ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าล้อใหญ่ขึ้น จะทำให้เบรคได้ดีขึ้นหรือไม่  (อ่าน 8817 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
ขออนุญาตถามผู้รู้ครับ ตอนนี้ผมใช้ Ford Focus AT และ Nissan NV 5 ประตู MT ครับ เอา Focus ไว้ออกต่างจังหวัด และ NV เอาไว้ข้บในเมือง
NV ไม่ได้เปลี่ยนอะไรตั้งแต่ซึือมา กระทะล้อขอบ 13 ครับ เวลาเอาไปขับรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเรื่องเบรค เพราะบางครั้งเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ
ตอนนี้ดอกยางเริ่มสึกแล้ว เลยสงสัยว่าถ้าจะเปลียนเป็นล้อขอบ 15
     1.  จะเบรคได้ดีขึ้นหรือไม่
     2.  รถจะอืดมากขี้นหรือไม่
     3.  รถจะกระด้างขึ้นหรือไม่ เพราะตอนนี้ผมว่ามันกระด้างมากกว่า Ford พอสมควร
     4.  ช่วงล่างจะโทรมเร็วหรือไม่
     5.  จะกินน้ัำมันมากขึ้นหรือไม่

ก่อนที่ผมจะถามผมไปถามช่างประจำกับหาข้อมูลมาแล้วแต่ละที่ไม่ค่อยเหมือนกันครับ ตอนที่ซื้อ NV เพราะเห็นเป็นรถเล็ก กับเกียร์ธรรมดา เอาไว้ขับใน
เมืองสะดวกดีครับ ผมกลัวว่าถ้าล้อขอบใหญ่ขึ้น รถมันจะอืดเหมือน Focus ตอนนี้ที่ทราบคือถ้าล้อกว้างขึ้นจะเกาะถนนมากขึ้นด้วย ส่วนเรื่องอื่น
ไม่แน่ใจครับ ตอนนี้ล้อ NV ขนาด 175/70/R13 ผมอยากทราบว่าขนาดที่เหมาะสมคือ 195/60/R15 ใช่ไหมครับ ถามช่างเขาบอกว่า
ขอบล้อมันจะเกินซุ้มล้ออกมาจนน่าเกลียด ช่างบอกว่ารถแต่ละคันเขาเลือกล้อขนาดที่เหมาะสมที่สุดมาแล้ว ไม่ควรเปลี่ยน ผมจึงลังเล
ตอนนี้ผมกะว่าจะซื้อแค่กระทะล้อขอบ 15 แล้วหาฝาครอบ Tiida ขอบ 15 มาใส่แทน ผมไม่ได้ต้องการอะไรมากนอกจากความมั่นใจในการขับขี้ครับ

ขอบคุณพี่พี่ทุกคนมากครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
Re: ถ้าล้อใหญ่ขึ้น จะทำให้เบรคได้ดีขึ้นหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 23:11:49 »
ผ้าเบรกใกล้หมดยังครับ ถ้าใกล้หมดแล้วก็ถือโอกาสลองเปลี่ยนยี่ห้อผ้าเบรกดูด้วย
น่าจะให้ผลการตอบสนองในเรื่องการเบรคที่ดีขึ้นนะครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถ้าล้อใหญ่ขึ้น จะทำให้เบรคได้ดีขึ้นหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 23:43:48 »
1. ถ้าเบรคจนล้อล็อคบนถนนแห้ง จะเบรคดีขึ้นเพราะยางมีหน้ากว้างช่วยยันไว้ได้มากขึ้น
2. แน่นอน 100%
3. ถ้าใส่แก้มหนาเท่าเดิมก็ไม่กระด้างขึ้น แต่ถ้าจะหาขอบ 13 คงยาก ตอนนี้น่าจะเป็นขอบ 14 ที่ยังพอหาได้
4. ไม่เร็วมากนัก ไม่น่าเอามาคิดมาก
5. แน่นอน เพราะแรงเสียดแทนที่หน้ายางกระทำต่อถนนมากขึ้น

ต้องเลือกเอา ว่าจะประหยัด หรือจะปลอดภัย ถ้าคุณบอกว่าต้องการความมั่นใจในการขับขี่
ก็อย่าคิดมากเรื่องอัตราเร่ง หรืออัตราการกินน้ำมันครับ

ล้อ 15 คุณจะหามาใส่ก็ได้ แต่จะใส่ของ Tiida หรือ NEO คงต้องแปลงเพราะรูน็อคมันไม่เหมือนกัน
NV ของคุณเป็นรูน็อต 4 รู 100 ดังนั้นสามารถเอาล้อ Sentra B13 หรือ B14 มาใส่ได้ ก็จะได้ขอบ 14 นิ้ว
ส่วนล้อ 15 นิ้ว นิสสันมีแต่แบบ 4 รู 114

ถ้าใส่ล้อขอบ 15 แล้วไม่ต้องการให้กินแรงเครื่องมาก ให้ใช้ยาง 195/50/15 แต่มันจะกระด้างเพราะแก้มยางเตี้ย
ถ้างั้นก็ต้องลอง 195/55/15 แต่ถ้าใช้ 195/60/15 มันจะเส้นรอบวงใหญ่กว่าของเดิมมาก นุ่ม แต่อืดลงชัดเจนแน่นอน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 17:30:37 »
สงสัยเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ ขอร่วมถามด้วยนะคะ

ถ้าขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ใช้ความเร็วไม่สูงนัก
และปัจจุบันไม่ได้มีปัญหาเรื่องเบรคไม่อยู่
ก็ไม่ควรจะไปเปลี่ยนล้อให้ใหญ่ขึ้นใช่มั๊ยคะ

แล้วการเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นนี่ นอกจากทำให้เบรคดีขึ้นแล้ว มีข้อดีอะไรอีกมั๊ยคะ
มีคนบอกว่า เวลาออกต่างจังหวัดจะดีกว่า นี่จริงรึเปล่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 17:39:09 โดย S77 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 20:57:10 »
ใช่ครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไรกับของเดิม ก็ใช้ต่อไป

การเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้น ถ้าหมายถึงหน้ายางกว้างขึ้น นอกจากเบรคดี เกาะโค้งดี วิ่งตรงๆนิ่งขึ้น
เจอลมพัดแล้วเป๋น้อยลงแล้ว...นอกนั้นก็ไม่มีอะไรที่ดีน่าสนใจครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sandjungkub

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 21:23:14 »
ล้อใหญ่ขึ้น เปลี่ยนยางทีนึง กระเป๋าแบนครับ

ออฟไลน์ S77

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 23:56:20 »
รับทราบค่ะ ขอบคุณค่ะ
(ตอบซะอย่างกับกระทู้ของตัวเองเลย ขออภัยจขกท.ด้วยค่ะ)