ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีการไม่ให้น้องแมวเหมียวขึ้นไปบนรถบ้างครับ  (อ่าน 14987 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
รถจอดในบ้านอ่ะครับ แล้วมีน้องแมวเหมียวชอบขึ้นไปนอนบนหลังคารถ
ใครมีวิธีป้องกันยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ลองใช้ผ้าคลุมรถ คลุมดูก่อนครับ เคยทำแล้วแมวหายไปมันคงไม่ชอบพื้นผิวแบบนั้นมั้งครับ

ออฟไลน์ 2k

ซื้อแผ่นไล่แมวที่ไดโซะมาวาง หรือทำเตียงตะปูแบบที่นักพรตแขกชอบนอนทรมานตนกันแบบนี้ ฉึกๆๆๆ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เลี้ยงหมาครับ
หรือเอาสินค้าญี่ปุ่นหรือจีนตัวนึงที่ขายตามร้าน daiso ไปวางให้แมว/หมาไม่มาเข้าใกล้รถครับ

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
รถจอดในบ้านอ่ะครับ แล้วมีน้องแมวเหมียวชอบขึ้นไปนอนบนหลังคารถ
ใครมีวิธีป้องกันยังไงบ้างครับ

กำลังจะเปลี่ยนป้ายแดงมาจอด ยังหาวิธีไม่ได้เลย

ซื้อแผ่นไล่แมวที่ไดโซะมาวาง หรือทำเตียงตะปูแบบที่นักพรตแขกชอบนอนทรมานตนกันแบบนี้ ฉึกๆๆๆ   ;D

เคยลองแล้ว ได้ผลแค่วันเดียว ถ้าจะให้ซื้อมาวางเปลี่ยนใหม่ทุกวันคงไม่ไหวแน่

ไปอ่านใน google เค้าบอกว่าให้หาแผ่นอะลูมิเนียมฟรอยด์
จะทดลองดูครับ  ส่วนหมา เจ้าน้องเหมียวผมมันไม่กลัวหมาเลยครับ มันไม่คิดว่ามันเป็นแมวมั้ง หมาข้างบ้านถูกตบกระเจิงไปเลย ร้อตไวเลอร์ยังเผ่นเลยครับ
กลายเป็นว่าบ้านผมหมา ไม่ค่อยกล้าเดินผ่านซะแล้ว ดีไปอย่าง ไม่มีหมามาขี้มาเยี่ยวแถวกระถางต้นไม้หน้าบ้านแล้ว
( แมวผมเลี้ยงไว้อ่ะครับ หนูไม่มีเลย แมลงสาบก็ไม่มี ดีไปหลายอย่างแต่เสียที่มันชอบนอนบนหลังคารถ )
พรมตะปูก็น่าสนใจนะเนี่ย แต่ผมคงโดนก่อน เพราะผมซุ่มซ่ามอ่ะครับ อีกอย่างถ้าทำมาใช้คุณภรรยาคงให้ผมนอนแน่เลย
คุณเธอสุดรักน้องเหมียวอ่ะครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

โดนประจำจนชินเเล้ว

อยากทราบบ้างเหมือนกัน ไม่ได้เจอจังๆ สักที จะฟาดให้เข็ด (เเต่เอาเข้าจริงก็สงสาร)

ทิ้งไว้เเต่ร่องลอย  เฮ้อออ   >:(

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ปิดไฟโรงรถครับ สมัยก่อนเปิดไฟโรงรถประจำ

มันจะชอบขึ้นมานอนบนหลังคา
พอปิดแล้วไม่มาวุ่นวายอีกเลย

ปิดไฟโรงรถครับ สมัยก่อนเปิดไฟโรงรถประจำ

มันจะชอบขึ้นมานอนบนหลังคา
พอปิดแล้วไม่มาวุ่นวายอีกเลย

ไม่ได้ผลจ้า ;)

ออฟไลน์ ichok

ตัดเล็บให้มัน  ;)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

มันเป็นแมวแถวบ้านอ่ะ ทำไงดี

ออฟไลน์ decptt

ผ้าคลุมรถครับ แล้วก็โรยพริกไทย  (กลิ่นติดนานดีครับ) หรือ เปลือกส้ม แมววิ่งหนี ยุงไม่ตอมครับ  ;D

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
ลองเอาผ้านวม หรือเอาผ้าขนหนูไปวางไว้บนที่สูงๆแล้วจับแมวลงไปนั่งดู

