ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรทำยังไงดีครับ คุณพ่อผมเจอเซลล์ที่บริษัทตอบกลับมาอย่างนี้เรื่องรถ+GPSติดตาม  (อ่าน 30577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
แนะนำว่า ต้องติดเพื่อความปลอดภัยครับ

ส่วนเรื่องสิทธิส่วนบุคคล ก็บอกว่า ถ้ายังงั้นก็ให้ใช้รถตัวเอง เบิกได้แต่ค่าน้ำมัน

ออฟไลน์ ichamz

ผมว่าพนักงานไม่มีสิทธิมาบอกว่าละเมิดนะครับ เพราะไม่ใช่รถส่วนตัวของเค้า
นอกเรื่องนิดนึงนะครับ บ. ทำเกี่ยวกับอะไรครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
แนะนำว่า ต้องติดเพื่อความปลอดภัยครับ

ส่วนเรื่องสิทธิส่วนบุคคล ก็บอกว่า ถ้ายังงั้นก็ให้ใช้รถตัวเอง เบิกได้แต่ค่าน้ำมัน
เห็นด้วยครับ อยากเป็นส่วนตัว หารถมาเองเลย แล้วออกค่าบำรุงรักษาให้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่แน่ใจว่าตอนเริ่มคุยเป็นไปในลักษณะไหน เขาถึงได้ไปรู้สึกว่าเรากำลังจะไปละเมิดสิทธิส่วนบุคคลเขาน่ะครับ

จริงจริง ผมว่าถ้ามันจะขัดแย้งกันแบบนี้ Hold เรื่องไว้ก่อนก็ดีครับ
แล้วลองคุยส่วนตัวกับพนักงานที่กำลังสงสัยเรื่องค่าน้ำมัน และความเร็วสูงสุดดีกว่า
ว่าเกิดอะไรขึ้น แล้วจะแก้ไขได้อย่างไร บางทีอาจจะแก้ไขได้ราบรื่นกว่าครับ
ลองให้เค้าพูดออกมาเองก่อน แล้วถ้าสุดวิสัยจริงจริงค่อยเอาหลักฐานแต่ละชิ้นออกมาให้เค้ารับทราบว่าเรารู้

ผมไม่ค่อยสบายใจมากกว่า กับการที่พนักงานมารวมตัวกันบอกว่า "เขาจะคุมงบให้เอง"
เพราะพอเป้าหมายของพนักงานเป็นแบบนี้แล้ว ก็จะเริ่มทำอะไรให้งบถูก งบน้อย
ผลเสียของการทำ Cost Cutting โดยพนักงาน ที่ไม่ได้เข้าใจภาพรวมของธุรกิจ
และทำเพื่อ incentive ของตัวเองมากกว่าของบริษัทในภาพรวม จะทำให้ผลเสียตกกับบริษัท

ผมยกตัวอย่างเหตุการณ์ที่อาจจะเกิดขึ้นได้ เช่น กรณีเบิกค่าน้ำมันเกินกว่าที่ควร
ต่อไปนี้ เซลส์อาจจะไม่ยอมวิ่งไปไหนไกลไกล เพื่อพบลูกค้าก็ได้ ถ้าไม่ได้ชัวร์ว่าจะได้ยอด เป็นต้น
สิ่งเหล่านี้ ระยะสั้นอาจจะไม่เห็นผล แต่พอระยะยาวขึ้นไปแล้ว เราจะเสียความสัมพันธ์กับลูกค้าไปหมดครับ

อีกเรื่องนึงคือ เรื่องความเป็นส่วนตัว ผมเหมือนกับจะจำได้ว่า เลขาฯ หรือพนักงานอื่นที่ไม่ใช่เซลส์ก็ได้รถด้วยใช่มั้ยครับ
อาจจะเป็นเพราะเรื่องนี้รึเปล่า ที่ทำให้พนักงานรู้สึกว่า เค้าใช้รถคันนี้ตลอดเวลากับตัวเอง ทั้งทำงานและส่วนตัว
เลยไม่ต้องการให้มีการติดตามตลอดเวลา ถ้าเป็นแบบนี้ผมเข้าใจได้นะครับ แต่ถ้ากลับกัน รถคันนี้มีหน้าที่คือ
จอดทิ้งไว้ที่บริษัท พอเวลางานก็มาขับออกไป เย็นก็กลับมาคืนไว้ อันนี้ผมว่าก็แปลกแปลก ต้องลองดูสิ่งแวดล้อมประกอบด้วยครับ

