ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยลำดับขั้นตอนหลังรถเกิดอุบัติเหตุทีครับ  (อ่าน 5597 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
สวัสดีครับ

วันนี้รถป้าที่ทำงาน เกิดอุบัติเหตุชนกัน  บ้านผมอยู่ให้ที่เกิดเหตุ ป้าเลยเรียกผมไปเพราะป้าผู้หญิงคนเดียวตกใจทำอะไรไม่ถูก

เล่าจากภาพนะครับ

เป็น 4 แยก  คันดำ มาจากขวามือ จะไปทางซ้าย เป็นทางโท มีป้าย "หยุด" แสดงชัดเจน
รถป้าสีบรอน จะขับตรงไป เป็นทางเอก

เหตุการณ์ก็คันดำขับออกแยกมาโดยไม่ชลอ ทำให้ป้าซัดเข้าไปเต็มๆกลางลำ กระเด็นไปติดเสาไฟฟ้าตามรูป

ซึ่งก็ได้เจรจา และลงในบันทึกประจำวันของตำรวจแล้ว  คันดำเผ็นฝ่ายผิด และยินดีจะชดใช้ซ่อมรถป้าให้อยู่ในสภาพปกติ 

ทางป้าประสงค์จะนำรถเข้าซ่อมศูนย์  แต่คู่กรณีขอว่าให้เข้าอู่  เนื่องจากอาจจะสู้ราคาศูนย์ไม่ไหว  ทางตำรวจก็เป็นพยานในการเจรจาตกลง ซึ่งก็ได้ความว่าตกลงจะเอาซ่อมอู่ พร้อมบันทึกลงในบันทึกประจำวัน

ตอนนี้ รถทั้ง 2 ได้ลากไปอู่แล้ว แต่เนื่องจากเป็นเวลาเย็นใกล้ค่ำ อู่ปิด จึงไม่สามารถทำการเจรจาการซ่อมกับอู่ได้

เบื้องต้นผมได้แนะนำให้ป้า  ถ่ายบัตรประชาชน พร้อมเบอร์โทรของอีกคัน และสำเนาบันทึกประจำวันของตำรวจ

และพรุ่งนี้ ให้นัดคู่กรณีไปที่อู่ เพื่อทำการเจรจา ตกลงเรื่องราคาค่าซ่อมให้เรียบร้อย

ตอนนี้ผมคิดว่า ณ ตอนที่เจรจา อีกคันผู้หญิงตัวคนเดียว ไม่มีญาติมาด้วย  หากอีกวัน เค้ากลับมาในอีกทีท่านึง เราจะสามารถแก้ไขหรือทำอะไรได้บ้าง

จากเหตุการร์เหล่านี้  ไม่ทราบว่า ควรมีคำแนะนำใดๆ หรือขั้นตอนลำดับใดๆ ให้ป้าผมบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

Re: ช่วยลำดับขั้นตอนหลังรถเกิดอุบัติเหตุทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:06:58 »
ฝากประเมินคาราค่าซ่อมเบื้องต้นตร่าวๆให้ทีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ช่วยลำดับขั้นตอนหลังรถเกิดอุบัติเหตุทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:12:14 »
คนไทยไม่ได้รับการฝึกตอบสนอง stop sign อย่างเพียงพอ จนเสมอเหมือนมันไม่มีตัวตนเลยล่ะครับ เก็บหลักฐานให้ครบนะ และคำยินยอมด้วย มีลายมือชื่อ
เรื่องราคาซ่อมซิตี้ อาจอยู่ที่หนึ่งแสนบาท บวกลบเล็กน้อยครับ (ของแท้หมด) แต่ไม่แน่ใจขนาดนั้นหรอก อยู่ที่ว่าชิ้นไหนเสียหายไปบ้าง แต่ดูด้วยตาก็น่าจะประมาณนี้

และคำให้การนะครับ เห็นแต่รถสีแบล็คกับซิลเวอร์ครับ บรอนซ์ does not frikkin' exist เลย

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:15:56 »
รถป้าคุณมีประกันไหมครับ ถ้ามีก็แจ้งไปให้ประกันจัดการ
ถ้าไม่มีหรือมีชั้น3 โดยที่เป็นฝ่ายถูก ประกันชั้น3ให้ถือว่าไม่มี

ถ้ามีการชี้ถูกผิดโดยร้อยเวรและลง ปจว แล้วก็รอคู่กรณีไปตีราคาซ่อมและจ่ายเงิน
ต้องภาวนาให้คู่กรณีเป็นคนดีจ่ายคุณโดยง่ายครับ
เพราะถ้าเขาไม่จ่ายคุณต้องไปฟ้องแพ่งเอาสถานเดียวครับ ใครก็ช่วยไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:19:26 »
บันทึกจากตำรวจ มีระบุไว้ชัดเจนครับ

ผมขออนุญาติย่อรูปนะครับ  ไม่อยากเจาะจงพวกเลขทะเบียน และชื่อ-ที่อยู่ ของผู้เสียหายทั้ง 2 ครับ

ปล.รถไม่มีประกันทั้งคู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 00:26:47 โดย SuperDOM »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:37:39 »
อู่ที่ผมเข้าไปทำสี เคยเห็นวีออสสภาพประมาณนี้(รู้สึกหนักกว่านี้นิดหน่อย) ค่าซ่อมประเมินไว้ แสนสองหมื่นกว่าบาทน่ะครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 01:01:59 »
รถไม่มีประกันทั้งคู่ต้องอาศัยดวงอย่างเดียวครับ ขอให้เจอคนดีมีความรับผิดชอบ

ไม่งั้นก็ต้องจ้างทนายฟ้องสถานเดียวครับ(ซึ่งโอกาสน้อยมากที่จะจบเรื่อง)มีแต่จะถอดใจก่อนคดีจบครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 02:04:34 »
ต้องลำบากคุณป้ากันเลยทีเ้ดียว เฮ่อ...