ไม่แน่  มันอาจจะย้ายที่นอน

ออฟไลน์ ichok

ทำโรงรถแบบปิด ;)

ออฟไลน์ Amj

ผมเคยตั้งกระทู้ปัญหานี้ถามในเว็บนี้และอีกหลายที่แล้ว
รวมทั้งลองค้นหาวิธีบน google ดู ลองทำตามทุกวิธีไม่ได้ผลแบบเด็ดขาดสักวิธี
จนสุดท้ายต้องไปลองหาอ่านนิสัยของแมว เห็นว่ามันไม่ชอบสถานที่ที่รู้สึกว่าไม่ปลอดภัย
พอผมรู้แบบนี้ตั้งแต่นั้นมาผมจัดหนักให้ทุกวันที่เจอมันเข้าเขตบ้านครับ
ทุกวันนี้มันไม่เดินผ่านบ้านผมละ เห็นมันเดินอ้อมไปทางอื่นตลอด

ออฟไลน์ jimsrsa

ผมเคยเห็นมีคนใช้น้ำหมักชีวภาพมาวางไว้ใกล้ๆรถ แมวจะไม่มาแถวนั้นเลย ลองดู

ผมเคยเห็นมีคนใช้น้ำหมักชีวภาพมาวางไว้ใกล้ๆรถ แมวจะไม่มาแถวนั้นเลย ลองดู

ที่บ้านผมมีเด่วจะลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 11:53:14 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
ลองเอาตุ๊กตา จระเข้ น่ากลัวๆ ไปวางไว้บนหลังคา ค่ะ

หลักการเดียว กับ ใช้ไล่ลิง

promt

• บุคคลทั่วไป
จับแมวไว้ ขัง มัด ขึง พรืด เอาเฉพาะตอนกลางคืน

แต่ทำจริงคงไม่ได้

ผมเอาน้ำฉีดครับ หรือตักน้ำรด หรือเอาน้ำขวดเทใส่

มันขึ้นมานอน เราฉีด (ตอนที่มันหลับแหละ โคตรทรมาณ) วันแรกมันกระโดดหนี รถเป็นรอย

วันต่อมาขึันอีก เอาน้ำฉีดอีก กระโดดหนีอีก

แค่วันทีสามเท่านั้นแหละ มันไปนอนที่อื่นเลย

แมวมันจำครับ ว่าถ้านอนตรงนี้จะโดนน้ำฉีด

เรื่องแมวๆ หง่าวๆๆๆ ร้องกัดกัน ผมฉีดน้ำใส่ทุกครั้ง
ไม่กี่วัน มันจะไม่มาร้องกัดกันที่เดิมครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ทำให้มันเข็ดครับ (มีหลายวิธี)

สัตว์ทุกชนิด มีสัญชาติญาณ เอาตัวรอด

ต่อไป เมื่อมันไม่อยากโดน... มันก็จะไม่มาที่จุดนั้นอีก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ผมเคยถอยรถทับมันครับ

ปกติมันจะออกมารับผมตอนเปิดประตู

พอวันนั้นโดนไป ร้องเสียงหลง

หลังจากนั้นไม่มารับเลย รอจนดับเครื่องถึงจะออกมาหา

เเละวันนั้นล้างรถอยู่ มันเดินไปแก้มซ้ายหน้า เเล้วก็โดดตระกายจะขึ้นกระโปรงหน้า

"ลื่นพรืดดด" ไม่สำเร็จ เเละหลังจากนั้นผมก็พบรอยตีนมัน กระโปรง เเละหลังคา มันขึ้นไปนอนครับ

เเละหลังจากนั้นอีก ตรงท้ายข้างเสา C กระจกหลังเป็นรอยเท้าที่ตัวถัง เเละรอยเล็บตรงยางขอบกระจก

55555555 ฮือๆๆๆๆ :'(

ออฟไลน์ jimsrsa

โทษทีครับ จำผิด มันใช้กับหนู

ง่ะ...เพิ่งสั่งให้ลูกน้อง
เตรียมไว้ให้เมื่อเช้าเองครับ ใช้กับหนูเหรอ

ง่ะ...เพิ่งสั่งให้ลูกน้อง
เตรียมไว้ให้เมื่อเช้าเองครับ ใช้กับหนูเหรอ

>:( 555+ ไม่เป็นไรครับ เด่วคิดค้นไปเรื่อยๆ เจอทางออกจะมาบอกเน้อ