ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่องนิสัยของคนขับรถในแต่ละประเทศ  (อ่าน 8210 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
คือผมได้พูดกระทู้รอบที่แล้วคิด นิสัยของคนขับรถตู้ แล้วมีอีกเรื่องนึงคือว่า

ผมไปแชร์คนที่มีประสบการณ์ขับรถคนหนึ่ง อยากรู้ว่า เดี๋ยวนี้คนขับสมัยนี้ มักชอบขับปาดหน้าคนอื่น หรือ ขับข้าวิ่งเลนซ์ขวา เมาแล้วขับ ชนรถคนอื่น ไม่สนใจอะไรเลย นิสัยเสื่อมมาก สารพัดไปหมด ยิ่งถ้าเป็นรถเช่า ก็เกิดขึ้นกันไปใหญ่อีก รับไม่ได้ในสังคมไทยกับสังคมจีน เต็มไปด้วยคนขับไม่สนใจอะไรเลย แก่งแย่งชิงดี ไม่เข้มงวดมากพอ แล้วถ้าไปเมืองนอกแล้วไปทำตัวนิสัยแบบบ้านเรา คุณจะรับมือพวกนี้กันไว้อย่างไร เช่น ตำรวจยิงปืนช็อตผู้กระทำผิด ลงจากรถ เพิกถอดใบขับขี่ เป็นต้น
และยิ่งถ้าเป็นรถหรู แล้วมีคนขับไปปาดรถเรา ทั้งๆที่เต็มไปด้วย เทคโนโลยีล้วนๆ เช่น Audi BMW Lexus Mercedez-Benz Volvo Chevrolet Ford แม้กระทั่งรถในประเทศแถบตะวันออก คุณจะคิดอย่างไรครับ ขอบคุณครับ   :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 18:44:38 โดย Bangkok Fiesta EX »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ natarmy

• Newbie
  • *
Re: ว่าเรื่องนิสัยของคนขับรถในแต่ละประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 16:16:24 »
อ่านไม่เข้าใจอะครับ รบกวนแบ่งเว้นวรรค กับเรียบเรียงคำใหม่ บางอันเหมือนมันไม่เป็นประโยค.   หรือว่าผมไม่เข้าใจเองหว่าา อ่านสามรอบปล้วยังงงๆตอบไม่ถูก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ว่าเรื่องนิสัยของคนขับรถในแต่ละประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 16:56:23 »
สรุปง่ายๆนะครับ ถ้าไปบ้านนอกแล้วขับรถสไตล์บ้านเรา ... ไม่ต้องมองไกลขนาดนั้น เมื่อปีก่อนเคยมีดราม่าในเวปต้องห้ามที่คนกรุงเทพหนีน้ำท่วมไปขับรถตามต่างจังหวัดจนคนบ้านเขาด่ากันจนเวปแทบแตกมาแล้วครับ

แต่บอกได้ว่าช่วงนี้คนกรุงเทพขับรถไดัแย่มาก หลายคนขับช้าราวกับกำลังทอดน่องอยู่ บางคนก็ถือโทรศัพท์คุยตอนขับรถ ตอนนี้มือถือเขาแถมสมอลทอล์คมาให้กับทุกเครื่องแต่กลับไม่ยอมใช้ จะถือโชว์อย่างเดียว

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:21:47 »
ผมไม่เคยไปอังกฤษ
แต่เพื่อนผมเล่าให้ฟังเค้าบอกว่า ที่โน่นวิ่งรถเหมือนเมืองไทย ซ้ายช้า ขวาเร็ว จริงๆ เล้นขวาสุดเพื่อนผมมันบอกเค้าจะวิ่งประมาณ 100 ไมล์/ชม เล้นกลางก็จะลดลงมา ส่วนซ้ายสุดจะเป็นรถบรรทุกและ city car วิ่งครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:26:46 »
คนจีนขับรถสันดานดิบกว่าคนไทยเยอะ

promt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:29:39 »
อ่านไม่เข้าใจอะครับ รบกวนแบ่งเว้นวรรค กับเรียบเรียงคำใหม่ บางอันเหมือนมันไม่เป็นประโยค.   หรือว่าผมไม่เข้าใจเองหว่าา อ่านสามรอบปล้วยังงงๆตอบไม่ถูก

