ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเสียงระบายไอเสีย  (อ่าน 6740 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เรื่องเสียงระบายไอเสีย
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 15:44:46 »
มีใครเคยทำได้เสียงนี้มาแล้วบ้างมั้ยครับ หรือว่ามีที่ไหนทำได้มั้ยครับ รบกวนขอเบอติดต่อร้านและสถานที่หน่อยครับผม ทางPMก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: เรื่องเสียงระบายไอเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 16:41:15 »
ไม่แนะนำอ่ะครับมันดังเกิน หนวกหูชาวบ้านชาวช่องเค้า >:(

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 17:14:52 »
เสียงดัง = ไม่มีหม้อพัก

ไม่มีหม้อพัก = ไม่มีตัวซับเสียง

ถ้าทำแล้วคิดว่าความเท่ของตัวเอง เรื่องของตัวเอง มีความสุขก็ทำเถอะครับ
ในทางกลับกัน ถ้ารบกวนชาวบ้าน ก็อย่าทำเลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 17:38:25 »
ขออภัยนะครับ เสียงเหมือนรถกระบะส่งผักส่งของ แถวเชียงใหม่ ;D ;D

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 17:43:03 »
น่าจะหาไมค์ดีๆทนๆตัวเล็กๆมาจ่อตรงท่อไอเสีย ที่ทำให้ดูมาตราฐานหน่อย แล้วเข้าสัญญาณ input ที่เครื่องเล่นได้เนาะ ออกลำโพง คงไพเราะ มันส์ไปเลย อยากให้ดังเท่าไหนก็ปรับเอาให้สะใจคนนั่งข้างในเลย หรือมีซอฟเวอร์เสียงท่อทำงานตามการเหยียบคันเร่งของรถ แล้วออกลำโพงดีๆ  ปรับเสียงท่อได้หลายแบบ แล้วแต่จะเลือกเอา อิๆ ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 17:49:15 »

ได้ยินในคลิปแว่วๆว่าเหลือแต่ muffler เดี่ยวๆ

แสดงว่าไม่มีพักกลาง ระวังเรื่องเสียงดังละกันครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 18:01:15 »
   เครื่องดีเซลหรือครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 18:23:31 »
ใช่ครับ เครื่องดีเซลล์ ของจริงเสียงอย่างเบาเลยครับ เคยได้ยินวิ่งผ่าน

มีใครพอรู้มั้ยครับ ที่ไหนทำได้เสียงแบบนี้ ดุๆกับมีเสียงฟิ้วว ฟิ้วว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 19:13:36 »
ขออภัยนะครับ เสียงเหมือนรถกระบะส่งผักส่งของ แถวเชียงใหม่ ;D ;D

กด Like เลย ฟังแล้วนึกถึงรถกระบะคอนเดียวเสริมแหนบใส่คอกสูงๆเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:11:06 »
เอาท่อ ขนาด 1 นิ้ว เจาะหลังข้ออ่อน ได้แน่นอนเสียงนี้ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:55:40 »
ผมก็คิดว่าเสียงเหมือนรถกระบะส่งของจริงๆ เดี๋ยวนี้นิยมกันจริงให้เสียงturboดังๆเนี้ย สุดจะรำคาญหนวกหูมาก  พวกเครื่องturboตัวแรงทั้งหลายอย่าง GTR วิ่งผ่านมาไม่เห็นจะเคยได้ยินเสียงturboลั่นทุ่งขนาดนี้เลยครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:04:27 »
ผมสงสัย เป็นไปได้ไหมที่จะแต่งให้เสียงเหมือน F1

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:06:22 »
ผมว่าถ้าเคยเห็นตัวจริงตอนวิ่งผ่าน ก็ลองติดต่อคุยกับเจ้าของรถเลยดีมั้ยครับ
แค่ฟังเสียง แล้วให้เดาสูตรว่าทำมายังไง คงจะตอบยากครับ

แต่...ชอบเสียงนี้จริงจริงใช่มั้ยครับ ผมหลับตาฟังแล้วนึกว่าพวกรถกระบะส่งของเก่าเก่าเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:04:17 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับแต่ที่ไม่ใช่คำตอบก็ไม่เป้นไรครับ

