ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ camry ใหม่หรือใช้ w210 ต่อไปดีครับ  (อ่าน 38248 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ซื้อ camry ใหม่หรือใช้ w210 ต่อไปดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:43:19 »
ตอนนี้ใช้ e230 w210  อยู่ เลขไมล์ 150000 มีคนขับรถ 90%
พอดีได้ไปลองนั่ง camry ใหม่ ก็สวยใช้ได้ แต่ไม่เคยใช้รถยี่ปุ่นเลย
ไม่ทราบว่ามีความคิดเห็นยังไงกันครับ เอาด้าน
ปลอดภัย
นุ่มนวล
ภาพลักษณ์
ค่าใช้จ่าย
ใช้ในเมือง 80% ครับ วันละ 20 โล

ออฟไลน์ burutrad

Re: ซื้อ camry ใหม่หรือใช้ w210 ต่อไปดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:45:37 »
วันละ 20 กิโลนี่ขับเบนซ์ดีกว่าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื้อ camry ใหม่หรือใช้ w210 ต่อไปดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:47:26 »
ขับน้อยมากครับ

;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:48:35 »
ความปลอดภัย ผมเชื่อว่ารถญี่ปุ่นตอนนี้ โครงสร้างแข็งแกร่งมากกว่ารถยุโรป 10 ปีที่แล้ว
                      แต่ Camry ไม่มีม่านถุงลม ทั้งๆที่ควรจะมี (ไม่ทราบ W210 ในไทยมีรึยัง)
ความนุ่มนวล    ไม่ทราบครับ แต่คิดว่าไม่ต่างกันมากหรอก(มั้ง)
ภาพลักษณ์       Mercedes-Benz ถึงจะเก่าแต่ยังเป็นต่อเยอะ
ค่าใช้จ่าย         Camry จุกจิกน้อยกว่า ประหยัดกว่าแน่นอนทั้งค่าซ่อมและอัตราสิ้นเปลือง แต่ใช้น้อย คงใช้เวลานานกว่าจะคุ้ม

**มีคนขับรถ 90% จัด Camry Hybrid Navi ไปเลยโลดครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:52:17 »
ถ้าเจ้า w210 ไม่มีปัญหาอะไรใช้ต่อไปเถอะครับ ถ้าไม่นับโครงสร้างตัวถังซับแรงกระแทกกับการประหยัดน้ำมันที่ดีกว่าของแคมรี่แล้วที่เหลือเบนซ์ชนะหมดแหละ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 20:54:04 »
เอา MB ไปเทียบกับรถยุ่นเนี่ยนะครับ  ;D

ถ้าอยู่ประเทศอื่นที่ไม่ใช่ Thailand ของพวกเรา ผมว่าสามารถเทียบได้นะครับ

แต่เนื่องจากอยู่ไทยครับ... ใช้ Mercedes ต่อไปครับ ^^

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:25:09 »
Benz ครับ อีกหนึ่งเสียง

เพิ่มตัวเลือกครับ
Teana 250XV Sport Seriesไปเลยครับ (วิ่งน้อยอย่างนี้ ไม่ต้องซีเรียสเรื่อง Hybrid ;) )
ม่านถุงลมครบเซ็ท VDC, TCS, EBS, BA
ขับเองหรือไม่ นั่งหลัง ก็ได้
(มีบทFull Review ของคุณJ!MMY นะครับ)

H-1 เลยครับ นั่งสบายกว้างขวางแน่นอน ถ้ามีคนขับอยู่แล้ว  ;D

popdemonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:41:41 »
จริงหรอครับที่รถญี่ปุ่นปัจจุบันโครงสร้างปลอดภัยมากกว่ารถยุโรป10ปีที่แล้ว แค่สงสัยเฉยๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:45:14 »
จริงหรอครับที่รถญี่ปุ่นปัจจุบันโครงสร้างปลอดภัยมากกว่ารถยุโรป10ปีที่แล้ว แค่สงสัยเฉยๆ

ถ้าดูจากผล crush test รถยุโรปรุ่นเก่าๆประมาณสิบปีที่แล้วขึ้นไปเละกว่ารถญี่ปุ่นสมัยนี้แน่นอนครับ เสา A งอกันเป็นเรื่องปกติแต่ก็ยังดีกว่ารถญี่ปุ่นที่เสา A หักไปเลยในรุ่นเล็กๆ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:49:19 »
ขึ้นอยู่กับว่าพี่ทำงานอาชีพ อะไรครับ  แล้วพี่ก็ยังมีพนักงานขับรถให้อีกด้วย