ผมแนะนำอีกนิดนึง นอกจากเรื่องน้ำมันคือ เรื่องความเร็วเกินกฎหมายกำหนด หรือใบสั่งอื่นอื่นนะครับ
ผมอยากให้พนักงานที่ขับเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องใบสั่งเองครับ ถ้าขับเร็วถูกจับก็จ่ายเอง จอดในที่ห้ามจอดโดนใบสั่งก็จ่ายเอง
แบบนี้มันเป็น Self-Mechanism ให้เค้าระวังตัวเองครับ ไม่งั้นแล้วเค้าจะขับยังไงก็ได้ ไม่ต้องสนใจอะไร ไม่ใช่เงินฉัน
แล้วถ้ารถเกิดอุบัติเหตุ ด้วยความประมาท ก็จะต้องรับผิดชอบส่วนหนึ่งด้วยครับ จะได้ดูแลรักษารถ ไม่ใช่ถลุงกัน

รุ่นพี่ที่ผมรู้จักกัน แกเป็นเจ้าของกิจการ แกเคยบอกว่าวิธีนึงที่จะให้ลูกน้องรักษารถก็คือ
แกบอกว่า แกจะยกรถคันนี้ให้ลูกน้อง หลังจากครบกำหนดอายุรถบริษัท ดังนั้น อยากได้รถสภาพไหนก็ดูแลกันเอง
ผลก็เปลี่ยนแปลงไปในทางดีขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ valent

เป็นเจ้านาย อย่าไปกลัวลูกน้องครับ
เราไม่ได้เอาเปรียบเขา แต่อย่าให้เขาเอาเปรียบเรา
ก็ถ้าสุจริตใจ ลูกน้องทำไมต้องกลัว

ถ้าเขาขอลาออก ก็ให้ออกไปเลยครับ
เพราะยังงัยก็หาได้ใหม่อยู่วันยังค่ำ
(ถ้าเรามั่นใจในธรรมาภิบาลท ี่เรามีอยู่)
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ [J]e[w]

Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ rchai24

• Jr. Member
  • **
อ่านแล้วอยากไปทำงานบริษัทนี้เลย เหอๆ..

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ทีละประเด็น..
  • กรณีติด GPS ไม่ถือเป็นการละเมิดสิทธินะครับ ถ้าสิทธิความเป็นเจ้าของรถคันดังกล่าวเป็นของบริษัท ไม่ผิดกฏหมายแน่นอน ฟันธง

อันนี้แบ่งปันของบริษัทที่ผมทำงานอยู่นะครับ
ปกติ จะไม่มีรถให้ Sales ครับ มีแต่รถประจำตำแหน่งผู้บริหาร (เดี๋ยวผมแบ่งปันให้อ่านอีกที)
เอาของ Sales ก่อนนะครับ
  • ที่บริษัทที่ผมทำงาน เขาจะระบุตอนรับสมัคร Sale เลยว่าต้องมีรถส่วนตัว (ของ Sale เอง)
  • และจะมีสวัสดิการให้สำหรับ Sale (ส่วนที่เกี่ยวกับรถ) ดังนี้ คือ
  • ค่าน้ำมันรถ (บริษัทให้เป็น Fleet Card เติมได้ 200 ลิตรต่อเดือน)
  • ค่าประกันรถ (บริษัทออกให้ 20,000 บาท/ปี โดยถ้าประกันเกินกว่านี้ Sale ต้องออกเอง {ส่วนต่าง})
  • ค่าเสื่อมรถ บริษัทจะโอนเข้าบัญชีให้ Sale ทุกๆ 4 เดือน ราวๆ 4-5 พันบาท/ครั้ง
  • ค่าทางด่วน ค่าที่จอดรถเวลาไปพบลูกค้า เบิกได้ตามจริง (ตามใบเสร็จ)