เหมือนกันเลย

แต่ผมแค่อ่านไป 2 รอบ

งงๆ  ::)

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:48:28 »
100 mph ???? โห เีร็วมาก
ในยุโรปคนขับนิสัยเสียๆก็มีนะ

แต่เรื่องน้ำใจ ผมว่าคนไทยไม่ค่อยมีหรอก น้อยอ่ะ หมายถึงในเรื่องการขับรถนะ
- ทางม้าลาย ไม่เคยมีคนจอดให้ข้าม น้อยมากที่จะจอด
- เวลาผมจะเปลี่ยนเลน 8/10 ไม่ยอมให้เข้าง่ายๆ ต้องปาดจริงๆ
- แซงซ้ายแซงขวามั่วไปหมด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:09:19 »
เข้าขั้นขับเลวเลยนะครับ รัสเซีย จีน  อินเดีย ไตหวัน  ส่วนไทยเราไม่ติด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:27:23 »
ผมว่ามันเป็นจิตใตสำนึกของคนเรามากกว่าเน๊อะ ในความคิดผม ผมคิดว่า ตราบใดที่เราวิ่งเลนขวาแล้วเจอรถมาเร็ว แน่นอน ถ้าสามารถหลบได้ก็ควรหลบ ถึงแม้ว่ากฎหมายจะกำหนดไว้ว่าไม่เกิน120(บนทางด่วน) คุณก็ขับที่120พอดี แต่เจอรถช้ากว่าก็ต้องควรที่จะหลบ แล้วที่เหลือก็คงต้องเป็นหน้าที่ของตำรวจครับ และสัญญานไฟเลี้ยวต่างๆ ก็เช่นกัน ควรเปิดทุกครั้งที่จะเปลี่ยนเลน ผมว่าน่าจะช่วยลดอันตรายบนท้องถนนไปได้มากอยู่ อย่างน้อยๆ ก็อาจจะไม่เจอคนที่ขับปาดหน้ากัน แต่เรื่องเหตุผลอันนั้นก็ไม่ทราบว่าปาดเพราะอะไร บางคนเพราะว่ารีบ บางคนก็เพราะว่าเท่ อันนั้นก็เรื่องของเขาครับ แล้วเราจะใช้ชีวิตบนท้องถนนได้โดยไม่เครียด  :)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:32:06 »
ถ้าคุณขับรถถูกกฎระเบียบทุกข้อและมารยาทดีมากในประเทศไทย คุณจะโดนบีบแตรด่าอยู่บ่อยๆ มันเป็นเรื่องจริงอันน่าเศร้าของสังคมไทย  :-X :-X

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:51:01 »
ผมเคยขับรถที่อังกฤษ
ยอมรับเลยว่าคนที่นั่นเกือบทั้งหมด ขับรถตามกฏจราจร และที่สำคัญมีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางมากกว่าเมืองไทยครับ
ทำให้รู้ว่าคุณภาพชีวิตดีๆบนถนนมันเป็นยังไง

แต่เรื่องอื่น ขออยู่เมืองไทยดีกว่า  :D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:55:44 »
เคยไปออกทริป ต้องขับรถตามคนอินเดีย
(คนอินเดีย เป็นลูกค้าบริษัทผมมาประจำสาขาในไทย สนิทกันเลยไปออกทริปกันทั้งแผนก)

