ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่ยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพครับ  (อ่าน 28705 ครั้ง)

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
Re: ทำไมไม่ยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 11:33:58 »
คนตั้งกระทู้นี้จุดประสงค์เพื่ออะไร ผมมองว่าใบขับขี่ทุกวันนี้ยังไม่ได้ช่วยเรื่องสามัญสำนึกในการใช้รถใช้ถนนเลยสักนึด แค่อบรมนิดหน่อย(น่าเบื่อ)ขับรถได้บ้างก็ผ่านแล้ว แต่สิ่งที่ผมอยากเห็นหลังจากได้ใบขับขี่คือ รู้และปฏิบัติตามกฎจราจร มีน้ำใจในการใช้รถใช้ถนนร่วมกัน มีทักษะในการขับขี่ปลอดภัย มันน่าจะได้ประโยชน์และลดอุบัติเหตุได้มากกว่าการตั้งด่านช่วงเทศกาล

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Re: ทำไมไม่ยกเลิกใบขับขี่ตลอดชีพครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 11:43:06 »
คุณพ่อของผมก้ถือตลอดชีพอยู่เหมือนกันครับ ก้ในเมื่อให้ทำเป็นตลอดชีพไปแล้ว มันก้คงจะไม่ดีหละมั้งครับถ้าจะให้เปลี่ยนเป็นแบบธรรมดา

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 16:54:30 »
ถ้าคนตั้งกระทู้มีใบขับขี่ตลอดชีพ คงไม่ตั้งกระทู้แบบนี้ :-\

ออฟไลน์ mooja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:01:52 »
เค้าเลิกทำ ตอนช่วง 2544หรือ2545  ผมต่อครั้งที่3 เพื่อได้ใบตลอดชีพ ตอนปลายเดือนตุลา  ต้นเดือน1พย. ผมไปเป็นทหาร  เริ่มปีใหม่ ไม่มีใบขับขี่ตลอดชีพเเล้ว

เเละจะมายกเลิกย้อนหลังคงไม่ได้หรอกครับ  ถ้าจะทำ ต้องออกกฎหมายใหม่เลย