ส่วนกรณีรถผู้บริหาร จะแบ่งเป็น 2 แบบ
  • รถบริษัท (แบบมีคนขับให้) สำหรับผู้บริหารระดับสูง อันนี้ไม่มีติด GPS ครับ ซึ่งบริษัทจะเปลี่ยนให้ทุก 3-4 ปี พอเปลี่ยนแล้ว คันเก่าจะประกาศขาย โดยให้สิทธิฺ์ฺ์ผู้บริหารที่เคยใช้ท่านนั้นๆ ก่อนว่าจะซื้อหรือไม่ แล้วค่อยประมูลกันสำหรับพนักงานต่อไป
  • รถส่วนตัวผู้บริหาร (แบบไม่มีคนขับให้) สำหรับผู้บริหารระดับกลาง บริษัทจะออกเงินดาวน์ให้ ถ้าไม่ผิดพลาดน่าจะประมาณ 8-9 แสน แล้วที่เหลือผู้บริหารผ่อนต่อเอง ถ้าอยากได้รุ่นแพงมากๆ ผู้บริหารก็ต้องโปะเงินดาวน์เอาเอง.. ซึ่งให้สิทธิ์แค่ครั้งดียว สำหรับระดับบริหารท่านนั้นๆ ซึงค่าน้ำมันเบิกไม่ได้นะครับ
เผื่อมีประโยชน์กับเจ้าของกระทู้ครับ
(^^")

ออฟไลน์ tfirst01

ติดเถอะครับ
สำหรับรถบริษํทผมว่า GPS กับกล้องวงจรปิดเป็นสิ่งที่สมควรติดอย่างยิ่ง
เรื่องการควบคุมความประพฤติพนักงานที่ใช้รถนั้นก็เป็นส่วนนึง เรื่องหลักน่าจะเป็นเรื่องความปลอดภัยที่ได้ประโยชน์เต็มๆ
ส่วนเรื่องละเมิดสิทธิส่วนบุคคลนี่มันยังฟังดูแปลกๆชอบกล รถก็ของบริษัท น้ำมันก็ของบริษัท แล้วมันละเมิดตรงไหนงงจริง
ผมว่าท้ายที่สุดแล้วคงไม่มีใครกล้าประท้วงอะไรรุนแรง ใครๆก็หวงงานตัวเองทั้งนั้น เกิดโดนไล่ออกใครจะรับผิดชอบล่ะ

ขอชื่นชมบริษัทคุณครับ
รถแต่ละคันเจ๋งจริง
เป็นบริษัทผมคงได้ vios altis รุ่น J แน่นอน 555++

ออฟไลน์ ichamz

ถ้าเซลไม่พอใจ แล้วจะลาออก บอกนะครับ ผมอยากหางานใหม่อยู่ แหะๆ

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
ประเด็นคือ สงสัยว่าพนักงานนำรถไปใช้นอกเวลา ตอบได้เลยว่า "แน่นอนครับ" มันต้องมีบ้าง
ถามว่าจะตรวจสอบอย่างไร ประเด็นที่พนักงานเอารถบริษัทไปใช้นอกเวลาต้องเกิดผลเสียแน่ๆ

หนึ่ง ที่ชัด คือ เบิกค่าน้ำมันเกินขนาด
แต่ สอง ที่ต้องระวังคือ รถจะโทรมเร็ว ต้องเข้าเซอร์วิสบ่อยกว่าปกติ เกิดค่าใช้จ่าย

ไม่ต้องไปใช้ GPS อะไรหรอก ถ้าแคร์แค่ข้อแรก ก็แค่
หนึ่ง คำนวณว่า พนักงานใช้รถไปกี่กิโลในการ​ "ทำงาน"
สอง คำนวณว่า รถนั้นกินน้ำมันเฉลี่ยประมาณกี่ลิตรในการขับแบบ "คนปกติ" เพราะรถบริษัท น้ำมันฟรี หากรถแรง เค้าเหยียบเต็มแน่นอนครับ
สาม คำนวณออกมาว่า หนึ่งเดือนต้องใช้น้ำมันกี่ลิตร แล้วก็จ่ายค่าน้ำมันตามจริง "เป็นลิตร"