จะเลี้ยวก็เลี้ยว จะเบรคก็เบรค ไม่มีสัญญานไฟอะไรทั้งนั้น แต่ต้องให้เค้านำเพราะเค้ารู้ทาง
ผมขับตามอยู่ีดีๆ แม่มรู้ทั้งรู้ว่าผมขับตาม ผมกดไป 180 ยังตามไม่ทัน
รถผมวีออสคันกระจ้อย คนนั่ง 4 คน สัมภาระเพียบ
ต้องขับตามแอคคอด 2.4 (ที่ไม่เคยคิดเล้ยยย ว่ามีคนตามอยู่) เล่นเอาเหนื่อยแทบตาย

หลังจากกลับมาจากทริปนั้น การขับรถตามเพื่อนๆไปออกทริปไหนๆ เป็นเรื่องง่ายมากๆ

สมัยเรียนเพื่อนใน Section เป็นคนจีน บ้านรวย มาเรียนก็ได้รถไว้ขับ
เคยนั่งรถมันครั้งนึง ครั้งนั้นผมไม่เคยลืม และไม่มีครั้งที่สองอีกแล้ว

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 20:12:13 »
มีใครคิดเหมือนผมไหมครับ ขับรถเร็วๆ ประมาณ 120 กม/ชม ชึ้นไป (ทางตรงยาวๆ นะครับ)
โอกาสเกิดอุบัติ้หตุมีน้อยกว่าขับช้าแล้วแช่อ่ะครับ ขับช้าแล้วแช่ พอจะแซง พี่แกก็จะเปิดไฟเลี้ยวทำให้เราชะงักบ้าง ต้องเบรคบ้าง แต่ถ้า ทุกคันที่อยู่เลนขวาวิ่งที่ความเร็วสูงทุกคัน วิ่งไล่ๆ กันไป เบรคน้อย โอกาสเกิดอุบัติเหตุจะน้อยลงหรือเปล่าครับ
ส่วนตัว ผมขึ้นรถได้เห็นข้างหน้าว่างเหยียบมิดเลยครับ แต่ถ้ารถเยอะก็ค่อยแซงที่ล่ะคับ ไม่ร่อน ไม่มุด
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 20:14:11 »
 ;D ;D ที่ออส คนขับรถวินัยดีโคตรๆ ถ้าคุณจะข้ามถนนตรงทางม้าลาย คุณข้ามได้เรยไม่ต้องดูรถ รถทุกคัน จะหยุด ให้คุณเอง

ลองมาข้ามทางม้าลายเมืองไทยโดยไม่ดู  มีหวังโดนชนปลิว

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 20:44:09 »
ที่จีนตามเมืองธุรกิจ อย่างเสินเจิ้น ถนน4เลนแต่ขับกัน7-8เลน  ถ้าที่ไหนรถติด มองไปที่กระจกข้างแทบทุกครั้งจะเห็นว่ารถเราถูกเบียดห่างไม่เกิน1คืบมือ
ส่วนพวกอังกฤษ ออส  ข้ามถนนบนทางม้าลาย รถจะจอดให้90%+ ถ้ารถชนคนบนทางม้าลาย รถผิด100% แต่ไม่ใช่จะเดินลงไปแบบไม่้ดูอะไร ตายเอาง่ายๆ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:05:53 »
ผมไม่เคยไปอังกฤษ
แต่เพื่อนผมเล่าให้ฟังเค้าบอกว่า ที่โน่นวิ่งรถเหมือนเมืองไทย ซ้ายช้า ขวาเร็ว จริงๆ เล้นขวาสุดเพื่อนผมมันบอกเค้าจะวิ่งประมาณ 100 ไมล์/ชม เล้นกลางก็จะลดลงมา ส่วนซ้ายสุดจะเป็นรถบรรทุกและ city car วิ่งครับ

ตอนอยู่ UK นะครับ เมื่อปีที่แล้ว ได้เช่ารถขับ 5 ครั้งครับ รวมระยะทาง 3-4 พันกิโลเมตรนะครับ ประเทศเขาแปลกดีครับพวงมาลัยขวาเหมือนบ้านเรา แต่ตัวเลขบนท้องถนนใช้ Mile/Hour ครับ เวลาขับๆอยู่ป้ายบอก 1m ครับ ผมตกใจใหญ่ว่าอีก 1 เมตรเลี้ยว ทุกครั้งเลยจริงๆ !!

