ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเร็ว ส่งผลอะไรบ้างกับตัวรถครับ  (อ่าน 14754 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
นอกจากคำว่าอันตรายน่ะครับ พอดีสงสัยเพราะไปอ่านกระทู้นึงมาครับ
http://www.thaisuzukiswiftclub.com/forum/index.php/topic,587.msg6809.html#new

เขาพูดถึงว่า Swift ขับเร็วได้ถึง 180 kmh ก็เลยสงสัยว่า มันจะทำให้เกียร์ หรือเครื่องยนต์ไปไวไหมครับ ???

เพราะปกติขับรถยุโรป 2000 cc ขึ้น ทีนี้ถ้าจะปรับตัวเองลงมาเป็นรถเล็ก แต่มันวิ่งได้เนี่ยยย เครื่องจะพังไหม  ???

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: ขับรถเร็ว ส่งผลอะไรบ้างกับตัวรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 22:11:42 »
ถ้าเครื่องยนต์ปกติ ระบบสมบูรณ์ก็คงจะเปลืองน้ำมัน กับยางสึกไว(ยิ่งเร็วแรงเสียดทานยิ่งมาก)ครับ เครื่องยนต์คงไม่สึกอะไรมากมายครับ

ออฟไลน์ O_o"

Re: ขับรถเร็ว ส่งผลอะไรบ้างกับตัวรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 22:22:45 »
วิ่ง 180 อัดรอบสูงเกือบตลอดเวลา แบบนั้นเครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรก ยางรถ ส่วนอื่นๆก็เสื่อมสภาพไปตามสภาพนะครับ อย่าว่าแต่ขับเร็ว

ขับช้าๆก็เสื่อมสภาพได้เหมือนกัน ชิ้นส่วนที่เกิดการเคลื่อนที่ตลอดเวลา มีแรงเสียดทานแล้วมันก็ต้องมีการเสื่อมสภาพ พุพังไปตามกาลเวลา

ไม่เกิดอะไรขึ้นเลยก็คงอึดเกินไปแล้ว ถ้าใช้แบบทะนุถนอมก็อยู่ได้นานเหมือนกัน  เหมือนรถสปอร์ตราคาแพงที่ซื้อมาจอดมากกว่าขับ

นานๆได้ออกไปไหนที หรือไม่ได้ไปเลย แค่ติดเครื่องวิ่งวนในบ้าน เปลี่ยนแค่ยางรถ กับแบต เมื่อครบกำหนดอายุของมันครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 22:30:41 »
วิ่ง 180 อัดรอบสูงเกือบตลอดเวลา แบบนั้นเครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรก ยางรถ ส่วนอื่นๆก็เสื่อมสภาพไปตามสภาพนะครับ อย่าว่าแต่ขับเร็ว

ขับช้าๆก็เสื่อมสภาพได้เหมือนกัน ชิ้นส่วนที่เกิดการเคลื่อนที่ตลอดเวลา มีแรงเสียดทานแล้วมันก็ต้องมีการเสื่อมสภาพ พุพังไปตามกาลเวลา

ไม่เกิดอะไรขึ้นเลยก็คงอึดเกินไปแล้ว ถ้าใช้แบบทะนุถนอมก็อยู่ได้นานเหมือนกัน  เหมือนรถสปอร์ตราคาแพงที่ซื้อมาจอดมากกว่าขับ

นานๆได้ออกไปไหนที หรือไม่ได้ไปเลย แค่ติดเครื่องวิ่งวนในบ้าน เปลี่ยนแค่ยางรถ กับแบต เมื่อครบกำหนดอายุของมันครับ

