ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความคิดเห็นเรื่องการออกแบบรถ  (อ่าน 3672 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวเรื่อง การออกแบบรถยนต์ในปัจจุบัน กับ รถสมัยเก่าๆ เพื่อนๆพี่ๆคิดว่ามีอะไรบ้างที่ขาดหายไปในการออกแบบรถยนต์ในปัจจุบัน ส่วนตัวผมคิดว่าการออกแบบเรื่องความสวยงามได้ขาดหายไปมาก ทั้งๆที่เทคโนโลยีทันสมัยกว่าเมื่อก่อนมาก การออกแบบกลับเน้นเรียบเอาง่ายเข้าว่าแต่มันไม่มีสเนห์เลย ทั้งๆที่การทำการขึ้นรูปหรือแม้แต่การออกแบบสามารถทำได้ด้วยคอมพิวเตอร์ ไม่สวยก็ทำใหม่ได้ง่าย เห็นภาพจริงก่อนทำงานจริง แต่ผมเห็นรถยนต์หลายๆคันที่เมื่อเปลี่ยนโฉมแล้วกลับแย่กว่าเดิม บางคันหัวไปทาง ท้ายไปทาง เหมือนรีบๆทำให้เสร็จ ทั้งๆที่มีเวลาเหลือเฟือ หรือว่าเค้าไม่มีเวลาออกแบบ เพื่อนๆพี่ๆมีความเห็นอย่างไรครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากทราบความคิดเห็นเรื่องการออกแบบรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 00:55:29 »
ด้วยเทคโนโลยีการผลิต ต้นทุน และข้อจำกัดอื่นๆ มันจำกัดให้รถต้องมีรายละเอียดน้อยลง พวกคิ้วขอบต่างๆก็น้อยลง

เรื่องความสวยงามมันก็พูดยาก ผมเองก็ชอบทรงรถยุค 90 นะมันดูมีเอกลักษณ์แตกต่างกันดี

แต่รถสมัยนี้ เส้นสายไปทางเดียวกันหมด เอาตรายี่ห้อออกก็ทายไม่ถูกว่ารถอะไร

เหมือนจะไปเป็นเทรนด์เดียวกันหมด สันๆนูนๆ ปูดๆโปนๆ ไม่ค่อยมีอะไรแหวกแนว

อะไรที่เคยสวยก็กลับห่วยลง เช่น เบนท์ลี่ย์ เฟอร์รารี ฮอนด้า ปอร์เช่

แต่บางอย่างก็สวยขึ้นนะ เช่น จากัวร์ ออดี้ มาสด้า เกีย(แม้จะก๊อปเยอรมันมาก็เถอะ)

ตอนนี้ผมรอดู Volvo Concept You ผมชอบทรงเรียบๆ แต่ดูอมตะ อยู่ได้นานไม่ล้าสมัยแม้จะผ่านไปหลายปี

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: อยากทราบความคิดเห็นเรื่องการออกแบบรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:05:15 »
คือเรื่องความสวยงามในการออกแบบรถนั้น จะคิดให้สวยหรือไม่สวยเหมือนกันหมดคงเป็นไปไม่ได้ บางคนบอกสวยบางคนบอกไม่ชอบ

ส่วนหนึ่งน่าจะเกี่ยวกับ หัวหน้าทีมออกแบบที่รับนโยบายจากฝ่ายบริหาร ว่าต้องการให้รถของค่ายตนออกมาแนวทิศทางใด

รถบางคันออกแบบมาล่ำยุคมากๆจนบางที่ก็เกินไปหน่อยจนรับไม่ได้ ออกแนวอวกาศมากๆ

หรือเอาแนวการออกแบบเก่าๆมาออกแบบปรับปรุงซ้ำอีก จนออกมาแล้วบ่นกันว่าเหมือนคันเดิม ไม่ฉีกจากแนวเดิม

การออกแบบก็วนๆอยู่ประมาณนี้ ลองผิดลองถูกกับรถต้นแบบตามงานโชว์ต่างๆและเสียงตอบรับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 08:24:23 »
เอาแค่การออกแบบนะครับ ไม่รวมความดีของตัวรถ
ถ้ามี 3 แบบ
1.ล้าสมัย
2.ตามสมัย
3.ล้ำสมัย

