ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวกรองจาก FB "ฟอร์ดงดรับจอง Ranger Wildtrak"  (อ่าน 15070 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ข่าวกรองจาก FB "ฟอร์ดงดรับจอง Ranger Wildtrak"
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 20:51:36 »
จากเฟสบุ๊คฟอร์ดประเทศไทยที่มีคนเข้าไปด่าๆๆๆๆๆ เพราะไม่มีรถส่ง เจอแอดมินตอบว่า ในงาน Motorshow งดรับจอง Ranger Wildtrak นะครับ เพราะยอดมันสูงเกิน อีกทั้ง XLT ก็ยังส่งมอบไปได้หยุมหยิม  และตัวเตี้ยทั้งหลายยังไม่เปิดราคาเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mamaman

Re: ข่าวกรองจาก FB "ฟอร์ดงดรับจอง Ranger Wildtrak"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:01:10 »
ตอนนี้ รถกะบะ ฟอร์ด ส่งออกก็จะไม่ทันแล้วครับ
คนไทยรอไปก่อน
cap การผลิตก็เต็มที่แล้ว

แต่คนไทยชอบมาสด้านิครับ ไปซื้อมาสด้าแทนสิ

Re: ข่าวกรองจาก FB "ฟอร์ดงดรับจอง Ranger Wildtrak"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:05:58 »
ตอนนี้ รถกะบะ ฟอร์ด ส่งออกก็จะไม่ทันแล้วครับ
คนไทยรอไปก่อน
cap การผลิตก็เต็มที่แล้ว

แต่คนไทยชอบมาสด้านิครับ ไปซื้อมาสด้าแทนสิ

มาสด้าก็พอกันกลังจากที่ส่งล็อตแรกไป 2000 คันก็ไม่มีรถอีก  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:15:03 »
ผมว่าถ้าไม่พร้อมก็ไม่ต้องเอาตังค์ครับ  ก็ไปขายที่อื่นเถอะ
คนซื้อมันมี timing ไม่สามารถย้อนกลับได้ เหมือนๆกับรถหลายๆรุ่นที่คิดจะซื้อ แต่เพราะ...เลยไม่ได้ซื้อ เลยไม่ได้ซื้อคันนั้นอีกเลย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:18:40 »
Ford เพิ่งนึกได้ ?

มีเรื่องกันมาเป็นเดือนแล้วนะ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:28:30 »
งั้น โตต้ากินเรียบ เดือนละ2หมื่นคัน จบข่าว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:47:32 »
งั้น โตต้ากินเรียบ เดือนละ2หมื่นคัน จบข่าว

Ford กำลังการผลิตตอนนี้ไม่เท่าโตโยต้าอยู่แล้วครับ
แต่โรงงานที่นี่ รองรับ การส่งออกรถในภูมิภาค เอเชีย
ซึ่งปริมาณ ขายทั่วโลกไม่ต่างกับโตโยต้า

Ford  มีโรงง่านผลิต ที่ ไทย ส่งออกเอเชีย และ ยุโรษ
มีที่ Afarica
มีที่ brazil และ argentina

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:01:09 »
ก็มีจดหมายมาถึงคนที่จอง500คนแรก ว่า ขอบคุณที่รอ เราจะส่งมอบรถให้ครบ 500คนแรกในเดือน มิถุนายน-กรกฎาคม

ปล.รุ่น3.2wt นะครับ ก็อีก 3-4 เดือน และหลังจากนั้นละก็ปลายปีละครับ ><

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:06:59 »
ก็มีจดหมายมาถึงคนที่จอง500คนแรก ว่า ขอบคุณที่รอ เราจะส่งมอบรถให้ครบ 500คนแรกในเดือน มิถุนายน-กรกฎาคม

ปล.รุ่น3.2wt นะครับ ก็อีก 3-4 เดือน และหลังจากนั้นละก็ปลายปีละครับ ><

แต่ตอนนี้เค้าผลิตเดือนละ 5000-6000 คัน รถมันไปไหนหมด ส่งออกแน่ๆ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:16:29 »
จะถอนจองแล้วครับ  
มีเหตุผลบางอย่าง เรื่องมันยาว ขี้เกียจพิมพ์ครับ
รอ Ford ปรับปรุงก่อน ค่อยถึงจะหันไปดูอีกครั้งครับ
อารมณ์เพียงชั่ววูบ(วูบไปเดือนครึ่ง) ทำให้ลืมทุกอย่างไปเลย ::)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:34:24 »
มีเหตุผลบางอย่าง เรื่องมันยาว ขี้เกียจพิมพ์ครับ
รอ Ford ปรับปรุงก่อน ค่อยถึงจะหันไปดูอีกครั้งครับ
อารมณ์เพียงชั่ววูบ(วูบไปเดือนครึ่ง) ทำให้ลืมทุกอย่างไปเลย ::)

