ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าCorollaกับSprinterมันต่างกันยังไงคับ  (อ่าน 3294 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อครับ ไม่ใช่เเค่หน้าตาที่เเตกต่างกันนิดหน่อยนะคับ ซึ่งเท่าที่ผมศึกษาข้อมูลรถเก่าของโตโยต้า นอกจากCorolla/Sprinterยังมีรถทับไลน์อย่า
ง Corona/Carina Liteace/Townace Corola II/Tercel Chaser/Cresta/Mark II ฯลฯ ซึ่งตอนนี้ก็ยังมีอยู่อย่าง Alphard/Vellfire Noah/Voxy Premio/Allion ซึ่งมันไม่เเย่งยอดขายกันหรอคับ
05' Toyota Camry
11' Toyota Corolla Altis
04' Kia K2700

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: อยากทราบว่าCorollaกับSprinterมันต่างกันยังไงคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:34:21 »
กลุ่มลูกค้าต่างกัน
ญี่ปุ่นซื้อรถตามจุดประสงค์การใช้งงาน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: อยากทราบว่าCorollaกับSprinterมันต่างกันยังไงคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 13:08:00 »
ไม่รู้จะโพสต์ได้หรือเปล่านะ เพราะมาจากเวปต้องห้าม
(แต่กระทู้ต้นเรื่องหายไปแล้ว เพราะเขียนมาตั้งแต่ปี 47
และที่เจอมาก็ไม่ใช่เวปนั้นด้วย)

เพราะในนั้นเขียนมาชัดเจนเลนทีเดียว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Peach

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:17:53 »
อ่อ ขอโทษคับ :'( :'(
ไม่ทราบจิงๆคับ ไม่ทราบว่ากระทู้ที่ผมถามมาจากเว็บต้องห้ามอ่ะคับ เพราะผมไม่เคยเข้าไปดูในเว็บนั้นเลยคับ 

ถ้าโพสไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะคับ
05' Toyota Camry
11' Toyota Corolla Altis
04' Kia K2700

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 18:55:01 »
w、
อ่อ ขอโทษคับ :'( :'(
ไม่ทราบจิงๆคับ ไม่ทราบว่ากระทู้ที่ผมถามมาจากเว็บต้องห้ามอ่ะคับ เพราะผมไม่เคยเข้าไปดูในเว็บนั้นเลยคับ 

ถ้าโพสไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะคับ
ไม่ใช่อย่างนั้นครับ หมายถึงว่า

ผมมีคำตอบที่พี่จิมโพสต์อยู่ในนั้น แต่ว่าเคยโพสต์ในเวปต้องห้ามด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 23:15:43 »
ไม่มีปัญญาตอบละเอียด

แต่สรุปสั้นๆ ประมาณว่า ต่างกันแค่รายละเอียดปลีกย่อยนิดหน่อย และชื่อ เพื่อขายคนละ dealer ครับ

(ในญี่ปุ่นบริษัทรถยนต์ จะมี dealer หลายเครือข่าย ขายรถคนละรุ่นกัน เช่น Toyota จะมี Corolla Store, Toyopet, Netz, Toyota, Lexus) ซึ่งก็จะขายรถต่างรุ่นกันไป

Sprinter เกิดมากจากว่า สมัยก่อน Toyota สัญญาว่า จะให้เฉพาะเครือข่าย Corolla Store ขาย Corolla เท่านั้น ดังนั้นถ้าอยากให้อีกเครือข่ายขาย Corolla ด้วย จะต้องเปลี่ยนชื่อ และรายละเอียดนิดหน่อย จึงเป็นที่มาของ Sprinter ครับ

เช่นเดียวกับ Mark-II, Chaser, Crasta
Voxy, Noah
Alphard, Vellfire
Premio, Allion
JDM เท่านั้น จะครองโลก!