นี่คือสิ่งที่บริษัทข้ามชาติใหญ่ๆทำกัน และที่สำคัญ รถเป็นรถพนักงานเองด้วยครับ
เค้าคำนวณน้ำมันเป็นลิตร โดยไม่ดูด้วยซ้ำไปว่า รถกินน้ำมันกี่ลิตร

ถามว่าปัญหาคืออะไร ผมว่าปัญหาคือ พนักงานไม่ได้มองเลยว่า บริษัทคือบ้านของตัวเอง
ไม่มีความรัก ไม่มีส่วนรวม มีแต่ "ส่วนตัว" คนแบบนี้ พูดแบบนี้ ผมเป็นเจ้านายผมเอาออกอย่างเดียว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเซลไม่พอใจ แล้วจะลาออก บอกนะครับ ผมอยากหางานใหม่อยู่ แหะๆ

บวกหนึ่งครับ ;)

ผมว่าบางที การให้รถเขาอาจจะไม่ชอบหรือเปล่า เช่น รู้สึกว่าค่ารถเอามาจ่ายเป็นค่าคอมขาย คอมเก็บ Insensive ดีกว่า

เขาเลยใช้รถแบบเป็นของตนเองเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 22:29:56 โดย SilverG »

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่าเหตุผลฟังไม่ขึ้นน่ะครับ  รถของบริษัทก็ต้องเป็นทรัพย์สินของบริษัท  ไม่ใช่ทรัพย์สินส่วนตัวของเซล  จะว่าละเมิดสิทธิส่วนบุคคลคงไม่ใช่   ต่อให้เซลรวมตัวไปฟ้องศาลด้วยประเด็นนี้ศาลก็ยกฟ้องครับ  ส่วนตัวผมคิดว่าGPSติดไปเลยครับ  เพื่อความสบายใจของเราเองด้วย ;)

ออฟไลน์ warez

ยิ่งอ่าน. คคห แล้วก็อมยิ้มไปครับสนุกดี
มองแต่วิธีการลืมเป้าหมายไปหรือเปล่าครับ

มีเซลล์ไว้ทำไมครับ มีไว้ให้เขารายงานพฤติกรรมมาให้คุณทราบเหรอครับ?
ผมมีความเห็น2ข้อครับ
1.เซลล์มีไว้ทำยอดขาย ถ้าเขามียอดขายที่คุณพอใจ ต่อให้เขาขับรถไปเที่ยวทะเลทุกวันมันก็เรื่องของเขา ผมไม่ยุ่งครับ
2.ค่าน้ำมันถ้าอยากประหยัดก็กำหนดวงเงิน จะ/เดือน หรือ/ยอดการขายก็ว่าไปเพราะมันคือต้นทุนของบริษัท

อยากติดGPS ติดกล้องวงจรปิดก็ติดไปเถอะครับ พนันอะไรก็ได้ว่าไม่ได้ส่งเสริมการทำงานของเซลล์อย่างแน่นอน

ปล.ที่รถบรรทุกเขาติด GPS. จุดหลักเพื่อยืนยันสถานะขนส่ง ถ้าวิ่งแต่หัวลากเปล่าเขาไม่ได้สนใจคุณหรอก

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
สำหรับผม...

" ตามใจเซลล์ครับ "

มรึงจะขับรถไปทำอะไรที่ไหน เรื่องของมรึง !

แต่มรึงต้องทำยอดขายให้กรูได้กำไรมากๆ ตามที่กำหนดไว้ นั่นคือเป้าหมายที่ต้องการของกรู !

ถ้าทำไม่ได้ ... มรึงเตรียมหางานใหม่  สั้นๆ จบ

รักษาคนเก่งๆ ไว้เถอะครับ เพราะคนเก่งๆ มีไม่มาก

ถึงมีเงินอาจจะจ้างคนเก่งให้อยู่กับเราไม่ได้ ถ้าไม่สามารถซื้อใจเขาได้
แต่ มีเงินสามารถซื้อรถใหม่ เมื่อไรก็ได้ (ก็เงินจากเซลล์ที่หาให้เรานั่นแหละ)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

;) ;) ;) ความคิดที่ดีครับ ผมไม่เรื่องมากด้วย  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นสมควรลงทุนติดไปเถอะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

