ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ สมรรถนะ ALMERA  (อ่าน 9286 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
อยากทราบ สมรรถนะ ALMERA
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:52:07 »
อยากทราบ สมรรถนะ ALMERA   ของผู้ใช้หน่อยครับ  เท่าที่ผมลองช่วงสั้นๆ  ไม่ประทับใจ พวงมาลัยแสนเบา   กับอัตราเร่งช่วง 80ไป100+ เลย  เหยียบจบ เสียงเครื่องหึ่งมาก     ขอทราบความคิดเห็นของทุกท่านด้วย

ฝากถาม jazz ประกอบไทย  จะทันลด100000ไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: อยากทราบ สมรรถนะ ALMERA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:59:33 »
Almera ไม่เหมาะกับคนที่จะเค้นเอาสมรรถนะ ครับ
เหมาะแค่การเป็นรถบ้านๆของครอบครัว ขับไปรับ ไปส่ง บุตรหลาน กลับเข้าบ้าน และแค่นั้น

นึกถึง Sunny FF B11 และ Lancer CHAMP เมื่อปี 1988 - 1989 ดูครับ นั่นละ จุดประสงค์ของการสร้าง Almera ละ
รถเล็ก สำหรับครอบครัว มาตรฐาน

รอ Full Review ครับ เมื่อไหร่ ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 03:05:04 »
ถ้าคุณว่า almera กระทืบคันเร่งแล้วเสียงเครื่องดัง
เสียงเครื่อง jazz ตอนกระทืบนั้นดังกว่ามากกกกก :P

โดยส่วนตัวเมื่อเทียบกับ jazz แล้ว almera เหมาะสำหรับขับแบบเรื่อยๆ ครับ
เรื่องความมั่นคงที่ความเร็วสูงผมไม่รู้ แต่ผมชอบความนุ่มนวลของเกียร์และเบรคของ almera ครับ :)

ปล. jazz mc น่าจะแก้ไขปัญหาเสียงดังก๊อกๆ แก๊กๆ ตามประตูและคอนโซลหมดแล้วมั้ง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 05:37:33 »
รถเกียร์ CVT ถ้ากดคันเร่งจม รอบตี ยังไงก็ดัง
ไม่ว่าจะ Almera, March, Brio, Jazz, Cedia, X-Trail, Teana, Lancer EX ก็เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 07:02:03 »
Jazz ประกอบไทย
ทันบางรุ่นบางสี สีขาวไม่ทันแล้ว
พี่ที่ทำงานแฟนเพิ่งจอง V สีเทาไป ได้ทันลดอยู่
ต้องลองเช็คกับเซลล์ กับศูนย์ดูครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 07:19:33 »
ลองขับมาแล้ว...

สำหรับคนที่เน้นสมรรถนะ ขับไม่ได้หรอกครับ
เร่งแซง อัตราเร่ง ผมว่ามันไม่ขี้เหร่เลย (ผมขับ และเจ้าของรถนั่งข้างๆ)
ถ้าเทียบจากที่เคยขับอแวนซ่า 1.5 นั่ง 6 คน อันนั้นอืดกว่าชัดเจน

การเปลี่ยนเลน มุด เข้าโค้ง ยังไม่ดีเท่าที่ควร แต่ก็พอใช้งานได้
ต่อให้แต่งช่วงล่างเพิ่ม ผมว่าคงดีขึ้นไม่มาก เพราะล้อยางเล็ก เหมือนคนตัวโตขาลีบ ถ้าจะใส่ล้อใหญ่ก็จะอืดซะเปล่าๆ

อัตราเร่ง ถ้าลากยาวๆน่ะเร่งดี ให้เวลามันได้ไต่รอบน่ะโอเคเลย อาจจะอืดกว่ารถ 1.5 นิดหน่อย
ถ้ามีเวลาให้รอบเครื่องซักพัก มันก็ไหลมาเรื่อยๆนะครับ เทียบๆดูแล้วอัลเมร่าถือว่ามีอัตราเร่งที่พึ่งพาได้
แต่ถ้ายกๆเหยียบๆ เบรกแล้วเหยียบต่อ ไม่มีเวลาให้ไต่รอบ เหมือนพวกที่ชอบมุดๆซิ่งๆกันบนทางด่วน
ต้องรอให้เกียรมันไต่รอบให้ พอเลย 4 พันรอบขึ้นไปถึงมีแรง
ดังนั้น ใครใช้อัลเมร่าแล้วคิดจะมุดๆดูบ้าง อาจจะโดนทิ้งเป็นทุ่ง เพราะงั้น ขับสบายๆชิลๆดีกว่า