ผมไม่ทราบกฎจราจรที่ถูกต้องนะครับ เพราะใช้ใบขับขี่สากล ทำจากไทยไป ซึ่งจริงๆมัน valid แค่ 1 ปี หากเราอยู่เกิดต้องทำใบขับขี่ของ UK ครับ แต่ผมอาศัยว่า อยู่มาเกินแล้วแต่กลับมาไทยครั้งนึง เลยทำกลับไปใหม่ แล้วให้เขาดู Passport ว่าเราพึ่งมาครับ แต่ไม่ถูกต้องนะครับ กฎของรถเช่าอธิบายชัดเจน ถ้าโดนตำรวจจับ อาจจะซ-ว-ยได้ครับ พนักงงานเข้าเช็คแล้ว แต่คงไม่เข้าใจอะไรมากมายหรอกครับ เพราะ Passport เขาแทบจะไม่ต้องใช้ Visa เลย

การวิ่งรถของคน UK ในที่นี้ผมหมายถึงทั้ง England, Scotland, Ireland และ Wales นะครับ เขาจะวิ่งชิดซ้ายครับ เลน 3 เลน วิ่งกันชิดซ้ายหมด เลนกลางเอาไว้วิ่งถ้ารถซ้ายมือมีอยู่ แล้วต้องการแซง ส่วนเลนขวาสุดก็ไว้แซงเมื่อมีรถทั้ง 2 เลนซ้ายครับ พอแซงเสร็จแล้วพอประมาณทุกคันก็วิ่งกลับไปซ้ายหมดครับ ผมเลยเข้าใจว่ากฎหมายเขาชัดเจนว่าต้องวิ่งชิดซ้าย จะแซงค่อยออกขวา (เอ๊ะ เหมือนของไทยเราเลย ขับรถชิดซ้าย ออกขวาเมื่อต้องการแซง แต่ทำไมเขาทำได้ครับ 555+) ที่ผมเข้าใจแบบนี้ เพราะตอนเช่ารถขับครั้งที่สอง ของผมนั้น ผมก็นึกว่าเลนขวาสุดเท่านั้นครับที่เอาไว้แซง ผมก็วิ่งเลนกลางครับ ด้วยครับเร็วสบายๆ 100-110 กม/ชม ปรากฎว่า มีรถ BMW วิ่งมาด้านหลัง ขับขวาสุดมา น่าจะซัก 160-170 ครับ เขาก็บีบแตรมา ผมก็ดูว่าเอ๊ะ เราไม่ได้ชิดขวานี่ เขาบีบใครหรือปล่าว ปรากฎเขาก็มาตีคู่ครับ ไม่ได้มาหาเรื่องนะครับ แต่ชี้นิ้วบอกให้ไปทางซ้าย ไอ้เราก็งง เฮ้ย ตาแก่หาเรื่อง เดี๋ยวโดน (ตอนนั้นจอง Vauxhall Insignia แต่ได้ขับ Ford Focus ครับ...เครื่อง 1.6 เอง อิอิ) พอตาแก่แซงไปครับ เขาก็ขับให้ดูว่าพอแซงเสร็จให้ชิดซ้ายสุดตลอดทาง เราก็เลยเริ่มสังเกต... เออจริงด้วย ทุกคัน ขับเสร็จเลนมี 3 เลน แต่เขาวิ่งซ้ายสุดเท่ากันหมดครับ 2 เลนคือเลนกลาง กับเลนขวา โล่งจริงๆครับ

