ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรทำยังไงดีครับ คุณพ่อผมเจอเซลล์ที่บริษัทตอบกลับมาอย่างนี้เรื่องรถ+GPSติดตาม  (อ่าน 30580 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับความคิดเห็นของแต่ละท่านนะครับ   เพราะผมเองจะได้ลองมองในมุมมองทั่วๆไปอีกทางนึงอะครับ ไม่อยากฟังจากเสียงของเซลล์เพียงอย่างเดียวอะครับ
ตอนนี้คุณพ่อผมได้อ่านกระทู้ของหลายๆท่านแล้วที่เป็นประโยชน์มากๆเลยละครับ   
ผมเองก็เลยได้ฟังในสิ่งที่แตกต่างออกไป ความคิดที่แตกต่างกันออกไป ซึ่งถือว่าเป็นแนวทางที่ดีเวลานำมาชั่งน้ำหนักของเหตุผล ดูครับ

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิก HLM มากเลยนะครับ สำหรับความคิดเห็นต่างๆที่เขียนมาให้ผมได้วิเคราะห์พิจารณา ถึงเหตุผลต่างๆนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
เป็นผมจะบอกไปเลยว่า ผมจะติด รถผมบริษัทผม ผมจะทำอะไรกับรถก็ได้
พวกคุณไม่พอใจก็ลาออกไปเลย มาทำงานมันต้องการความเป็นส่วนตัวด้วยเหรอ
ละเมิดสิทธิอะไรข้ออ้างไร้สาระครับ ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงๆจะไม่อ้างแบบนี้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 15:42:05 โดย grev »

ออฟไลน์ adis

ขอเพิ่มเติมอีกสักหน่อยนะครับ เมื้อกี้ตอบไปยังไม่หมด ติดงานเสียก่อนครับ
คืองี้ครับ การบริหารพนักงานให้มีปัญหาให้น้อยที่สุดนั้น เราควรวางระบบต่าง ๆ เพื่อใช้เป็นการป้องกันให้รัดกุมมากที่สุดเสียก่อนครับ
อย่าง GPS นี่ก็ควรติดตั้งไว้ด้วย  เพราะเป็นเครื่องมือในการควบคุมได้อย่างหนึ่งที่สะดวก และยังสามารถนำข้อมูลกลับมาวิเคราะห์
ทางการตลาดได้อีกด้วย

ถ้าเราบริหารโดยปล่อยให้มีช่องว่างเกินไป จากพฤติกรรมทุจริตเล็ก ๆ น้อย ๆ มันก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ แรงขึ้นเรื่อย ๆ ครับ
ผมให้คำปรึกษากับหลาย ๆ บริษัท ทำให้รู้ธรรมชาติในเรื่องนี้ค่อนข้างเยอะครับ
บางแห่งก็ปล่อยให้เซลทำงานโดยอิสระมากไป คิดอย่างเดียวว่าขอให้ยอดขายทำได้ตามเป้า แต่มันก็เป็นไปตามเป้าได้นะครับ
เพียงแต่มันมีการสูญเสียไปโดยที่เราไม่รู้เลย และพอหนัก ๆ เข้า เซลประเภทนี้ก็จะไหวตัวทัน ชิงลาออก แต่เค้าเอาลูกค้าเราไปด้วยครับ

อีกอย่างหนึ่งที่ผมว่าคุณพ่อคุณทำได้ดีมากเลยคือการบริหารแรงงานสัมพันธ์นะ เพราะดูจากสวัสดิการหารถมาให้พนักงานดี ๆ แบบนี้
ิวธีหนึ่งที่จะแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ดีมาก ๆ คือ ทำอย่างไรให้พนักงานทุกคนรู้จักรักและหวงแหนองค์กรครับ เค้าจะจงรักภักดี มีความสุขที่ทำงานกับเรา
ถ้าทำได้ จะแก้ปัญหาได้ยั่งยืน และเค้าก็จะทำงานให้เราเต็มที่เหมือนกับเค้าเป็นเจ้าของเองครับ

มีปัญหาอะไร PM มาปรึกษาได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ

ออฟไลน์ seto16

• Newbie
  • *
  • ????????????????...
สำหรับผม...