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 05:18:07 »
จริงจริงน่าจะทำประกันอุบัติเหตุรถยนต์นะครับ
ไม่อย่างนั้นแล้วต้องมาปวดหัวเรื่องแบบนี้จริงจริง

ผมดูจากสภาพ City ZX แล้ว ถ้าจะซ่อมโดยเบิกอะไหล่ใหม่หมด
น่าจะ 7-8 หมื่นบาทครับ ฝากระโปรง แก้มซ้ายขวา ไฟหน้าซ้ายขวา
กันชน กระจังหน้า พลาสติกซุ้มล้อ ท่อน้ำ หม้อน้ำ แผงคอยล์ร้อน
ท่อรับอากาศเข้ากรอง แล้วก็ต้องมีค่าแรง ค่าทำสีและเคาะประตูหน้าสองข้าง

ค่าทำสี ประตูหน้า แก้ม กันชน ฝากระโปรง รวม 6 ชิ้นก็ประมาณ 15,000 บาท
ตามราคากลาง คิดชิ้นละ 2,500 บาท

ถ้าเป็นฝ่ายถูกก็เรียกเก็บให้หมดนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 06:03:45 »
นี่ล่ะครับ ผมถึงแนะนำให้ทำประกันไว้หน่อยก็ดี(ชั้น3ก็ยังดี เค้าจะไปไล่บี้ให้เราเอง) ยังดีที่เป็นฝ่ายถูก

เพื่อนเคยเจอเคสแบบนี้ แต่เป็นแจ๊ส GD
ประเมินค่าซ่อมประมาณแสนต้นๆและเืพื่อนผมเป็นฝ่ายผิด ต้องซ่อมทั้งเค้า ซ่อมทั้งเรา

ลองคิดว่าถ้าไม่ทำประกันไว้ แล้วตัวเองเป็นฝ่ายผิด ค่าใช้จ่ายจะยิ่งคูณ2
บางคนบอกว่าตัวเองขับรถเก่ง ไม่ชนหรอก
พอชนขึ้นมา หน้าซีด ดมยาดม ซ่อมรถเค้าก็แย่แล้ว ต้องซ่อมรถตัวเองอีก
ถ้าไปชนรถหรูๆ อาจจะต้องขายทองขายบ้านซ่อมให้เค้าเลยล่ะ

ถึงเราไม่ชนเค้า เค้าก็ชนเรา ถึงเวลาไม่มีคู่กรณี(หรือถูกชนแล้วหนี) จะไปเคลมกับใครว่าตัวเองถูก เหอะๆ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 07:41:35 »
อะไหล่ของแท้ทั้งหมดรวมค่าแรงและค่าทำสีแห้งช้าประมาณแสนสองถึงแสนสี่ แนะนำว่าควรเปลี่ยนหม้อน้ำด้วยนะครับ ถึงแม้ว่าถอดมาแล้วดูเหมือนจะไม่เป็นอะไรก็ตาม แล้วพอรับรถแล้วก็ต้องเช็คระบบความร้อนกับระบบแอร์ให้ละเอียดด้วยครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 09:11:41 »
แนะนำว่า ถ้าตกลงกันว่าจะเข้าอู่ ให้เราเป็นคนเลือกอู่เองนะครับ เลือกที่อยู่ใกล้บ้านเรา จะได้มีเวลาเดินไปดูบ่อยๆ

เพื่อนผม เคยขับรถไปชนเบนซ์ E220 ตัวเก่า(รุ่นก่อนไฟกลม) ตอนนั้นมีฝาครอบพัดลมหม้อน้ำแตก คานหน้ายุบ กระจังหน้าแตก ตอนนั้นเจรจากันว่าจะขอซ่อมอู่ เจ้าของเบนซ์ก็ยอม แล้วบอกว่าขอเป็นอะไหล่แท้ทั้งหมด แต่สุดท้ายพอเข้าอู่ ช่างก็บอกว่า แนะนำให้เอาอะไหล่จากไต้หวัน(ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ) ถูกกว่ากันเยอะเลย -_-''

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 10:07:28 »
ไปอู่ให้ช่างตีราคาแล้วก็ต้องคุยกับคู่กรณีดูครับ
พยายามตกลงกันให้จบและตำรวจเป็นพยานลงบันทึกไว้เป็นหลักฐานด้วย
จบจากเคสนี้แล้วควรทำประกันไว้ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:49:43 »
ลองตีราคาดูก่อนครับ
ราคาเห็นตามพี่เนยว่า 7-8 หมื่นบาท
สมมุติคู่กรณีสู้ราคาไม่ไหว
ก็ให้เค้าผ่อนเป็นงวดให้ก็ได้ครับ
ตำรวจจะลงบันทึกที่เรากับคู่กรณีตกลงกันไว้ให้
คนรู้จักผมโดนชน
รถพัง คนบาดเจ็บ คุ๋กรณีต้องชดใช้ค่าเสียหายรวมๆ2แสน
เค้าก็ขอผ่อนส่งเอาครับ งวดละ5หมืน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 13:52:39 »
ค่าซ่อมเบิกอะไหล่ รวมค่าแรงสุด น่าจะประมาณ 150,000 บาท อันนี้รวมถึงราคาในสิ่งที่มองไม่เห็น เช่น

เกี่ยร์พังไหม หม้อน้ำพังไหม

อู่จะรู้ราคาที่แน่นอนได้ต้องถอดแต่ละส่วนมาตีราคา+ค่าช่าง