ความไม่เรียบร้อยของตัวรถแน่ๆเลย อิอิ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:41:11 »
ไม่ไหวมั้ง  ช้าแบบนี้    :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:54:44 »
เกิดอะไรขึ้นอีกแ้ล้วเนี่ย

รถเปิดตัว แต่ไม่มีขาย มันเสียความรู้สึกนะครับ

เฮ้ิอ.......
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 22:58:20 »

ความไม่เรียบร้อยของตัวรถแน่ๆเลย อิอิ

ตัวรถรับได้หมดครับ เรื่องอื่นครับ  ;D
รถตอนนี้ก็ยังชอบอยู่เลยครับ แต่มาคิดดูดีๆแล้ว ติดอยู่ 2 เรื่องครับ แอร์ + Traction Control (ความอยากอีกแล้วครับ เฮ้อออ)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 23:32:32 »

ตัวรถรับได้หมดครับ เรื่องอื่นครับ  ;D
รถตอนนี้ก็ยังชอบอยู่เลยครับ แต่มาคิดดูดีๆแล้ว ติดอยู่ 2 เรื่องครับ แอร์ + Traction Control (ความอยากอีกแล้วครับ เฮ้อออ)

ไม่เกิน 1 ปีเชื่อมั้ยว่ามาแน่ อิอิ เฟียสต้าคือตัวอย่าง

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 00:10:40 »
คิว 3.2 Wildtrak ที่ผมเพิ่งจองไป  เซลล์โทรมาเมื่อวานบอกว่าน่าจะประมาณ พย-ธค ปลายปี55 เลยอะครับ = =" 

ตอนนี้เลยกะลองดูเจ้า Trailblazer ว่ามันมีดีอะไรบ้างอะครับ อยากทราบการขับขี่เหมือนกันครับ ว่ามันจะดีกว่ารถกระบะมากน้อยเพียงใดอะครับ
อาจมีการเปลี่ยนแปลงมั้งครับ ^^"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 00:14:19 »
อย่าว่ารแต่อื่นใด...

รถ Demo ทดลองขับ ของรุ่น 3.2 ลิตร
กว่าจะได้รับมาทำรีวิว ก็คงอาจต้องรอถึงปลายปี
เพราะว่า ตอนนี้ WildTrak ผลิตได้แค่ไหน ต้องส่งให้ลูกค้ากันก่อนเลย...

แล้ว รถคันที่จอดอยู่ในลานเก็บรถ เพียงคันเดียวตอนนี้
ดันเป็นรถโชว์ ของ Marketing ซึ่งไม่ต้องการให้มีริ้วรอยเด็ดขาด....

เวรกรรม รีวิว Ranger อจจะต้องเลื่อนไปโดยไม่มีกำหนดครับ
ทั้งที่ เตรียมการปบ้างแล้วพอสมควร

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 00:52:13 »
2.2 WT ที่จองไป เซลส์ยังคงยืนยันว่าได้กลางเมษา ชื้นใจนิดๆคับ  :)
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 08:00:26 »
คุณ mamaman ผมมีสองเรื่องครับ

1. ลายเซ็นคุณ มีลิงค์ไปที่เว็บไซต์อื่น ถือเป็นการโฆษณา กรุณาเปลี่ยน
ถ้าครั้งต่อไปผมพบอีก ผมแบน user นะครับ ครั้งนี้เพียงแค่ตักเตือน

2. คุณดูท่าทางจะทราบข้อมูลฟอร์ดเยอะดี ทำงานอยู่ที่นั่นรึเปล่าครับ
ผมไม่มีปัญหาถ้าจะทำงานอยู่บริษัทรถยนต์แล้วมาเล่นเวบบอร์ดเรานะครับ
แต่ถ้าทำงานอยู่ แล้วใช้คำพูดประเภท "คนไทยชอบมาสด้านิ ก็ไปซื้อมาสด้าสิ"
ผมก็คิดว่า มุมมองและความคิดของคนในฟอร์ดต่อตลาดผู้บริโภคคนไทย
คงจะมีปัญหาบางอย่างที่ซีเรียสเอาการทีเดียว ผมไม่เคยเจอใครมาพูดแกมประชด
ว่าชอบยี่ห้อคู่แข่งนัก ก็ไปซื้อเลยสิ มาทวงกันทำไม อะไรอย่างนี้