แล้วที่ตกใจกว่านั้น คือ รถเล็ก 4 ล้อแบบเรา กับรถบรรทุกใหญ่ วิ่งเท่ากันเลยครับ ขับกันดีมาก บางครั้งเราก็แซงเขา บางครั้งเขาก็แซงเรา ขับเป็นจังหวะมากครับ ชอบมากคือ เขาแทบจะไม่มี 3 แยก หรือ 4 แยกกันเลยครับ ใช้ระบบวงเวียนครับ เป็นระเบียบสุดๆ ไม่ว่าจะซิ่งมาแค่ไหน ถ้าเข้าวงเวียน รถในวงเวียนก็คือรถมาจากทางขวาไปก่อนครับ ทุกครั้งหยุดนิ่งมากๆ ไม่มีชนกันเลย ถ้ามาอยู่ไทย ก็คงเป็นวงเวียนใจหมากันทุกจุดไปครับ ^^

ขับรถมีวินัย ขับไวถ้าไม่มีรถเยอะได้ และขับให้ปลอดภัยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:11:46 »
ผมเคยขับรถที่อังกฤษ
ยอมรับเลยว่าคนที่นั่นเกือบทั้งหมด ขับรถตามกฏจราจร และที่สำคัญมีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางมากกว่าเมืองไทยครับ
ทำให้รู้ว่าคุณภาพชีวิตดีๆบนถนนมันเป็นยังไง

แต่เรื่องอื่น ขออยู่เมืองไทยดีกว่า  :D

ขับสนุกในเมืองนะครับ ถ้าขับลง the souths พวก Cornwall หรือขึ้น Highlands ก็ได้ฝึกปรือฝีมือ กับถนนสุดแคบ แคบจริงๆ แล้วก็ไร้เส้นจราจรครับ 555+ ผมกลับมาขับในไทย ตอนนี้จะบ้าเลยครับ รถเล็กๆมีเพิ่มขึ้น ถนนเท่าเดิม และทำไมคนขับกันได้ชิดขวาแต่วิ่งช้ามากๆเลยครับ ^^ เฮ้อออ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:19:01 »
เรื่องการขับรถ คงต้องยึดดูตามกฎและวินัยเป็นหลัก ประเทศไหนแย่ก็ต้องด่าตามจริงไป ประเทศไหนดี ก็เอาส่วนที่ดีของเขามาเป็นตัวอย่างครับ
- ทางม้าลาย ไม่เคยมีคนจอดให้ข้าม น้อยมากที่จะจอด
ผมหยุดเสมอแล้วครับ แต่หยุดไป ถ้าไม่เจอคนข้ามโง่ (มองไปอีกฝั่ง ไม่สบตาคนขับรถ ไม่ดูทางดีๆ) ก็เจอรถคันอื่นโง่ครับ เบื่อเหมือนกันแต่มันเป็นนิสัยไปแล้ว

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:57:44 »
นี่เป็นตัวบอกอย่างหนึ่งว่าทำไมบ้านเราถึงถูกจัดอยู่ในกลุ่มโลกที่สาม
ประเทศโลกที่สามก็แบบนี้แหล่ะครับเราต้องปรับตัวเพราะผู้คนส่วนมากจะเห็นแก่ตัวมากกว่าส่วนรวม/สาธารณะ(มันมีหลายปัจจัยที่ทำหั้ยคนเป็นแบบนี้)
คำว่า "ศิวิลัย" ผมว่าประเทศไทยคงอีกนานมากๆครับ