แล้วแต่มองครับ

ตัวผมเองถ้าทรัพย์สินบริษัทผมติดแน่ เพราะว่าผมติดไว้กันรถหายครับ

ถ้าผมเป็นเซลส์ผมก็ไม่ติดใจอะไรถ้าจะติดสัญญาณ GPS กับรถของบริษัทเอง เป็นรถผม ผมไม่ให้ติด
อีกอย่าง ผมคิดว่าบริษัทไม่มานั่งจุกจิกหรอกว่าคุณไปรัชดา หรือพระราม 9 มา จะไปดำผุดดำว่ายที่ไหนก็เชิญ

ตราบใดที่ผลงานออกมาประทับใจครับ
ผลงานไม่ดี อีกเรื่องครับ เรียกมาตักเตือนบ้าง ปกติ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ 2k

ติดไปเถอะครับทางบริษัทลงทุนให้ใช้ของดีๆที่หาได้ยากมากในที่อื่นๆขนาดนี้แล้วยังจะถึงขนาดกล้าพูดเรื่องละเมิดสิทธิส่วนบุคคลกับเจ้าของบริษัทแบบนี้อีก อวดดีกันเกินไปทั้งๆที่แห่งอื่นๆแทบทุกที่เค้าติดGPSกันหมดแล้ว ถ้าเค้ารับไม่ได้ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับแล้วหาคนใหม่มาแทนเอา สันดานของอาชีพเซลพดตามตรงว่าไว้ใจไม่ค่อยได้ เราไม่รู้ว่าพวกนี้จะเอารถไปทำอะไรบ้างในยามลับตา ส่วนตัวแล้วผมคือคติคนซื่อสัตย์มีคุณค่ามากกว่าคนเก่ง ก้าวช้าๆแต่มั่นคงจะดีกว่า พอจะเห็นมาบ้างกับเจ้านายที่รู้ว่าเจ้าน้องไม่ซื่อสัตย์แต่ยังเก็บไว้เพราะถือว่าทำงานดีฉลาด แต่หารู้ไม่ว่าพอมีโอกาสมันแอบเอาเงินของบริษัทไปใช้สูญเสียแทบจะเทียบเท่ากับประโยชน์ที่มันทำให้แล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ redsun

ผมว่ามาถึงขั้นนี้ "ต้องติดเท่านั้น" ครับ
มันจะช่วยได้ หรือช่วยไม่ได้ ก็ต้องติดครับ

ส่วนตัวผมถือว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงจังมากครับ
ทั้งๆที่เป็นรถของบริษัทฯ แท้ๆแต่บริษัทยังไม่สามารถจัดการได้
เราจะกลายเป็นบริษัทฯ เหยาะแหยะ ในสายตาพนักงานครับ
มันจะเป็นสาเหตุของรูรั่วในบริษัทฯต่อๆไป ความเสียหายจะตามมาอีกครับ

ถ้าบริษัทฯเรามีเจตนาดี มิได้ปฎิบัติเพื่อเอาเปรียบ หรือ ลำเอียง
ผมว่าพนักงานย่อม รับรู้รับทราบสิ่งดีๆ ที่บริษัทฯหยิบยื่นให้ครับ

ออฟไลน์ keikun

• **
สำหรับผม ผมได้เลยครับว่าคงไม่ติด GPS อย่างแน่นอน

ถูกอย่างที่ทุกคนว่ามาครับว่า รถทั้งหมดทุกคันเป้นทรัพย์สินของทางบริษัท ดังนั้นทางบริษัทมีสิทธิ์ติด ใช่ครับถูกต้องเลย

แต่ปัญหาก็คือถ้าติดแล้ว เกิดคลื่นใต้น้ำในหมู่เซลล์ ขึ้นมามันไม่คุ้มนะครับ

มีหลายคนบอกมาว่าถ้าพวกนั้นไม่พอใจก็ให้ลาออกไล่ออกไป เอาออกหาคนใหม่มาแทนแต่ถามว่าในความเป็นจริงแล้ว คุณคิดว่าเซลล์ที่เข้ามาทำงานใหม่สามารถ cover งานที่คนเก่าสามารถทำได้ในระยะเวลาสั้นๆเหรอครับ ไม่มีทางหรอกครับโดยเฉพาะกับหัวหน้าเซลล์ ไม่มีทางหรอกครับที่จะหาคนมีความสามารถเข้ามาแทนกันได้ง่ายๆ