ผมก็คิดว่าเสียงเหมือนรถกระบะส่งของจริงๆ เดี๋ยวนี้นิยมกันจริงให้เสียงturboดังๆเนี้ย สุดจะรำคาญหนวกหูมาก  พวกเครื่องturboตัวแรงทั้งหลายอย่าง GTR วิ่งผ่านมาไม่เห็นจะเคยได้ยินเสียงturboลั่นทุ่งขนาดนี้เลยครับ

แต่ในคลิป มันไม่ใช่เสียงเทอโบนะครับ ฮ่าๆ  :D

แล้วก็โชคดีที่คนส่วนใหญ่บนถนนไม่มีใครหลับตานะครับ เพราะฉะนั้นเสียงแบบนี้ของพวกรถสปอร์ตสวยๆ ผมถึงไม่เคยเห็นมีคนคอมเม้นว่าเสียงเหมือนรถกระบะส่งของ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 22:18:34 โดย liker »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:07:48 »
ลองถามในยูทูบสิครับ น่าจะได้เรื่องนะ (ถ้าเขายังเข้าดูอยู่)
แต่เสียงคล้ายๆรถทหารเลยครับ ตอนอยู่ค่าย ได้ยินแล้วจะมีอาหาร

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 03:11:48 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับแต่ที่ไม่ใช่คำตอบก็ไม่เป้นไรครับ

ผมก็คิดว่าเสียงเหมือนรถกระบะส่งของจริงๆ เดี๋ยวนี้นิยมกันจริงให้เสียงturboดังๆเนี้ย สุดจะรำคาญหนวกหูมาก  พวกเครื่องturboตัวแรงทั้งหลายอย่าง GTR วิ่งผ่านมาไม่เห็นจะเคยได้ยินเสียงturboลั่นทุ่งขนาดนี้เลยครับ

แต่ในคลิป มันไม่ใช่เสียงเทอโบนะครับ ฮ่าๆ  :D

แล้วก็โชคดีที่คนส่วนใหญ่บนถนนไม่มีใครหลับตานะครับ เพราะฉะนั้นเสียงแบบนี้ของพวกรถสปอร์ตสวยๆ ผมถึงไม่เคยเห็นมีคนคอมเม้นว่าเสียงเหมือนรถกระบะส่งของ ;)

หลับตานึกว่ากระบะส่งของ ตอนลืมตาก็คงพูดว่า โฟกัสคันนั้นเสียงเหมือนกระบะส่งของเลยไงครับ

คุณน่าจะยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างจากคนอื่นอื่นบ้างนะครับ ก่อนจะมาตอบอะไรแบบนี้
และรถสปอร์ตสวยสวยก็ยังไม่มีคันไหนวางดีเซล หรือมีเสียงแบบนี้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 03:19:40 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 03:18:39 »
เรื่องความชอบว่ากันไม่ได้ อย่าให้ดังเกิน กฏหมายกำหนดเเร้วกัน

เเต่เสียงสปอร์ต มันคนละเเนวกับในคลิป เลยครับ

จัดให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 03:35:58 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:35:25 »
   ผมชอบเสียงนี้มากกว่า  ใช้เครื่องของ F 14  เขาทำขายอยุ่ จขกท.ลองติดต่อดู

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 12:18:46 »
   ผมชอบเสียงนี้มากกว่า  ใช้เครื่องของ F 14  เขาทำขายอยุ่ จขกท.ลองติดต่อดู

:Dฮ่าๆ ชอบจริงครับเสียงนี้ แต่เกิดมาพึ่งได้ยินออกจากรถครั้งแรกเลยครับนี่ ถึงรถยนต์จะทำได้จริงคงครึ่งล้านแหงๆเลยครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:54:54 »
เอาท่อ ขนาด 1 นิ้ว เจาะหลังข้ออ่อน ได้แน่นอนเสียงนี้ 

ตามนี้เลยครับ หรือ ลองถามอากู๋  "ท่อปุ๊ว" ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:58:03 »
มันคือเกลียว moroso ที่เค้าคุยกันไว้ในนี้  http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=9867.0

เบอติดต่อร้านผมเคยเก็บไว้ในโทรศัพกะว่าไว้มีเงินจะไปทำใส่บ้าง แต่โทรศัพดันหายยยยย เดี๋ยวหาเจอแล้วจะบอกต่อนะคร้าบ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com