หรือเรียกสั้นๆว่า  "อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา"  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 22:44:27 »
ยางสึกน้ำมันหมดไม่เท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเกิดสะบัดหรือเสียหลักขึ้นมา แก้ไม่ได้ทันทีเลย ยางหมดเปลี่ยนใหม่ได้ น้ำมันหมดเติมใหม่ได้ แต่คนเราเติมใหม่เปลี่ยนใหม่ซ่อมใหม่ไม่ได้ครับ  ต้องระวัง บางคนสงสัยว่า ทำไมรถยุโรปมันวิ่งกัน ไวๆก็มีสิทธ์ตายเหมือนกัน ทำไมต้องมาห้ามรถยี่ปุ่นหลายๆรุ่นด้วย ตอบตามๆตรงเลยว่าคุณภาพมันต่างกันจริงอยู่วัสดุการตกแต่งอาจเทียบชั้นได้บางรุ่น แต่ช่วงล่างก็คือช่วงล่างครับต่อให้คุณเปลี่ยนโช๊คมาดีแค่ไหนมันก็เปลี่ยนไปแค่โช๊คไม่ใช่แพลตฟอร์มช่วงล่างทั้งหมด  ยกตัวอย่างที่ผมเคยขับ รถของเพื่อนซูเปอร์คาร์รุ่นนึง พอขึ้นถึง200 เหมือนรถมันนิ่งมากๆ นิ่งกว่าตอนวิ่ง160 นิ่งกว่าวิ่ง180อีก ยิ่งวิ่งขึ้นยิ่งนิ่งจะไปหวิวอีกทีก็280อัพครับ แต่คงไม่มีใครบ้าวิ่งบ่อยๆหรอกครับในไทย แต่ในทางกลับกันรถยี่ปุ่นหลายๆรุ่นยิ่งวิ่งไวๆก็ยิ่งสั่นขึ้นหวิวขึ้นหน้าเบาขึ้น นั่นแหละครับคือเหตุผลของคำว่า ลิมิตของรถ

ปล.คนที่รู้จักลิมิตของรถที่ตัวเองขับนี่ คือสุดยอดของคนขับรถแล้วนะครับ

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 23:10:22 »
นอกจากคำว่าอันตรายน่ะครับ พอดีสงสัยเพราะไปอ่านกระทู้นึงมาครับ
http://www.thaisuzukiswiftclub.com/forum/index.php/topic,587.msg6809.html#new

เขาพูดถึงว่า Swift ขับเร็วได้ถึง 180 kmh ก็เลยสงสัยว่า มันจะทำให้เกียร์ หรือเครื่องยนต์ไปไวไหมครับ ???

เพราะปกติขับรถยุโรป 2000 cc ขึ้น ทีนี้ถ้าจะปรับตัวเองลงมาเป็นรถเล็ก แต่มันวิ่งได้เนี่ยยย เครื่องจะพังไหม  ???

ผมเคยใช้ BM มาที่เลือก BM เพราะขับรถเร็วพอประมาณแต่ตอนนี้ใช้ swift 1.5 ขับแค่ 140 รับรู้ได้ว่า limit มันประมาณนี้ทั้งเบรก การคุม เสียง เครื่อง รอบเครื่อง แต่ถามว่าไปได้อีกมั้ย ก็ไปได้แต่ก็น่ะสงสาร

ไม่เหมือนตอนใช้เจ้าลูกชายคันก่อนอย่าว่ากันน่ะครับเคยพาลูกชายวิ่งสูงสุด 230 บ้างถ้ามีโอกาสยิ่งเดินทางใกลจะขับเพลินและสบายแต่เจ้า swift จะค่อนข้างน่าเบื่อครับแต่ก็ค่อยๆปรับตัวจนเดี๋ยวนี้กลายเป็นคนขับรถช้าไปเลยครับออกตจว 110 พอ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 23:30:43 »
มีปัญหาน้อยกว่าขับช้ากระดึ๊บๆใน กทม ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 23:58:13 »
แก้ไขสันดานนิสัยการขับรถจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 00:20:06 »
บทพิสูจน์
ถือลวดเหล็กเส้นเล็กๆสักเส้น
มาหักงอ 90 องศา แล้วหักกลับคืนให้ตรง อย่างรวดเร็ว หลายๆครั้ง จนกว่าลวดจะขาด (นับครั้งไว้)
เปรียบเทียบกับ
นำลวดเหล็กชนิดเดียวกัน มาหักงบในลักษณะเดียวกัน แต่กระทำช้า.า..า....ช้า.า..า
ให้เท่ากับจำนวนครั้งที่กระทำอย่างรวดเร็ว