แล้วทุกบริษัทเหมือนกันครับ ถ้าเซลล์ไม่สามารถทำงานได้หรือทำได้ไม่ดี คุณคิดว่าบริษัทสามารถเดินต่อไปได้หรือครับ เพราะแผนกนี้คือหนึ่งในแผนกที่สำคัญที่สุดในบริษัทนะครับ

ผมมองว่าถ้าตรงจุดนี้เรายอมผ่อนปรนลงมาแล้วมันทำให้เค้า รู้สึกดีกับทางบริษัทได้ ยอมไปเถอะครับ เพราะต่อให้คุณติดGPS มันก็แทบไม่ได้มีผลอะไรเลยกับทางบริษัทครับ เรายอมถอยกลับมาสักก้าวนึงเพื่อให้บริษัทดำเนินงานต่อไปได้อย่างราบรื่น มันน่าจะดีกว่านะครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ udis

สำหรับผม...

" ตามใจเซลล์ครับ "

มรึงจะขับรถไปทำอะไรที่ไหน เรื่องของมรึง !

แต่มรึงต้องทำยอดขายให้กรูได้กำไรมากๆ ตามที่กำหนดไว้ นั่นคือเป้าหมายที่ต้องการของกรู !

ถ้าทำไม่ได้ ... มรึงเตรียมหางานใหม่  สั้นๆ จบ

รักษาคนเก่งๆ ไว้เถอะครับ เพราะคนเก่งๆ มีไม่มาก

ถึงมีเงินอาจจะจ้างคนเก่งให้อยู่กับเราไม่ได้ ถ้าไม่สามารถซื้อใจเขาได้
แต่ มีเงินสามารถซื้อรถใหม่ เมื่อไรก็ได้ (ก็เงินจากเซลล์ที่หาให้เรานั่นแหละ)

คนเก่้งทำให้บริษัทล้มละลายก็มีมามากมายแล้วครับ เพราะคดโก้งเก่งครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ทราบเหมือนกันนะครัยว่าวัฒนธรรมในองค์กรเป็นอย่างไร แต่ถ้าเรื่องมาถึงขั้นนี้แล้วก็คงต้องเดินหน้าต่อไปหล่ะครับ ระวังนะครับบางทีหย่อนเกินไปก็ยืดยาน พอเราจะขึงให้ตึงหน่อยก็ขาดผึง

กับบางคนการที่เราทำดีมากๆแต่เขาก็ไม่ได้รับรู้อะไรหรอก พอเราเขี้ยวหน่อยเหมือนจะเป็นจะตายเราไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้ พูดง่ายๆว่าไม่สำนึกบุญคุณหรือทำคุณคนไม่ขึ้น

นึกถึงโรงงานนึงแถวที่ผมอยู่ ผู้จัดการโรงงานเปิด บ.ข้างนอกของตัวเองเอางานที่โรงงานตัวเองทำอยู่มาป้อน บ.ตัวเองในราคาสูง ทำซะจนโรงงานขาดทุนเมื่อปีที่แล้วสอบไปสอบมาพบว่าทุจริตก็เลยไล่ออกทั้งที่ทำงานมาเป็น 10 ปี จนญี่ปุ่นไว้ใจกันหมด บางทีการพยายามทำอะไรให้พนักงานเค้ารู้สึกทำงานเหมือนเป็นเจ้าของซะเองก็ไม่ได้ผลหรอก ส่วนใหญ่คนที่เป็นพนักงานคิดแต่ว่าจะมากอบโกยยังไงให้ได้มากที่สุดเท่านั้นเอง คุณจะเจ๊งยังไงก็ช่างเดี๋ยวหางานใหม่ก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chobitstae

• Newbie
  • *
อิจฉา ลูกน้องท่านมากๆ มีรถดีๆ ขับ มีค่าน้ำมันให้เบิก

ผมทำงาน service engineer ในบริษัทเครื่องมือแพทย์แห่งนึง ได้ค่าน้ำมัน แค่ 1 หมื่น / ด