อัตราสิ้นเปลือง ทำได้ 15 โลลิตรที่นอกเมือง (ผมลองรถมัน เลยเติมน้ำมันคืนให้)
มีถังนึงเพื่อนผมเล่าให้ฟังว่าได้ 16 โลลิตร รถเพิ่งวิ่งได้ไม่ถึง 5 พันกิโลเลย คาดว่าอีกหน่อยน่าจะีดีขึ้น

ปล. ผมเพิ่งผ่านนครสวรรค์ ชัยนาท แถวนั้นอัลเมร่าเพียบเลย สีขาวสวยมากๆครับ วิ่งกันเต็มเลย
จอดเทียบกับรถเพื่อนผมข้างๆแล้ว วีออสผม ดูเล็กไปเลยครับ ข้างหลังโปร่งสบายมากกว่า B Segment ทุกรุ่น

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:56:22 »
ยังไม่เคยลองขับเกียร์ธรรมดาซักที

รถไม่มีให้ลอง คนรอบตัวก็ออโต้กันหมด

ไม่รู้ว่าเกียร์ธรรมดาจะพอเค้นอะไรออกมาได้แค่ไหน

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 09:16:34 »
เคยลองครั้งนึงครับ รถเพื่อน เมื่อไม่นานมานี้ ถามว่าเป็นยังไง ผมก็ว่ามันไม่อืดนะ จะใ่ช้คำว่าอะไรดีล่ะ พอเพียงก็แล้วกัน ไม่มาก ไม่น้อยเกินไป

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 11:11:17 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ รอ รีวิวคุณจิมมี่นะครับ   พี่สาวจะซื้อรถคันแรก ขับไปทำงาน ในกรุงเทพ วันละ 10 โล  กลับบ้าน เดือนละ1-2 ครั้ง 120โล   ผมจึงเล็งไปที่almera เป้นหลัก มองว่ามันคุ้มค่ากับเงิน ดีครับใช้ๆน้อยๆ  ผู้หญิงพึ่งหัดขับ คงไม่น่าเหยียบหรักหลอกมั้ง   แต่พี่ ดันชอบcityกะjazz ละซิ   cityมันไม่ทันแล้ว  jazz ยังพอมีลุ้น    ใจจริงผมเชียร์almera หรือ รอดูมิราจ หน่อยครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 11:30:58 »
มันเป็นแนวที่พวกรถ 10 ล้อชอบพูดกันคือ

"ไม่แรง แต่มันก็ไปของมันได้เรื่อยๆ"
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 16:15:48 »
ผมเคยลองที่ 0 อัดจาก 0-120 มันไม่ขี้เหล่เลย แต่ถ้านึกอยากแซง ก็ต้องกะระยะให้ดีก่อนแซง คันเร่งไม่อึด แต่เครื่องมันเล็ก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 19:33:27 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ รอ รีวิวคุณจิมมี่นะครับ   พี่สาวจะซื้อรถคันแรก ขับไปทำงาน ในกรุงเทพ วันละ 10 โล  กลับบ้าน เดือนละ1-2 ครั้ง 120โล   ผมจึงเล็งไปที่almera เป้นหลัก มองว่ามันคุ้มค่ากับเงิน ดีครับใช้ๆน้อยๆ  ผู้หญิงพึ่งหัดขับ คงไม่น่าเหยียบหรักหลอกมั้ง   แต่พี่ ดันชอบcityกะjazz ละซิ   cityมันไม่ทันแล้ว  jazz ยังพอมีลุ้น    ใจจริงผมเชียร์almera หรือ รอดูมิราจ หน่อยครับ

ผู้ ญ พึ่งหัดขับ ลองมอง มาร์ช หรือ มิราจ  หรือ สวิฟ ดีไหมครับ

อัลมีร่า จอดยาก กลับรถยากอยู่นะ  ท้ายยาว ถ้าหัดขับ นี่ สงสัยจะได้ชุดแต่งรอยขูดรอบคัน  แต่ถ้าชอบก็จัดไปครับ  ของงี้ ฝึกกันได้  แค่แนะนำเผื่ออยากขับง่ายๆ  หน่อย ครับ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:41:59 »
ลองขับมาเหมอืนกันครับ มันหวิว ๆ ยังไงไม่รู้
แต่เหมาะกับครอบครัวเล็ก ๆ ดีนะครับ