ถ้าพี่ทำธุรกิจใหญ่โต เลือกรถยุโรปไปเลยครับ ออกใหม่ก็ให้เลือกรถยุโรปครับ

ถ้าพี่เป็นพนักงานบริษัทธรรมดา ก็รถ Camry จะสมฐานะครับ

ถ้าพี่เป็นพนักงานบริษัทแต่มีตำแหน่งสูง ก็รถ Camry จะสมฐานะครับ

ถ้าพี่เป็นพนักงานบริษัทแต่มีตำแหน่งสูงมาก ก็รถ ยุโรป ถึงจะสมฐานะครับ   ;)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 21:59:11 »
ไปดูใน EuroNcap ได้ 4 ดาวอะครับ W210
ถึงจะวิ่งน้อยแต่รถติดเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ ประมาน 1.5 ชมได้ สำหรับ ไปกลับ 20 กม
ก็ทำงานหลายอย่างนะครับ มีไรทำหมด 555

ขอบคุณทุกความเห็นและรอฟังต่อครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:04:57 »
ถ้ายังวิ่งได้ ใช้ให้มันหมัอายุไปเลยก็ได้ครับ คนยังใช้ 124 ที่เป็นรุ่นก่อนหน้ากันเยอะอยู่เลย
มีตำแหน่งสูงมาก ก็รถ ยุโรป ถึงจะสมฐานะครับ   ;)

ยุโรป แบบไหนล่ะครับ ไม่ระบุก็อาจจะไม่สมฐานะชัดเจน อย่าง ฟาเบีย กับ LS ล่ะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:14:25 »
http://www.euroncap.com/tests/mercedes_benz_e_class_1998/50.aspx

ดูแล้วไม่ว่ารถอะไรอุบัติเหตุนี่น่ากลัวจิงๆ ขับขี่ปลอดภัยกันนะครับทุกท่าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:26:23 »
ถ้ายังวิ่งได้ ใช้ให้มันหมัอายุไปเลยก็ได้ครับ คนยังใช้ 124 ที่เป็นรุ่นก่อนหน้ากันเยอะอยู่เลย
มีตำแหน่งสูงมาก ก็รถ ยุโรป ถึงจะสมฐานะครับ   ;)

ยุโรป แบบไหนล่ะครับ ไม่ระบุก็อาจจะไม่สมฐานะชัดเจน อย่าง ฟาเบีย กับ LS ล่ะ

ขอโทษทีครับ ที่ไม่ได้แจ้งว่ายี่ห้ออะไรครับ ประมาณว่า ถ้าเป็นบริษัทชั้นนำทั่วๆไป เค้าจะใช้ รถเป็นสัญลักษณ์การบอกตำแหน่งหน้าที่การงานครับ

ประมาณว่า ALtis = ผู้บริหารชั้นต้น
                Camry = ผู้บริหารชั้นกลาง
               BMW S5 = ผู้บริหารชั้นสูง
               MB  E300 ขึ้นไป = กรรมการผู้จัดการใหญ่ขึ้นไป

ในเมื่องไทย รถยุโรปจะดูดีมีภาษีมากกว่ารถหรูจากยี่ปุ่นครับ ไม่รู้ว่าทำไม ถ้าในราคาที่เท่ากัน คนไทยจะเลือกซื้อรถยุโรปเป็นส่วนมากครับ
ทั้งที่วัสดุอุปกรณ์และเทคโนโลยีของรถจากญี่ปุ่นอาจสูงกว่าด้วยซ้ำ งง

หรือถ้าทำธุรกิจระดับ ไม่เกิน 5 ล้านบาท Camry Accord ยังพอน่าเชื่อถือ
แต่ถ้าหลัก 5-10 ล้านขึ้น คงต้องรถยุโรปอย่างเดียวแล้วครับ เพราะลูกค้าคงดูความน่าเชื่อถือมากกว่าเวลาเจราต่อรองธุรกิจครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:26:51 »
ความปลอดภัย ระหว่าง taxi altis พี่โฬม กับวอลโว่ 960 ปี1995 วิ่งหันหน้าชนกันซัก 60km/h ณ วันนี้ผมถือหาง altis ล่ะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:41:11 »
เป็นผมหล่ะจะยอมอยู่กับ W210 ไปอีกนานครับ