" ตามใจเซลล์ครับ "

มรึงจะขับรถไปทำอะไรที่ไหน เรื่องของมรึง !

แต่มรึงต้องทำยอดขายให้กรูได้กำไรมากๆ ตามที่กำหนดไว้ นั่นคือเป้าหมายที่ต้องการของกรู !

ถ้าทำไม่ได้ ... มรึงเตรียมหางานใหม่  สั้นๆ จบ

รักษาคนเก่งๆ ไว้เถอะครับ เพราะคนเก่งๆ มีไม่มาก

ถึงมีเงินอาจจะจ้างคนเก่งให้อยู่กับเราไม่ได้ ถ้าไม่สามารถซื้อใจเขาได้
แต่ มีเงินสามารถซื้อรถใหม่ เมื่อไรก็ได้ (ก็เงินจากเซลล์ที่หาให้เรานั่นแหละ)

เห็นด้วยผมเคยเป็นมาก่อน
บ.ก็ไม่ได้ติด
เคยให้ทำ log ระยะหนึ่ง ก็ใช่ว่าจะหลบเลี่ยงไม่ได้มันปั่นไม่ยากหรอกครับหุๆ
ส่วน gps ถ้าติดแล้ว ไม่จุกจิกมาก
หยวนๆกันได้ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ
แต่ถ้าแบบว่านิดหน่อย ก็โทรตามแล้วก็ไม่ใหวครับ

เซลล์มักจะเป็นคนโลกส่วนตัวสูง เอาแต่ใจ...ดังนั้น
ผมว่าคุยกันดีๆครับ

ว่าจะติดเพราะอะไร...
เพราะห่วง
เพราะบลาๆๆๆ

ทุกปัญหามีทางออกครับ
I love Soil Science coz Soil Science is my life.

ออฟไลน์ Newhang

ชอบที่คุณพ่อคุณดูแลพนักงานดีมากนะครับ
ผมว่าถ้าเค้าแสดงการการไม่พอใจแล้วมันทำให้เราต้องมาหนักใจ ผมว่าก็ไล่ออกไปเลยครับ
รถของบริษัทใช้ในกิจของบริษัทเท่านั้น หากเราติดตามก็ไม่ละเมิดครับ เค้าอยากเป็นส่วนตัวเค้าต้องใช้รถส่วนตัว จะไปเช่าเค้าอะไรก็ได้

หนักแน่นครับทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้วเราไม่ต้องไปฟังมากครับ

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
ขอเพิ่มเติมอีกสักหน่อยนะครับ เมื้อกี้ตอบไปยังไม่หมด ติดงานเสียก่อนครับ
คืองี้ครับ การบริหารพนักงานให้มีปัญหาให้น้อยที่สุดนั้น เราควรวางระบบต่าง ๆ เพื่อใช้เป็นการป้องกันให้รัดกุมมากที่สุดเสียก่อนครับ
อย่าง GPS นี่ก็ควรติดตั้งไว้ด้วย  เพราะเป็นเครื่องมือในการควบคุมได้อย่างหนึ่งที่สะดวก และยังสามารถนำข้อมูลกลับมาวิเคราะห์
ทางการตลาดได้อีกด้วย

ถ้าเราบริหารโดยปล่อยให้มีช่องว่างเกินไป จากพฤติกรรมทุจริตเล็ก ๆ น้อย ๆ มันก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ แรงขึ้นเรื่อย ๆ ครับ
ผมให้คำปรึกษากับหลาย ๆ บริษัท ทำให้รู้ธรรมชาติในเรื่องนี้ค่อนข้างเยอะครับ
บางแห่งก็ปล่อยให้เซลทำงานโดยอิสระมากไป คิดอย่างเดียวว่าขอให้ยอดขายทำได้ตามเป้า แต่มันก็เป็นไปตามเป้าได้นะครับ
เพียงแต่มันมีการสูญเสียไปโดยที่เราไม่รู้เลย และพอหนัก ๆ เข้า เซลประเภทนี้ก็จะไหวตัวทัน ชิงลาออก แต่เค้าเอาลูกค้าเราไปด้วยครับ