เบี้ยเลี้ยงรายวันนิดหน่อย ใช้งานขึ้นเหนือลงใต้ ทุกอาทิตย์ครับ รถส่วนตัวอีกตั้งหาก พูดแล้วมันเศร้า

จกท ทำผลิตภัณฑ์ เกี่ยวกับอะไรครับเผื่อไปสมัครบ้าง   ;D ;D

-----------------

เข้าเรื่องเจ้าของกระทู้นะครับ

ส่วนตัวคิดว่าไม่ควรไปกดดัน sale นะครับ ถ้าเค้ายังทำยอดได้ครับ

ขับรถไป 4-5 ชั่วโมงถึงที่หมาย ยังต้องทำงานต่ออีก ขับรถกลับอีก เหนื่อยจริงๆครับ

บางทีข้าว เช้า กลางวัน ยังไม่มีเวลากินเลยครับ ต้องรีบไปให้ถึง รีบซ่อม กินอีกทีก็เย็นเลย

คนที่ไม่ได้ทำงานประเภทนี้ไม่เข้าใจหรอกครับ

เงินเล็กน้อยถือว่าเป็นเบี้ยเลี้ยง สินน้ำใจเล็กๆ น้อยๆ เถอะครับ ถ้ามันไม่มากเกินไป และไม่ได้โกงกันชัดเจน

เช่นผมออกไปทำงาน ที่โคราช ออกจากบ้านตีห้า ถึงโคราช 9 โมง ซ่อมเครื่อง เสร็จ4-5 โมงเย็น กลับถึงบ้าน 4-5 ทุ่ม

หัวหน้าจะให้เบิกเบี้ยเลี้ยงสองวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 12:24:56 โดย chobitstae »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พวกรถเช่าเค้าก็ติด GPS กันเกือบทุกรายเลยนะ
ถ้าทำแบบนี้แล้วละเมิด ไม่โดนผู้บริโภคฟ้องกันหมดเหรอ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

ในเรื่องราวของสามก๊ก คนที่มีฝีมือขนาดที่ได้ชื่อว่าเป็นยอดขุนพลทำผลงานโดดเด่นมีมากมายหลายร้อยคน แต่จูล่งและกวนอูที่ชนรุ่นหลังต่างเคารพและจดจำมาจนถึงทุกวันนี้นั้นไม่ใช่เพราะวีรกรรมที่กรำศึกมานักต่อนัก หากแต่เป็นเรื่องของความซื่อสัตย์และกตัญญูต่อผู้มีพระคุณครับ ในเรื่องเดียวกันนี้หากเทียบกับลิโป้ที่ใครๆต่างก็ยอมรับว่ามีฝีมือเก่งกาจที่สุดเปรียบกับเทพแห่งสงครามเลยก็ว่าได้แต่ไม่มีใครเลยที่ชื่นชมและคิดเอาแบบอย่างเป็นเพราะว่าความคิดไม่ซื่อหักหลังที่เค้าทำลงไป เก่งแค่ไหนก็ไม่มีใครต้องการหากไม่ได้เป็นคนดี.......โลกของการทำงานก็เปรียบเสมือนการออกศึกแข่งขันกับบริษัทอื่นๆ ต้องเลือกครับว่าจะมีจูล่ง/กวนอูหรือลิโป้มาเป็นสหายร่วมทาง  :) 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ adis

ประเด็นนี้ผมขอตอบในฐานนะที่ทำงานด้านบริหารบุคคลโดยตรงเลยนะครับ
อย่างนี้คุณพ่อคุณสามารถทำได้เลยครับ เพราะเป็นสิทธิในฐานะที่เป็นนายจ้างและเป็นเจ้าของทรัพย์สิน
ข้ออ้างที่ลูกจ้างว่าเป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล ไม่สามารถใช้อ้างได้ครับ
แล้วที่มีพนักงานไม่เห็นด้วย บอกได้เลยครับ ว่ามีความเป็นได้ได้สูงที่เค้าได้มีการทุจริตอยู่
จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่ครับ
คุณพ่อสามารถอ้างเหตุผลได้ว่าเพื่อต้องการควบคุมการใช้รถไม่ให้มีการทุจริตก็ยังได้ครับ
ไม่ได้ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลแต่อย่างใดครับ เพราะ gps ติดกับวัตถุที่เป็นอมนุษย์ครับ ไม่ใช่ติดกับตัวมนุษย์