(ปัจจุบันที่บ้านก็มี W124 อายุสิริครบ 20 ปีพอดี)
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:44:20 »
ขึ้นกับสภาพ 210 ครับ ถ้าอยู่อู่บ่อยมาก ผมก็ไปหา Camry

แต่ถ้า 210 ไม่โยเยมาก ผมก็ขับต่อไปครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 22:52:10 »
เบนซ์แม้จะได้ แบรนด์ แต่ผมว่ามันเก่าเกินไปแล้วครับ

เจ้าของกระทู้ เปลี่ยนรถใหม่ดีกว่า  

Camry  ตัว Top น่าสนม๊ากครับ

อ๊อฟชั่น สเปค ไม่ได้น้อยไปกว่ารถยุโรปเลย  แต่น่าติ ตรง ยังไม่มีถุงลมข้าง เนียละ

แต่ผมคิดว่า ในรุ่นไมเนอร์เชนส์ แคมรี่ จัดเต็มกว่านี้แน่ครับ

ถ้าเอาสองตัวเลือกนี้ ผมแนะนำแคมรี่ครับ  

---------------

ปลอดภัย - รถต่างกันสิบปี  เทคโนโลยีใหม่ ย่อมดีกว่าครับ  ผมว่าแคมรี่ เหนือกว่าครับ
นุ่มนวล - ก็แคมรี่อีกแหละครับ  รถใหม่กับรถเก่า
ภาพลักษณ์ - เบนซ์ดีกว่าในภาพลักษณ์แน่นอนครับ 
ค่าใช้จ่าย - รถญี่ปุ่นประหยัดกว่าเยอะเลยครับ ค่าบำรุงดูแลรักษา การซ่อม โตโยต้า เนี่ยผมว่า ดีสุดแล้วนะ ในรถญี่ปุ่น 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 22:57:25 โดย thepowermancity »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:06:58 »
มีตำแหน่งสูงมาก ก็รถ ยุโรป ถึงจะสมฐานะครับ   ;)

ขอโทษทีครับ ที่ไม่ได้แจ้งว่ายี่ห้ออะไรครับ ประมาณว่า ถ้าเป็นบริษัทชั้นนำทั่วๆไป เค้าจะใช้ รถเป็นสัญลักษณ์การบอกตำแหน่งหน้าที่การงานครับ

ประมาณว่า ALtis = ผู้บริหารชั้นต้น
               MB  E300 ขึ้นไป = กรรมการผู้จัดการใหญ่ขึ้นไป

ในเมื่องไทย รถยุโรปจะดูดีมีภาษีมากกว่ารถหรูจากยี่ปุ่นครับ ไม่รู้ว่าทำไม ถ้าในราคาที่เท่ากัน คนไทยจะเลือกซื้อรถยุโรปเป็นส่วนมากครับ
ทั้งที่วัสดุอุปกรณ์และเทคโนโลยีของรถจากญี่ปุ่นอาจสูงกว่าด้วยซ้ำ งง

หรือถ้าทำธุรกิจระดับ ไม่เกิน 5 ล้านบาท Camry Accord ยังพอน่าเชื่อถือ
แต่ถ้าหลัก 5-10 ล้านขึ้น คงต้องรถยุโรปอย่างเดียวแล้วครับ เพราะลูกค้าคงดูความน่าเชื่อถือมากกว่าเวลาเจราต่อรองธุรกิจครับ

เข้าใจในสิ่งที่จะสื่อครับ แต่ที่ผมสื่อคือรถจากยุโรปเนี่ย ไม่จำเป็นต้องแบ่งเป็นขั้นแบบนี้เสมอไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:19:59 »
ไม่ใช่แค่เท่ากัน แต่ส่วนตัวผมว่าดีกว่าครับ (ส่วนตัวนะครับ)

แต่ยกเว้นวอลโว่ครับ ซามูไรกับนาซีขยาด
ตัวอย่างรถยุโรปยุค 1995-2000
คลิปนี้ของ IIHS
ที่เหลือของ Euro Ncap

