ผู้เขียน หัวข้อ: เบนซิล(และดีเซล) เครื่อง เล็ก+เทอร์โบ กับ เครื่องกลางๆไม่มีเทอร์โบ อันไหนประหยัด  (อ่าน 3363 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สอบถามนิดนึงอะครับ พอดีแอบสงสัยว่า เครื่องเล็กๆอย่างพวก 1.0 หรือ 1.2 + เทอร์โบ กับเครื่อง 1.5 ไม่ใส่เทอร์โบ ถ้าขับปกติ ไม่ได้ขับเอาแรงอะไร ในถนนตามชานเมือง( รถติดเล็กน้อย ไม่ติดมาก) อันไหนจะประหยัดกว่าอะครับ (แต่ถ้าขับในเมือง เครื่องเล็กน่าจะประหยัดกว่าอยู่แล้วใช่ไหมครับ)

อีกข้อนึงครับ แอบสงสัยนิดนึงเกี่ยวกับหลักการของเทอร์โบ ว่ามันอัดอากาศเข้าไป แล้วปริมาณที่น้ำมันจ่ายเข้าไป มันเป็นสัดส่วนกันด้วยหรือเปล่า 

เช่น ปกติ อากาศเข้า 3 น้ำมันเข้า 1 พอเทอร์โบอัดอากาศเข้าไป 6 ส่วนตอนที่เทอร์โบทำงาน และน้ำมันมันยังจ่าย 1 หรือจ่ายเป็น 2 หรือว่ามากกว่านั้นครับ จริงๆผมเคยเรียนมาตอนที่เรียนวิศวะนะ แต่เข้ากรุไปหมดแล้ว 555

พอดีเห็นเพื่อนๆบอกว่าชอบเครื่องที่เป็นเครื่องเทอร์โบ ไม่ทราบว่าชอบกันเพราะว่ามันแรง หรือว่ามันประหยัดอะครับ

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ 2k

ผมว่าเครื่องเล็อกเทอโบประหยัดกว่า ถ้ารถติดนิดหน่อยตอนที่เดินเบากับค่อยๆคลาน ถ้ารอบไม่ถึงให้บูสติดมันก็คือเครื่อง 1000cc นั่นเอง  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ madboy

อากาศเข้าเท่าไหร่ น้ำมันก็ควรเข้าเป็นสัดส่วนตามกันครับ  ;)

ปล.เชียร์รถเล็กมีหอยครับ  ;D

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
 ;D ;D อากาศเพิ่มน้ำมันก้อต้องเพิ่มครับ เเต่สิ่งที่ได้คือเรี่ยวเเรงครับ โดยเฉพาะเเรงบิดที่สูง เเละมาไว ทำให้ไม่ต้องเค้นรอบสูงๆ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
ลองดูสิครับพวกเครื่อง 1.2 FSI ของ VW ประหยัดขนาดไหน