ออฟไลน์ O_o"

ต้องเอาเรื่องความปลอดภัยเข้ามาพูดครับ แบบในกรณีที่เราไม่สามารถติดต่อกับลูกน้องได้ ขาดการติดต่อไปหลายๆวันโดยไม่แจ้ง

เกิดอุบัติเหตุ หรือรถหาย และเอาไปกระทำผิดกฎหมาย ขนยาเสพติด ชนแล้วหนี

รถแต่ละคันตัวท็อปทั้งนั้นราคาไม่ได้ถูกๆเลย ติดไว้ไม่ได้เพื่อจับผิดหรือไม่ไว้ใจ

ถ้าเรื่องนี้เรายอม เด๋วก็มีเรื่องอื่นๆมาต่อรองอีก

ติดไว้ใช้ว่าจะตรวจสอบทุกวัน อาจสุ่มตรวจเป็นบางครั้ง พนักงานก็ต้องเข้าใจว่ารถบริษัทไม่ใช่รถส่วนตัว

ใช่ว่าจะติดตามไปว่าเต้าไปอยู่กับใครที่ไหนอยู่กับกิ๊กอยู่กับแฟน

มันก็อาจะมีบ้างที่ใช้ส่วนตัวบ้างเล็กๆน้อยๆไม่ว่ากัน

ถ้าเอาไปใช้ในกิจส่วนตัวเป็นประจำนี้สิเหนื่อย

ไม่ผิดหรอกที่จะติด ติดไว้ไม่ได้ใช้ไม่ว่า แต่ถึงเวลาต้องใช้แล้วไม่มีสิเหนื่อย

ออฟไลน์ chaiz

ติดเลยครับ ทรพย์สินของบริษัท จะติดก็ไม่ใช่เรื่องแปลก แค่เพื่อกรณีรถหาย แค่นี้ก็มีเหตุผลพอแล้วครับ

ถ้าเซลล์ไม่พอใจ คิดว่าละเมิดสิทธิส่วนบุคคล ก็ให้ใช้รถส่วนตัวครับ

คนทำดี ซื่อสัตย์สุจริต เค้าไม่กลัวการตรวจสอบหรอกครับ

คุณพ่อ จขกท. ใจดีจนเซลล์เหลิงมากไปแล้วนะนี่

พวกนี้คิดกันมั่งมั้ย ว่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา บริษัทก็ออกให้หมด เห็นแก่ตัวมากๆ

เป็นผมนะ ทั้งติด GPS ทั้งควบคุมค่าน้ำมันเลย ไม่งั้นก็ใช้กันตามใจ ขับเร็วๆ อัดแรงๆ ตลอด เปลืองน้ำมัน เครื่องก็สึกหรอเร็ว
พังมาเซลล์ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร สบายตัว ได้ใช้รถโก้ๆ ไม่ต้องเสียเงินสักแดง เหอๆ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ไห้เดา เเปลว่า หน่วยงานของคุณ คงต้องพึ่งพาเซลกลุ่มนี้ เเละเซลกลุ่มนี้ คงทำรายได้ เข้าบริษัทได้มากพอสมควร ทางคุณ ถึงต้องเกรงอกเกรงใจเซลล์ ขนาดนี้

ออฟไลน์ novic

• **
บอกพ่อคุณให้ติดแก๊ส lpg ได้แล้ว ค่าน้ำมันจะลดครึ่งนึง ซ่อมก็อาจเพิ่มขึ้น ส่วนgps ติดไปเลย บอกว่ารถหายจะได้ตามถูก
 น่าจะบอกsale ไปนะว่า บริษัทหรือเซล ที่เกิดก่อนกัน เมืองไทยคนตั้ง60ล้าน มันหาsale ที่ีกว่าที่เป็นอยู่ไม่มีหรือ ???
แต่เป็นผม แค่altis 1.6 ติดแก๊สก็พอแล้วมั้ง สำหรับsale ดูอย่างtrue สิ vigo champ ติดLPG ทั้งนั้นรุ่นใหม่ที่ออกมา กำไรหลายหมื่นล้านนะนี่ 8)