อยากหั้ยจับตามองจีนครับเพราะตอนนี้จีนก็ไม่ต่างกับเรามากนักสำหรับพฤติกรรมของคนขับรถบนท้องถนนแต่คนส่วนมากของเค้าพึ่งมีโอกาศ
ใช้รถกันไม่นานนี่เองแต่เชื่อว่าคนใน generationต่อไปของเค้าจะตามทันความเจริญของเมือง
และระบบทีวางใว้แล้วแน่ๆเหมือนทางฝั่งยุโรปหลายๆประเทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 22:13:09 โดย suttiruk »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 22:20:11 »
นี่เป็นตัวบอกอย่างหนึ่งว่าทำไมบ้านเราถึงถูกจัดอยู่ในกลุ่มโลกที่สาม
ประเทศโลกที่สามก็แบบนี้แหล่ะครับเราต้องปรับตัวเพราะผู้คนส่วนมากจะเห็นแก่ตัวมากกว่าส่วนรวม/สาธารณะ(มันมีหลายปัจจัยที่ทำหั้ยคนเป็นแบบนี้)
คำว่า "ศิวิลัย" ผมว่าประเทศไทยคงอีกนานมากๆครับ

อยากหั้ยจับตามองจีนครับเพราะตอนนี้จีนก็ไม่ต่างกับเรามากนักสำหรับพฤติกรรมของคนขับรถบนท้องถนนแต่คนส่วนมากของเค้าพึ่งมีโอกาศ
ใช้รถกันไม่นานนี่เองแต่เชื่อว่าคนใน generationต่อไปของเค้าจะตามทันความเจริญของเมือง
และระบบทีวางใว้แล้วแน่ๆเหมือนทางฝั่งยุโรปหลายๆประเทศ

ขอนอกเรื่องได้ไหมครับ

คือเคยไปทาน บุฟเฟ นานาชาติของคิงพาวเวอร์น่ะครับ ที่ซอยรางน้ำ ได้โปรกิน 2 คนจ่าย 1 ครับ

คนจีน หรือไต้หวันเนี่ยแหละครับ

ช่อง แช้ง ช่อง แช้ง ครับ ไม่เข้าแถวเลย ผมเข้าแถวอยู่เดินแซงไปตักเฉย เท่านั้นไม่พอ... ขากกก แล้วก็.. ถุย ต่อหน้าต่อตา ผมเลยครับ เพื่อนทุกคนเห็น แล้วก็ขำกัน แต่ผมไม่ไปกินที่ไหน ที่ทัวร์จีนลงเยอะๆ และเป็นบุฟเฟ อีก นานนนนนเป็นแน่ครับ !

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 00:58:23 »
มีใครคิดเหมือนผมไหมครับ ขับรถเร็วๆ ประมาณ 120 กม/ชม ชึ้นไป (ทางตรงยาวๆ นะครับ)
โอกาสเกิดอุบัติ้หตุมีน้อยกว่าขับช้าแล้วแช่อ่ะครับ ขับช้าแล้วแช่ พอจะแซง พี่แกก็จะเปิดไฟเลี้ยวทำให้เราชะงักบ้าง ต้องเบรคบ้าง แต่ถ้า ทุกคันที่อยู่เลนขวาวิ่งที่ความเร็วสูงทุกคัน วิ่งไล่ๆ กันไป เบรคน้อย โอกาสเกิดอุบัติเหตุจะน้อยลงหรือเปล่าครับ
ส่วนตัว ผมขึ้นรถได้เห็นข้างหน้าว่างเหยียบมิดเลยครับ แต่ถ้ารถเยอะก็ค่อยแซงที่ล่ะคับ ไม่ร่อน ไม่มุด
ถ้าเป็นแบบนี้น่าจะดีนะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:22:42 »
แค่มาตฐานสอบใบขับขี่ก็ต่างกันเยอะแล้วไทยกับต่างประเทศ ;D ;D

ของเราขาดการปลูกฝังวินัยที่ดี ใจร้อนเอาแต่ใจ ผิดแล้วชอบไม่ยอมรับผิด โทษคนนั้นคนนี้