ผมชอบล้ำสมัย อวกาศเท่าไหร่ยิ่งดี ชอบ
เทรนออกแบบที่ชอบก็มี

-Hyundai
-Kia

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 08:53:40 »
อืม...เป็นกระทู้ตั้งคำถามที่ดีครับ เพราะผมเองก็คิดในใจอย่างนี้เหมือนกันนะ  บางยี่ห้อก็ดูแล้วเสียเอกลักษณ์ไปเลย
บางทีขับรถไปกับคุณภรรยา ผมก็ยังบ่น ๆ กับคุณเธอเหมือนกัน
 รถสมัยนี้ดูโฉบเฉี่ยวเอาใจวัยรุ่นมากขึ้นผมว่านะ  แต่ตัวผมอายุเยอะมันก็เลยดูแล้วไม่สวย รึเปล่า?
 ส่วนตัวผมชอบแนวเรียบ ๆ เส้นสายต้องต่อเนื่องกันลงตัวทั้งคันไม่ว่าจะมองมุมไหน อยู่ได้นาน ไม่เบื่อง่าย
 รถบางรุ่นเดี๋ยวนี้เส้นสายไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ หัวกับท้ายคนละอารมณ์กันก็มีเยอะ
 ไฟหน้า ไฟท้ายมันก็แปลก ๆ บอกไม่ถูกเหมือนกัน มันไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่
  แต่จะว่าไปมันก็เป็นไปตามยุคสมัยล่ะนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:35:47 »
คริส แบงเกิล ทำผมเสื่อมศรัทธาใน BMW ไปเลย ถึงแม้ว่าจะเปลี่ยนไปเป็นนายหอยดองมาออกแบบแทนแล้ว แต่ยังมีกลิ่นของแบงเกิลอยู่ค่อนข้างมาก

แต่ หลายคนก็ชอบนะ หน้าตามันฉีกแนวเดิมๆ เพียงแต่ผมคุ้นเคยกับ E28 เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:04:19 »
การออกแบบรถมันมีตัวแบ่งได้หลายอย่าง
Conservative กับ Avantgarde กับ Retro กับ Polarizing

และในรถ 1 คัน จะเป็นการผสมผสานกลิ่นอาย 3 อย่างนี้ไว้ด้วยกันก็ได้ แต่ภาพรวมจะออกมาเป็นอย่างไรแล้วแต่คนคิด

อย่างรถ Camry โฉมที่แล้ว ผมมองว่าเป็น Conservative Crowd-pleaser คือพยายามทำทรงให้หล่อ ไม่ค่อยมีรายละเอียดส่วนที่จะทำให้คนที่เห็นต้องคิดว่าตูจะชอบดีไหม

Camry โฉมใหม่ที่เพิ่งเปิดตัวไป โครงหลักของดีไซน์เป็น Conservative แต่มีด้านหน้ากับท้ายที่ Polarizing คำนี้ก็หมายถึง
ถ้าไม่ชอบ..ก็เกลียดไปเลย เป็นดีไซน์ความเสี่ยงสูง

Retro คือการพยายามนำเอาธีมของรถที่เคยมีมาแล้วในอดีตของค่ายตัวเอง กลับมาปรุงแต่งใหม่ รถอย่าง Mini ทุกวันนี้คือ Retro

Avantgarde คือการกล้านำเสนอดีไซน์ใหม่ๆ ..จริงๆอาจจะไม่ได้เป็นรายแรกของโลก แต่เป็นสิ่งที่คนอื่นเขาไม่ทำกัน รถอย่าง 5-Series E60, Mini รุ่นแรก, Nissan Cube, Ford Flex พวกนี้ผมมองเป็น Avantgarde
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:35:12 »
Mercedes เด๋วนี้ออกรุ่นใหม่ทีนึง รุ่นเก่าดูเก่าหลุดโลกไปเลย ... :P

ส่วนตัวแล้วผมชอบดีไซน์ของ Audi ยุคนี้มากๆ ครับ

ยุคนี้รถญี่ปุ่นดูขาดเอกลักษณ์ของตัวเองไปอย่างไรไม่รู้ครับ ชอบแบบเมื่อก่อนมากกว่า ;D

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:16:31 »
SSANGYONG STAVIC ในสายตาผม คือรถที่ออกแบบได้อัปลักษณ์สุดๆ น่าเกลียดเสียไม่มีไม่ว่าจะมองมุมไหน
ทั้งๆที่ได้เทคโนโลยี่ดีๆ ของเบนซ์มาครบๆทั้งเครื่องยนต์และระบบขับเคลื่อน ดีที่ติดยี่ห้อสังสยอง ถ้าติดเบนซ์
เจ้าของแบรนด์มาเห็นคงกุมขมับ แค่นี้เป็นผมคงแทบแทรกแผ่นดินหนีแล้วล่ะ

ปล.เป็นมุมมองและสายตาส่วนตัวของผมคนเดียวนะ ท่านอื่นจะชอบก็ไม่ว่ากัน