ถ้าไม่ใช่ ก็ขออภัยครับ แต่คงต้องขอบอกว่า สิ่งที่เราคุยกันอยู่คือความจริง
ฟอร์ดเปิดตัวรถ แต่ไม่พร้อมส่งมอบ ผลิตไม่ทัน นู่นนี่นั่น แถมวิธีการรับมือกับลูกค้าก็เห็นกันอยู่
เพิ่งจะเคยเจอ ประกาศงดรับจองเพราะผลิตไม่ทัน มันไม่มีวิธีที่ดีกว่านี้อีกแล้วหรืออย่างไร?

นั่นคือปัญหาของฟอร์ดที่ควรจะนำไปปรับปรุงแก้ไข เราคงไม่อาจหาเห็นผลอื่นอื่นมาประกอบ
เพื่อที่จะมองข้ามเรื่องแบบนี้ไป แล้วบอกว่า สิ่งที่ฟอร์ดทำอยู่ทุกวันนี้ ถูกต้องทุกประการได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 10:28:03 »
การบริหารจัดการฟอร์ดแย่จริงๆครับ ไม่ใช่แค่เรนเจอร์หรอกนะ เป็นมาตั้งแต่เฟียสต้าเปิดตัวแรกๆแล้ว

ฟอร์ด ไม่ทำวันเปิดตัวที่แน่นอนเท่าไหร่ ชอบเอารถออกมาวิ่งโชว์ (ถึงจะบอกว่าเป็นรถ test แบบ long term ก็เถอะ) ใครๆก็รู้ว่าตั้งใจจะวิ่งออกมาโชว์ตัวเพื่อเป็นการโฆษณา แต่อะไรๆของฟอร์ดก็ยังไม่พร้อมเลย สุดท้ายลูกค้าก็รอกันไปสิ

มาถึงเรนเจอร์ ก็เป็นไปตามคาด เอารถมาวิ่งโชว์ไปโชว์มา เอารถเข้าไปโชว์ในงานมหกรรมรถต่างๆ แล้วบอกว่า เปิดจองแล้วนะ แต่ความพร้อมตัวเองยังแทบจะไม่มี คนที่เค้าจองไปแล้วฟอร์ด รับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าได้เดือนนั้นเดือนนี้ ก็เลื่อนเค้าไปเรื่อย สุดท้ายก็โดนถอนจอง แล้วคนที่เค้าถอนจองน่ะ ไม่ใช่เค้าแค่โกรธนะ บางคนเค้าแทบจะเกลียดไปเลย

และผมเชื่อว่ารุ่นต่อๆไป อย่างโฟกัส ก็จะเจอแบบนี้ไม่เชื่อคอยดูได้เลย ถ้าตราบใดยังไม่มีการบริหารจัดการที่ดีกว่านี้
(ฝ่ายบริหารที่นี่ น่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นบริหาร"ร่างกาย" มากกว่านะ ดูวางแผนอะไรไม่เป็นเอาซะเลย เหอๆ)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 11:25:15 »
ใจเย็นๆลูกเดียว

ออฟไลน์ Bigboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 18:23:41 »
การบริหารจัดการฟอร์ดแย่จริงๆครับ ไม่ใช่แค่เรนเจอร์หรอกนะ เป็นมาตั้งแต่เฟียสต้าเปิดตัวแรกๆแล้ว

ฟอร์ด ไม่ทำวันเปิดตัวที่แน่นอนเท่าไหร่ ชอบเอารถออกมาวิ่งโชว์ (ถึงจะบอกว่าเป็นรถ test แบบ long term ก็เถอะ) ใครๆก็รู้ว่าตั้งใจจะวิ่งออกมาโชว์ตัวเพื่อเป็นการโฆษณา แต่อะไรๆของฟอร์ดก็ยังไม่พร้อมเลย สุดท้ายลูกค้าก็รอกันไปสิ

มาถึงเรนเจอร์ ก็เป็นไปตามคาด เอารถมาวิ่งโชว์ไปโชว์มา เอารถเข้าไปโชว์ในงานมหกรรมรถต่างๆ แล้วบอกว่า เปิดจองแล้วนะ แต่ความพร้อมตัวเองยังแทบจะไม่มี คนที่เค้าจองไปแล้วฟอร์ด รับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าได้เดือนนั้นเดือนนี้ ก็เลื่อนเค้าไปเรื่อย สุดท้ายก็โดนถอนจอง แล้วคนที่เค้าถอนจองน่ะ ไม่ใช่เค้าแค่โกรธนะ บางคนเค้าแทบจะเกลียดไปเลย