คลิปนี้ Jazz GE

Camry ACV30

แต่สมมุติเอา Jazz GE ไปซัดกับ W210 Jazz คันเล็กกว่ารับแรงปะทะมากกว่า ผลจะไม่เป็นอย่างที่เห็นในคลิป
ในคลิปเค้าเอาชนวัตถุนิ่งๆ action= reaction  ;D

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:20:36 »
มีตำแหน่งสูงมาก ก็รถ ยุโรป ถึงจะสมฐานะครับ   ;)

MB  E300 ขึ้นไป = กรรมการผู้จัดการใหญ่ขึ้นไป

เข้าใจในสิ่งที่จะสื่อครับ แต่ที่ผมสื่อคือรถจากยุโรปเนี่ย ไม่จำเป็นต้องแบ่งเป็นขั้นแบบนี้เสมอไปครับ

ครับ  :D

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:32:12 »
เชียร์แคมรี่ครับ เที่ยบกับทุกๆบาทของเงินที่จ่ายไปรถญี่ปุ่นคุ้มกว่าครับ ฝรั่งที่เมืองนอกก็ยังพูดกันแบบนี้  ::)

keanetona

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:34:49 »
ถ้า W210 ตัวแรกค่อยพิจารณาครับ แต่ W210 ตัวเฟซลิฟท์ เครื่อง V6 18วาล์ว ขับคันเดิมเถอะครับ ผมได้เคยลองขับ W210ตัวเฟซลิฟท์ระยะใกล้ๆผมว่ามันจัดกว่าเครื่องเดิมที่ลากใช้มาตั้งแต่ W124 อยู่พอสมควรครับ (แต่ W211 ขับได้ทันใจกว่านิดนึงครับ)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:37:11 »
เคยถามพวกอู่รถ + รูปตามข่าว เขาบอกว่ารถยุโรปมีกันชนและคานกันกระแทกหนากว่ารถญี่ปุ่น ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 23:48:03 »
ถ้าประเด็นหลักๆคือการเปลี่ยนรถเพราะเหนื่อยหน่ายกับความจุกจิกและค่าบำรุงรักษา อันเนื่องมาจากอายุการใช้งานของรถ
อันนี้ผมว่าผมเห็นคนรู้จัก ญาติผู้ใหญ่สนิทๆที่นับถือกัน เปลี่ยนจากยุโรปมาคบญี่ปุ่นด้วยเหตุผลนี้กันเยอะ
แต่ผมก็เห็นคนเหล่านี้แอบบ่นแอบคิดถึงรถยุโรปตัวเองที่ขายไปแล้วอยู่เรื่อยๆ โดยเฉพาะในแง่ของความสะดวกสบายและสมรรถนะ(ไม่ได้แปลว่าความแรงอย่างเดียวนะครับ)

คุณจขกท.อยากเปลี่ยนเพราะสาเหตุอะไรล่ะครับ เหตุผลด้านค่าบำรุงรักษา ความจุกจิก หรือเพราะกิเลสอยากได้รถใหม่ล้วนๆ?

.-_-.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 00:01:07 »
ก็มีซ่อมบ้าง แต่ก็ไม่แพงครับ ปีละประมาณ 2 หมื่น เข้าซ่อม 1-2 ครั้งต่อปี
รถใหม่ก็คงไม่ต้องซ่อม แต่ต้องเสียเงินเพิ่มเกือบล้านน่ะครับ จึงไม่แน่ใจว่าจะคุ้มกับเงินที่ลงทุนหรือไม่
รถเก่าก็ยังใช้ได้ แค่เห็นแล้วอันใหม่ + สวยดีน่ะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 00:16:29 »
ก็มีซ่อมบ้าง แต่ก็ไม่แพงครับ ปีละประมาณ 2 หมื่น เข้าซ่อม 1-2 ครั้งต่อปี
รถใหม่ก็คงไม่ต้องซ่อม แต่ต้องเสียเงินเพิ่มเกือบล้านน่ะครับ จึงไม่แน่ใจว่าจะคุ้มกับเงินที่ลงทุนหรือไม่
รถเก่าก็ยังใช้ได้ แค่เห็นแล้วอันใหม่ + สวยดีน่ะครับ
ยังไม่บ่อยเท่าไหร่ เอาคุ้มก็ใช้ไปต่อดีกว่าครับ
(หรืออาจจะอยากติดแก้สเพื่อลดค่าเชื้อเพลิงด้วย)

