการและเครื่องกล ไปได้หลากหลายมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 22:32:36 »
วิศวยานยนต์อินเตอร์จุฬาฯ นี่ทางไปไกลหรือเปล่าอะครับ ขอถามด้วยครับ  ^^

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:48:02 »
แนะนำเครื่องกลเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:18:52 »
วิศวยานยนต์อินเตอร์จุฬาฯ นี่ทางไปไกลหรือเปล่าอะครับ ขอถามด้วยครับ  ^^

เท่าที่เห็นเพื่อนผมเรียนกัน และรุ่นน้อง หลายคนอยู่

จบมาไม่มีใครทำงานใน Toyota หรือ Honda เลยนะครับ ไม่มีในวงการรถเลยครับ จะมีก็ไปต่อนอก หรือสอบนักบินครับ ^^

แต่ถ้าฝึกงานก็มีบ้างนะครับ จริงๆแล้วเรียนด้านไหนมา ก็ทำงานได้ในนี้ได้ ถ้าประสบการณ์ดีนะครับ แค่ว่าสาขาหลักๆก็เป็น วิศวะ, วิทยา, บัญชี, รัฐศาสตร์ ยังมีเลยครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:54:53 »
สายยานยนต์ ถ้าให้ตรงเลยก็คงเป็น วิศวะครับ ยานยนต์ เครื่องกล อุตสาหการ
พวกนี้พอได้ลุ้น
แนะว่าถ้าอยากทำงานสานนี้ พยายามเข้า ตระกูลพระจอมฯทั้งหลายครับ มีส่วนในการพิจารณาพอสมควรเลยทีเดียว