และผมเชื่อว่ารุ่นต่อๆไป อย่างโฟกัส ก็จะเจอแบบนี้ไม่เชื่อคอยดูได้เลย ถ้าตราบใดยังไม่มีการบริหารจัดการที่ดีกว่านี้
(ฝ่ายบริหารที่นี่ น่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นบริหาร"ร่างกาย" มากกว่านะ ดูวางแผนอะไรไม่เป็นเอาซะเลย เหอๆ)
ทุกวันนี้ โฟกัส ยังวิ่งโชว์อยู่เลยครับ 555 ;D ;D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 19:04:20 »
คุณ mamaman ผมมีสองเรื่องครับ

1. ลายเซ็นคุณ มีลิงค์ไปที่เว็บไซต์อื่น ถือเป็นการโฆษณา กรุณาเปลี่ยน
ถ้าครั้งต่อไปผมพบอีก ผมแบน user นะครับ ครั้งนี้เพียงแค่ตักเตือน

2. คุณดูท่าทางจะทราบข้อมูลฟอร์ดเยอะดี ทำงานอยู่ที่นั่นรึเปล่าครับ
ผมไม่มีปัญหาถ้าจะทำงานอยู่บริษัทรถยนต์แล้วมาเล่นเวบบอร์ดเรานะครับ
แต่ถ้าทำงานอยู่ แล้วใช้คำพูดประเภท "คนไทยชอบมาสด้านิ ก็ไปซื้อมาสด้าสิ"
ผมก็คิดว่า มุมมองและความคิดของคนในฟอร์ดต่อตลาดผู้บริโภคคนไทย
คงจะมีปัญหาบางอย่างที่ซีเรียสเอาการทีเดียว ผมไม่เคยเจอใครมาพูดแกมประชด
ว่าชอบยี่ห้อคู่แข่งนัก ก็ไปซื้อเลยสิ มาทวงกันทำไม อะไรอย่างนี้

ถ้าไม่ใช่ ก็ขออภัยครับ แต่คงต้องขอบอกว่า สิ่งที่เราคุยกันอยู่คือความจริง
ฟอร์ดเปิดตัวรถ แต่ไม่พร้อมส่งมอบ ผลิตไม่ทัน นู่นนี่นั่น แถมวิธีการรับมือกับลูกค้าก็เห็นกันอยู่
เพิ่งจะเคยเจอ ประกาศงดรับจองเพราะผลิตไม่ทัน มันไม่มีวิธีที่ดีกว่านี้อีกแล้วหรืออย่างไร?

นั่นคือปัญหาของฟอร์ดที่ควรจะนำไปปรับปรุงแก้ไข เราคงไม่อาจหาเห็นผลอื่นอื่นมาประกอบ
เพื่อที่จะมองข้ามเรื่องแบบนี้ไป แล้วบอกว่า สิ่งที่ฟอร์ดทำอยู่ทุกวันนี้ ถูกต้องทุกประการได้หรอกครับ

1.อ่อ ผมตกลงเอาออกครับ แต่ผมไมไ่ด้เจตนาโฆษณาครับ
2.ผมไม่ได้ทำงานอยู่ ford ครับ  แต่แอดมินคิดมากไปรึเปล่าครับ
แต่ก็พอรู้อะไรพอสมควร  และผมไม่ได้มีอคติกับ ทั้ง ford และ มาสด้าครับ

คือ เท่าที่ทราบคือ ตอนนี้ ฐานการผลิต รถ Ranger ใหม่อยู่ที่ไทย เป้นที่แรก
และถูกส่งออกไปทั่วโลกครับ เน้นๆเลยครับ ส่งตลาดทั่วโลก
ซึ่งทำให้ กำลังการผลิตมันเต็ม และยอดการจองทั่วโลกมันยาวเหยียด

ซึ่ง รถ ranger ได้ถุกเปิดตัวละทำตลาดต่างประเทศก่อนจะเปิดตัวที่ประเทศไทยครับ
ทำให้ order ที่เข้ามาก่อน เป้นของตลาดต่างประเทศ
นั่นเป็นเหตุว่าทำไม คนไทยได้รถช้า

และอีกอย่างรุ่น wildtrak ผมไม่รู้เค้าพร้อมขายจริงๆรึยัง เพราะรุ่นนี้น่าจะเปิดตัวทีหลังรุ่นอื่น การผลิตจึงต้องผลิตตามทีหลัง
เพราะ รุ่น wildtrack มันค่อนข้างต่างกัยรถรุ่นอื่นพอสมควร

และอีกอย่างที่ ford กำลังทำอยู่คือการผลิตรถย้อนหลังครับ
ทดแทนช่วงน้ำท่วม

ทำให้มีปัญหาเรื่อง ชิ้นส่วน แต่ผมก้ไม่รู้หรอกว่าเค้าแก้กันยังไง

ลองคิดง่ายๆเลย ผลิตรถไม่ได้ 4 เดือน แต่ยอดจองจากต่างประเทสเข้ามาเรื่อย
ก้เท่ากับ ถ้าเราจองตอนนี้ ต้องบวกไปอีก 3-4 เดือน

ถ้าจะโทษใครซักคนต้อง โทษ

เอาอยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 19:11:23 โดย mamaman »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 21:27:42 »
เข้าใจดีครับ ว่ายอดสั่งซื้อมันเกินกำลังการผลิต แต่นี่เป็นกรณีแรกของโลกหรือเปล่า ก็เปล่า

รถยี่ห้ออื่นเปิดตัว แล้วมียอดขายเปรี้ยงปร้าง จนตัวเลขการคาดการณ์และแผนการผลิตไม่พอ
ต้องปรับกระบวนการกันมากมาย มีมานักต่อนักแล้วครับ ประเภทต้องจองเป็นเดือน เป็นปี
คนซื้อขายใบจอง ปั่นราคา ตัดรถระหว่างดีลเลอร์ กันให้ควัก ผมไม่เห็นมีเคสไหนจะมีปัญหาได้เท่ากับฟอร์ด
และตัวการสำคัญที่ทำให้ฟอร์ดจะดิ่งลงเหว ก็คือวิธีการตอบคำถามลูกค้าบน Facebook ของบริษัท และ Call Center
รวมไปถึงพวก Ford Advocator ที่เทิดทูนฟอร์ดให้เป็นของเทพ ใครก็แตะต้องอะไรไม่ได้นั่นล่ะ

น้ำท่วม ทุกค่ายกระทบหมดครับ ไม่ใช่แค่ฟอร์ด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:10:49 »
อ้าวเหรอ

ผ่านทู๊กวันจอดหลังโรงงานเต็มพรืด ยังคุยเล่นกับพนักงานในรถตู้อยู่เลยว่าทำเสร็จแล้วไม่เอาไปขายรึไงเนี่ย ถ้าวันไหนเอากล้องไปมีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ดู เยอะจริงๆแต่คงถ่ายไม่ทันมั้งรถตู้วิ่งเร็วเหลือเกิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:33:37 »
ผมว่าทุกค่ายมันมีปัญหาด้วยกันหมดนะครับ

แล้วที่เค้าแจ้งเรื่องเวลาการรับรถที่นานไป แต่ไม่ได้โกหก หรือไม่รับจอง มันก็ถูกต้องแล้วไม่ใช่เหรอครับ
ในเมื่อเค้าผลิตรถไม่ทัน หรือไม่รับจอง เพราะผลิตไม่ทัน
แต่ผมไม่รู้ว่า แต่ละคนไปเจออะไรมาบ้าง

และ ทุกค่ายก็มีปัญหาเหมือนกัน รวมถึงฟอร์ด
แต่ปัญหา ของกระทู้ นี้จริงๆคืออะไรเหรอครับ
ผมยังไม่เข้าใจเลย

ตกลง
1.เพราะได้รถช้า หรือ
2.เพราะฝ่ายการตลาดห่วย หรือ
3. ทีมงานฟอรืด พูดจาไม่ได้เรื่อง หรือ
4.โดนเลื่อนรับรถ

อย่าว่าแต่ ford ครับ บางค่ายตอนนี้บางคน จองไปแล้ว ห้าเดือนรถยังไม่ได้ก็มี

ซึ่งเราควรจะทำใจ มากกว่าเพราะตอนนี้ไปค่ายไหนก็ช้ากันหมด
ที่ผมพูดไปก็เพื่อจะอธิบายครับ ว่าเพราะอะไรถึงได้รถกันช้า

เท่าที่รู้มาช่วงน้ำท่วม โรงงาน ผลิตตัวถังที่ปทุมโดนน้ำท่วมครับ ทั้ง เฟสต้าและรถกะบะทั้ง มาสด้าและฟอร์ดเลย
ช่วงนั้นเลยกลายเป็น สูญญากาศ หลายเดือน พอกลับมาผลิตก็ต้องผลิตไอ้ที่ค้างไว่ช้ก้อน
แล้วทุกอย่างของ Ranger และ mazda มันเริ่มผลิตที่ไทยเกือบหมดแถมดันใช้ชิ้นส่วนร่วมกันอีก
ไม่มีทางที่จะไปนำเข้า มาประกอบเหมือนรถญี่ปุ่นได้เลย

กำลังการผลิต ไม่ใช่จะสามารถเพิ่มง่ายๆครับ เพราะชิ้นส่วน ต้องสั่งจาก supplier ซึ่งอยู่ๆ จะไปบอกเค้าให้เฮ้ย เพิ่มกำลังการผลิต สองเท่า สามเท่าทันทีนะ ซึ่งมันทำไม่ได้หรอก
เพราะเท่าที่เห็น ทำทุกวันก็ยังจะไม่ทันแล้ว
และ ไม่จำเป็นจริงๆ เค้าจะไม่เพิ่มครับ เค้าผลิตตาม order สั่งทีหลังก็ต้องรอ ต้องรู้จักการต่อคิว

เหมือนไปซื้อ ขนม ซึ่งขนมมันไม่มีขาย เนื่องด้วยสาเหตุอะไรก็ตามแต่
หรือของมันได้ช้า เราก็ไปเลี่ยงไปซื้อเจ้าอื่น ร้านอื่น
หรือไม่ก็รอ เพราะยากได้จริงๆ
หรือไม่ก็ไปด่าไปโวยวาย ให้เค้ารีบเอามาขายไวไว

Ford ไม่ใช่เทพหรอกครับ เพราะถ้า ford เป็นเทพ ป่านนี้คงไม่มีปัญหา เสกรถให้ได้ดังใจ คนได้หมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 22:57:22 โดย mamaman »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:38:05 »
อย่าว่ารแต่อื่นใด...

รถ Demo ทดลองขับ ของรุ่น 3.2 ลิตร
กว่าจะได้รับมาทำรีวิว ก็คงอาจต้องรอถึงปลายปี
เพราะว่า ตอนนี้ WildTrak ผลิตได้แค่ไหน ต้องส่งให้ลูกค้ากันก่อนเลย...

แล้ว รถคันที่จอดอยู่ในลานเก็บรถ เพียงคันเดียวตอนนี้
ดันเป็นรถโชว์ ของ Marketing ซึ่งไม่ต้องการให้มีริ้วรอยเด็ดขาด....

เวรกรรม รีวิว Ranger อจจะต้องเลื่อนไปโดยไม่มีกำหนดครับ
ทั้งที่ เตรียมการปบ้างแล้วพอสมควร
อ่าว แล้วที่เค้าเอามาโชว์ตอน Motor Expo ไปหนหมดแล้วหล่ะครับ ??

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:57:48 »
ถ้าผมจำไม่ผิดเนี่ยเจ้าอื่นเขาจัดงานเปิดตัว แต่ Ranger นี้พี่แกเปิดตัวหน้าไลน์ผลิต!!!เลยรึเปล่านะจากภาพข่าว ฮาๆๆๆ
กลายเป็นอาการสาหัสสุดไปได้  :D

อย่าเครียดนะครับยังไงก็ขอให้คนที่เดือดร้อนได้รับการแก้ไขปัญหาจากฟอร์ดอย่างสบายใจครับ (Ford จะรู้ไหมนะว่าส่วนลด!นะช่วยได้ ราคาเปิดตัวก็ใช่เล่นคิกๆๆ)

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 06:12:25 »
ถ้าผมจำไม่ผิดเนี่ยเจ้าอื่นเขาจัดงานเปิดตัว แต่ Ranger นี้พี่แกเปิดตัวหน้าไลน์ผลิต!!!เลยรึเปล่านะจากภาพข่าว ฮาๆๆๆ
กลายเป็นอาการสาหัสสุดไปได้  :D

อย่าเครียดนะครับยังไงก็ขอให้คนที่เดือดร้อนได้รับการแก้ไขปัญหาจากฟอร์ดอย่างสบายใจครับ (Ford จะรู้ไหมนะว่าส่วนลด!นะช่วยได้ ราคาเปิดตัวก็ใช่เล่นคิกๆๆ)

แต่ละคนโดนอะไรมามั่งอะครับ ผมไม่รู้เรื่องเท่าไหร่