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 01:03:01 »
ผมใช้ปลาวาฬ140อยู่ และมีteana j32
กับw204face lift

ให้เทียบความนุ่มนวลหนักแน่นความสบายของช่วงล่างแล้วw140ยังชนะเลิศในทั้งหมด
ขายไม่ลง

จะมีแค่ข้อเดียวเท่านั้นที่จะทำให้ต้องคิดขาย140ทิ้งคือถ้าคุณซ่อมบำรุงไม่ไหวหรือขี้เกียจซ่อมมันเพราะรถเก่ามันมีเรื่องจุกจิก
แต่จริงๆแล้วค่าซ่อมw140ก็ตกปีละไม่เกิน2หมื่น แล้ว4-5ปีก็จะมีซ่อมใหญ่ซัก5หมื่นซึ่งผมว่าเฉยๆสำหรับรถยุโรป
วอลโว่ยังซ่อมแพงกว่านี้อีกมีหลักแสน

สิริรวมแล้วเลยไม่ขายเพราะถ้าจะซื้อใหม่ให้ได้ดีขนาดนี้ต้องจ่ายหลายล้าน แค่ค่าซ่อมปีละไม่กี่หมื่นถูกกว่าค่าผ่อนรถใหม่อีก
แต่ถ้ารถคุณเริ่มจุกจิกกวนใจใช้แล้วไม่สบายใจจนเดือดร้อนเสียการเสียงาน ก็ควรเปลี่ยน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 01:30:45 »
เรื่องภาพลักษณ์
Benz ตากลม W210 อายุมากกว่า 10 ปีแล้ว
เทียบกับ
Toyota Camry ปี 2011 อายุ 1 ปี

ทั้งคู่ มาจอดรถที่โรงแรม
ยามรีบวิ่งมายกกรวยขวางที่จอดรถ เปิดให้ Benz เข้าไปจอด
แต่  Camry อายุ 1 ปี  ต้องวนหาที่จอดเอง

เหตุการณ์นี้ เจอได้บ่อยๆครับ

เมื่อเหตุการณ์นี้ เกิดซ้ำในปีถัดไป
เมื่อ Benz ตากลม W210 อายุมากกว่า 10 ปีเหมือนเดิม
กับ Toyota Camry ปี 2012 อายุ 1 ปี

คุณคิดว่า กรวยที่ขวางที่นั้น จะถูกยก เปิดทางให้กับรถคันไหน ?

เรื่องความปลอดภัย
จาก euro ncap
W210 ได้ 4 ดาว
Camry โฉมใหม่ไม่รู้ได้กี่ดาว แต่โฉมเก่าได้ 4 ดาว

เรื่องความนุ่มนวล
W210 กลิ่นหนัง ขนาดเบาะนั่ง ช่วงล่างให้ความหนุบหนับ มั่นใจกว่าในความเร็วสูง แต่เสียงดังรบกวนมากกว่า Camry ใหม่
(แต่ต้องซ่อมให้ถึงด้วยนะ )

เรื่องค่าใช้จ่าย
การซ่อมบำรุง
Camry ใหม่เหนือกว่าชัดเจน
ลดปัญหาการซ่อมบำรุง ไปได้ในระยะ 5 ปีแรก

ค่าเชื้อเพลิง
ขับวันละ 20 กม. แทบไม่มีความแตกต่าง

สรุป
จากโจทย์ที่ให้
Camry มีชนะอยู่ข้อเดียว คือ ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง
ความนิ่มนวล สูสี
นอกนั้น Benz ชนะขาดครับ

เจ้านายอย่างคุณ อยากเปลี่ยน Benz เป็น Toyota ทำไมครับ
Benz ถึงจะเก่า แต่ก็เก๋ากว่านะครับ

ใช้ Camry มีคนขับให้
บุคคลภายนอกมอง ส่วนมากนึกว่า คนขับรถคือเจ้าของรถ แล้วก็ขับรถมาส่งญาติ(ตัวคุณ)

ใช้ Benz มีคนขับให้
บุคคลภายนอกมอง คนขับก็คือคนขับ คนนั่งคือเจ้านาย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:12:47 »
   CAMRY  ครับ

สบายกว่า  ใหม่  ไม่ต้องซ่อม