Phongrapee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 03:04:53 »
ส่วนตัวนะครับ เอาแค่ว่ามีน้ำใจต่อกัน ทั้งต่อคนใช้รถด้วยกัน ต่อคนเดินเท้า ก็น่าจะพอ แต่ทีนี้ ไอ้คำพูดแบบนี้มันค่อนข้างกว้าง แต่จะให้เจาะจงรายละเอียดก็ขี้คร้านจะพิมพ์ คิดว่าผู้ใช้รถคนคงรู้แหละ แต่จะทำหรือไม่อันนี้อีกเรื่องนึง ไม่อยากให้เอากฎหมายมาจับ แต่กฎหมายก็ยังงั้นๆแหละ ไม่เคยได้จริงๆซะที ขนาดเรื่องรณรงค์ให้คาดเข็มขัดนิรภัยยังทำได้ ทั้งที่อยู่ในรถไม่มีใครมองเห็น การรณรงค์ให้มีน้ำใจต่อเพื่อนร่วมทางก็น่าจะทำได้

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 03:37:26 »
เข้าใจนะ บางทีที่ไทยเวลาเราจะจอดให้คนข้ามทางม้าลาย แต่รถคันหลังเราเค้าไม่คิดจะจอด เวลาเราเบรคจอด มันเลยตกใจ ว่าจะเบรคทำไมวะ เดี่ยวได้มีเรื่องยิงตายกันอีก
ไรนิดไรหน่อยมันก็ควักปืนกันแระ 555+ ไม่รู้สิ ได้ข่าวมาเยอะ ว่าพี่ไทยโหด

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 16:28:42 »
 ;D ;D ;D............แล้วเมื่อไหร่พวกเราจะช่วยกันแก้หรือจัดแถวใหม่ซะทีล่ะครับ  ผมยินดีลงขันค่าทำ sticker ด้วยคน  จะไปฝากให้ไว้กับคุณจิมมี่เลย  ขอให้บอกมาเถอะ  พวกหนุ่มๆทั้งหลายมาช่วยกันแก้ไขร่วมกันซะทีซิน่า   อย่าเอาแต่บ่นอย่างเดียวครับ

yogibear
ป.ล.  อย่าไปรอพึ่งกรมกร๊วก(กรมขนส่งทางบก อ่ะ)  มันส่งคนไปดูงาน (ไปเที่ยว) ทุกระดับ  แต่ไม่เห็นมันจะปรับปรุง หรือรนณรงค์ปรับปรุงผู้สอบใบขับขี่ให้มียึดได้ ถอนใบอนุญาตได้กันบ้างเลย  ไม่รู้ว่าเอาเงินประมูลป้ายเลขสวยไปกินอะไรกันหมด  พวกคุณรุ่นหนุ่มรุ่นสาวช่วยกัน
กระทุ้งมันซะมั่งซิ !!

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 22:56:10 »
คนไทยบางทีก็มีความเชื่อผิดๆนะครับ เห็นสอนกันต่อๆกันมานานจนถึงรุ่นเด็กว่า" ถ้าจะเลี้ยวนะไม่ต้องเปิดไฟเลี้ยวหรอก เลี้ยวเข้าไปเลย

ถ้าเปิด เดี๋ยวเค้าจะเร่งมาปิด"

ผมว่าไม่เป็นเรื่องจริงๆนะครับ ผมพยายามที่จะเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งเวลาเปลี่ยนเลน พร้อมกับก้มหัวขอทาง คนที่ขับมาก็จะให้ทางอยู่บ่อยๆ

ถ้าทุกคนไม่เปิดไฟเลี้ยว แล้ว เปลี่ยนเลนกันหมด ผมว่าจะยิ่งแย่ครับ

p.s.ตอนไปจีน ผมว่าขับรถแย่กว่าเมืองไทยเยอะ ทั้งข้ามถนนมั่วๆ เบียดบีบแตร ปาด แต่มีดีตรงที่ ทุกคันขับไม่เร็ว แล้วเวลาทะเลาะกันจบในตอน ไม่ตามไปยิง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:45:57 »
คนไทยบางทีก็มีความเชื่อผิดๆนะครับ เห็นสอนกันต่อๆกันมานานจนถึงรุ่นเด็กว่า" ถ้าจะเลี้ยวนะไม่ต้องเปิดไฟเลี้ยวหรอก เลี้ยวเข้าไปเลย