อีกอย่างหนึ่งที่ผมว่าคุณพ่อคุณทำได้ดีมากเลยคือการบริหารแรงงานสัมพันธ์นะ เพราะดูจากสวัสดิการหารถมาให้พนักงานดี ๆ แบบนี้
ิวธีหนึ่งที่จะแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ดีมาก ๆ คือ ทำอย่างไรให้พนักงานทุกคนรู้จักรักและหวงแหนองค์กรครับ เค้าจะจงรักภักดี มีความสุขที่ทำงานกับเรา
ถ้าทำได้ จะแก้ปัญหาได้ยั่งยืน และเค้าก็จะทำงานให้เราเต็มที่เหมือนกับเค้าเป็นเจ้าของเองครับ

มีปัญหาอะไร PM มาปรึกษาได้เลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ

ชอบตรงมันเริ่มจากอะไรเล็กๆน้้อยๆ แล้วชิงลาออกแล้วพาลูกค้าไปนี้หล่ะ

โดนมากะตัว  พ่อผมเสียปึ้ป ออกลายปั้ป ดีที่ยังรักษาคนดีๆไว้ได้บางคนไม่งั้นแทบประคองกิจการไม่อยู่เลยทีเดียว

ติดไว้ก็ดีครับGPSเนี่ย แต่หลังติดแล้วระวังจะคิดมากนะ
ย้ำว่าดูแล้วอย่าเก็บไปคิดมากนะ  เดี๋ยวเซลล์มันกวน ขับไปจอดที่บ.คู่แข่งแล้วผมจะร่วงเอา

ออฟไลน์ MC Stradale

ติดเถอะครับ เรื่องอย่างนี้เราเป็นหัวหน้าเรามีสิทธิ์ตรวจสอบพนักงานว่าทำงานเป็นอย่างไร นอกลู่นอกทางรึเปล่า มันไม่เกี่ยวหรอกว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคลแล้วไม่ให้ติด ถ้าคุณทำงานให้เราโปร่งใสจริงๆ คุณจะกลัวทำไมว่าคุณจะถูกติดตามอย่างไร

ที่โรงงานคุณพ่อคุณแม่ผมก้เคยเป็นครับ ลูกน้องส่งของเล่นดูดน้ำมันออกจากถังแล้วเอาไปขายกันเลยทีเดียว ไปจอดนอนพักไม่เข้ามาทำงานจนเลิกงานเลยก้มี

หรืออีกวิธีก้คือ ให้งบเค้าครับ ไปทำงานที่ไหน ระยะทางเท่าไหร่ ปกติแล้วจะต้องใช้ค่าน้ำมันเท่าไหร่ ก้ให้เค้าเกินไปหน่อย ถ้าเกินไปก้ให้เค้าจ่ายกันเอง เค้าจะได้ทำอย่างที่เค้าพูดได้ไงครับ ว่า "กลุ่มพวกผมจะพยายามคุมงบให้อยู่ให้ได้เอง"

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
จะหักคอกันเลย ก็อาจจะโหดไปหน่อย
แต่ทุกวันที่เป็นอย่างนี้เพราะ กฏบริษัทมันหละหลวมไปหน่อยหรือเปล่า พนักงาน ฉลาดๆ เลยเห็นช่องว่างให้แทรกซึมได้ง่าย
กว่าจะรู้ตัว ก็เหมือนว่า โดนโกงไปแบบ เนียนๆ   

ถึงครั้งจะเปลี่ยน ก็โดน ต่อต้าน

ผมว่า ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปก็ดีครับ บริษัทจะได้ไม่เสียหาย แต่สุดท้าย เชือดคนหัวแข็งทิ้งก่อนเลย