จะเห็นว่า ลวดไม่ขาด

รถยนต์ ประกอบไปด้วยชิ้นส่วนโลหะและยาง แทบทุกชิ้นส่วน ที่มีการเคลื่อนไหว

ดังนั้น
ขับรถเร็ว เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง ลูกหมาก ลูกยาง โครงสร้างรถ เสียหายรวดเร็วกว่า ขับรถช้า
เนื่องจากโลหะเสียดสี ขยับเขยื้อน กันรุนแรงและรวดเร็วกว่า 
ส่วนจะมากหรือน้อยขนาดไหน ขึ้นอยู่กับว่าขับเร็วและแรงขนาดไหน

ขับรถติด
จะเสียหายเฉพาะเครื่องยนต์และเกียร์ เท่านั้น ช่วงล่าง โครงสร้างรถ ส่วนอื่นๆ จะสึกหรอตามระยะเวลาชั่วโมงการใช้งาน

รถจอดเฉยๆ เป็นเวลานานๆๆๆๆ
จะเสียหายเฉพาะ ยางรถยนต์ที่เสียรูป และช่วงล่างที่ฝืดเนื่องจากไม่เคยขยับตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 01:14:09 โดย นครอัญมณี »
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 00:34:07 »
เฉพาะเครื่องนะ อย่างอื่นไม่เกี่ยว

ขับเร็วขับช้าไม่เกี่ยวกันเลย สิ่งที่เกี่ยวคือ รอบเครื่อง สมมุติวิ่ง 120 ที่ 2500รอบ กับ 80 ที่ 3000 รอบ วิ่ง80สึกมากกว่าครับ เกียร์ออโต้บางรุ่นเป็นอย่างนี้จริงๆวิ่ง 80 ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้สูงขึ้น บางคนไม่ค่อยรู้เรื่องก็คิดว่าวิ่ง80ประหยัดกว่า

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 05:13:00 »
โดยทั่วไปแล้วรถได้มีการออกแบบเพื่อการขับขี่อยู่แล้วครับ จะมีก็น่าจะมีผลกับความสึกหรอของเครื่องยนต์
มากกว่า แต่สิ่งที่ควรระวังก่อนที่คุณจะใช้ความเร็วคือ รถคุณมีความพร้อมแค่ใหน เพราะยิ่งเร็วเท่าใหร่ก็ยิ่งเสี่ยง
เท่านั้น แต่สิ่งที่ผมเจอคือ จะขับเร็วหรือช้าสิ่งที่มีผลกับรถคือ สภาพของถนนครับ ขับไปเพลินๆเหมือนไม่มีหลุม
แต่ตกทีโช้คยันเลย คอลโซลหน้า สะเทือน หรือตามคอสพานต่างๆ บางคันลอยทั้งคัน ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 07:54:31 »
ขับเร็วๆ 160-170 แต่รอบนิ่งๆ มันก็ไม่ได้สึกหรออะไรนะครับ
นอกจากยางและช่วงล่างเท่านั้น
ต้องแยกประเด็นก่อนว่า ช่วงล่าง กับเครื่องยนต์ มันคนล่ะจุดกัน
ช่วงล่าง ขับๆไป ก็ต้องมีกระเทือนบ้าง การขับเร็วๆมันก็เป็นการเร่งเวลาเสีย เพิ่มแรงกระแทกให้กับช่วงล่าง

แต่ประเด็นของเครื่องยนต์
สมมุติวิ่ง 160 ที่ 4,000 รอบ
เทียบกับรถอีกคัน วิ่ง 140 แต่เร่งๆเบรคๆ คิ๊กดาว เล่นเกียร์ รอบกระฉูดเป็น 4-5 พัน เปลี่ยนเกียรไปๆมาๆ
บางคัน ออกตัวแรงๆ เกียร 1 ลาก 5 พันรอบ เกียร 2 ลากอีก 5 พัน แบบนี้น่าจะสึกหรอมากกว่าเยอะ

แต่ยอมรับว่ารถขับเร็วๆสึกหรอจริง
สมัยเรียน สมัยวัยรุ่นวัยคะนอง เพื่อนผมขับ FD ทำ Top speed คิ๊กดาว ขับเร็วบ่อยๆ วิ่งมาตั้ง 5 ปีกว่าแล้ว
ปัจจุบันนี้ สภาพรถดูแทบไม่ได้ เทียบกับอีกคน ยาริสรถนำขบวน วิ่งไม่เคยเกิน 100 อายุพอๆกัน ปัจจุบันนี้อย่างกะรถใหม่

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 09:02:58 »
ถ้าใช้เกียร์ CVT จะไปไวแน่นอน  เพราะขับเร็วมากๆต้องใช้รอบสูงๆนานๆ    ทำให้น้ำมันเกียร์ร้อน
และถ้าถึงจุดที่น้ำมันเกียร์ร้อนจนระเหยไปเร็วเกิน  อาจทำให้สายพานเกียร์สึกหรอได้ง่าย
แต่ก็สามารถแก้ด้วยการติด Oil Cooler ครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:34:55 »
ชิ้นส่วนมีการสึกหรอตามระยะทางแหละครับ แต่ไม่พังง่ายๆแน่ ผมว่าส่งผลอันตรายต่อคนขับมากกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:45:50 »
สึกหรอเร็วกว่าปกติ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 13:32:33 »
ความเร็วสูง เครื่องยนต์ทำงานหนักตลอดเวลา
ทำให้เครื่องพังก่อนเวลาอันควรครับ
ยิ่งถ้าแช่นานด้วยแล้วก็ยิ่งสึกหรอสูงครับ

ออฟไลน์ MewMew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 19:45:14 »
โห เปลี่ยนจากรถยุโรป มาเป็น Swift นี่จะไหวเหรอคะ? เห็นห่วงเรื่องตัวถังรถญี่ปุ่นในบ้านเราด้วยอ่ะค่ะ

ทำไมเล็ง Swift หล่ะคะ? ไม่สนใจพวก F30 อะไรนี่หรอ?

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 23:05:33 »
โห เปลี่ยนจากรถยุโรป มาเป็น Swift นี่จะไหวเหรอคะ? เห็นห่วงเรื่องตัวถังรถญี่ปุ่นในบ้านเราด้วยอ่ะค่ะ

ทำไมเล็ง Swift หล่ะคะ? ไม่สนใจพวก F30 อะไรนี่หรอ?
สวิฟท์(สปอร์ตส์) นี่ล่ะครับคู่แข่งมินิ ลองดูในยูทูบ เรื่องตัวถังปลอดภัยไม่ต้องห่วงหรอกครับ มาตรฐานทดสอบก็ของ EURO

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 23:17:19 »
ผมไม่ค่อยมีประสบการณืเรื่องแบบนี้นะครับ แต่ isuzu kb 2200 ของผม วิ่งชลบุรีเชียงใหม่รอบเดียว แวะเติมน้ำมันลำปางเท่านั้น ทุก 6 คน เปลี่ยนกันขับกับพ่อ ไปกลับวิ่ง
ประมาณ 100 120 140 บ้างเมื่อแซง ไม่เห็นมีปัญหา ไปเรื่อยๆ ชิลๆเข็มความร้อนไม่กระดิกเลย 
แต่ เมื่อเร็วๆ นี้ขับเข้ากรุงเทพ ลงทางด่วนแยกลงอนุสาวรัย์ รถคิดมาก ประมาณ 10 กว่านาที จะว่าไปก็ไม่เชิงติดมากมายหรอกนะครับ แต่ขยับไปช้าๆ เปลี่ยนเกียร์ 1 2 1 2 อยู่อย่างงั้นประมาณ 20 นาทีกว่าๆ สังเกตเห็นว่า เข็มความร้อนกระดิกขึ้นมาเกือบจะครึ่ง ซักพักไฟเตือนความร้อนก็กับ engine ก็แดง แต่ เนื่องจากมันเป็นกรุงเทพ และ รถมันติดมาก เลยฟืนขับไปเรื่อยๆ พอเข้าราชดำเนินทางเริ่มโล่งพอเริ่มทำความเร็วได้ซัก 60 กว่าๆ ไฟ engine ก็ดับ เข็มความร้อนก็ ลดลงมาจนปกติ

สำหรับรถเก่าๆ อย่างนี้ ผมคิดว่า ขับเร็ว ดีกว่า ขับช้า กระดึบกระดึบ นะครับ  :D
เรารักจ่าโท :))))