ถ้าเปิด เดี๋ยวเค้าจะเร่งมาปิด"

ผมว่าไม่เป็นเรื่องจริงๆนะครับ ผมพยายามที่จะเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งเวลาเปลี่ยนเลน พร้อมกับก้มหัวขอทาง คนที่ขับมาก็จะให้ทางอยู่บ่อยๆ

ถ้าทุกคนไม่เปิดไฟเลี้ยว แล้ว เปลี่ยนเลนกันหมด ผมว่าจะยิ่งแย่ครับ

p.s.ตอนไปจีน ผมว่าขับรถแย่กว่าเมืองไทยเยอะ ทั้งข้ามถนนมั่วๆ เบียดบีบแตร ปาด แต่มีดีตรงที่ ทุกคันขับไม่เร็ว แล้วเวลาทะเลาะกันจบในตอน ไม่ตามไปยิง

จะเลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยว ... มีจริงหรือครับ  >:( ขอประนามนะครับ อย่าทำแบบนี้เลย จะเลี้ยวก็เปิดไฟเลี้ยวครับ กฎจราจรก็มีชัดเจน ตอนสอบใบขับขี่ก็ระบุ ลืมแล้วหรือครับ ตอนผมขับใหม่ๆ จะออกจะเข้า เปิดตลอดทุกครั้ง เปิดจนก้านไฟเลี้ยว Audi A6 เสียครับเปลี่ยนไป 1400 บาท จำได้เลย เลยเปลี่ยนนิสัยใหม่ครับ เปิด-ปิดไฟเลี้ยว ขอทางทุกครั้งที่จะเปลี่ยนเลน และตามความเหมาะสมครับ

ฟังแล้วตกใจมากครับ สอนกันได้ไง จะเลี้ยวไม่ต้องเปิด เพราะเขาจะรีบเข้ามาปิดทาง -"- ส่วนผมเคยได้ยินมาครับว่า ขับรถให้ชิดขวาตลอด... น่าหงุดหงิดมั้ยล่ะครับแบบนี้  >:(

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 17:41:12 »

จะเลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยว ... มีจริงหรือครับ  >:( ขอประนามนะครับ อย่าทำแบบนี้เลย จะเลี้ยวก็เปิดไฟเลี้ยวครับ กฎจราจรก็มีชัดเจน ตอนสอบใบขับขี่ก็ระบุ ลืมแล้วหรือครับ ตอนผมขับใหม่ๆ จะออกจะเข้า เปิดตลอดทุกครั้ง เปิดจนก้านไฟเลี้ยว Audi A6 เสียครับเปลี่ยนไป 1400 บาท จำได้เลย เลยเปลี่ยนนิสัยใหม่ครับ เปิด-ปิดไฟเลี้ยว ขอทางทุกครั้งที่จะเปลี่ยนเลน และตามความเหมาะสมครับ

ฟังแล้วตกใจมากครับ สอนกันได้ไง จะเลี้ยวไม่ต้องเปิด เพราะเขาจะรีบเข้ามาปิดทาง -"- ส่วนผมเคยได้ยินมาครับว่า ขับรถให้ชิดขวาตลอด... น่าหงุดหงิดมั้ยล่ะครับแบบนี้  >:(

ผมก็เปิดไฟเลี้ยวตลอดนะ บางทีก็จริงครับที่พอเปิดแล้ว คันหลังที่อยู่ห่างๆ รีบเร่งเข้ามาปิด ประมาณ 10%

แต่ที่เยอะกว่าและน่ารำคาญกว่าก็คือช้าแช่ขวานี่ล่ะครับ เคยถามคนขับช้าแช่ขวาเขาบอกเลนขวาสบายดี โล่งๆ
ก็เพราะเขานั่นแหละทำให้เล่นมันโล่งเอง >:( >:(
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP