ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/  (อ่าน 94068 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 21:36:37 »
วันนี้พาคุณแม่ไปซื้อต้นไม้ที่จตุจักร แล้วไปแวะตลาด อตก.  ได้เจอกับ Teana สีบรอนซ์เงิน  แบบเดียวกับที่เราจองรถไว้เห็นแล้วอยากได้รถมาขับไวไวเลย  แบบว่าตอนนี้อยากให้ถึงตุลาเร็วๆจะได้รถมาขับ อิอิ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Nissan TEANA ใหม่ /*-*/
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 00:17:59 »
อ่านแล้วครับ ขอบคุณมากๆ นะครับ คุ้มค่าที่รอเลย :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ siamesecat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:39:26 »
 ::)  TRIBUTE  TO JIMMY'S CONTENT 

ยังไงก็รอ full review CAMRY HYBRID นะครับ ถ้ามีอยู่ในแผน :P
ไปลองขับมาแล้วกลับมาดู review   ตอนนี้ผมตัด accord ออกจาก list ละคับ
มาตะหงืดใจก็ตรง paragraph เรือง แบตเตอรี่ ที่ใช้ ใน hybrid แช่อิ่มในน้ำโขงนี่แหละ  ได้ข่าวมาแว่บๆ
มันเรื่องจริงเหรอคับ

มองไปไกลอีกสามปีนับจากนี้ ตลาด งัดของมาประจันหน้า hybrid กันระอุแน่ๆ ไม่ว่าจะ ไฟฟ้า+น้ำมัน,น้ำมัน+แก้ส,เสียบปลั้กอย่างเดียว---
รถยุโรปหันมาสู้เรื่องราคามากขึ้น .........
ส่วนตัวยังเก็บตังค์ไว้รอโอกาสเหมาะสม จ่ายทั้งทีต้องให้คุ้มค่าใ่หมคุณ ครับ คุณ jimmy

ทนใช้ altis ตัวเก่าต่อไปยังไง ไปรับสาวก็ไม่เห็นมีอาการไม่อยากนั่งเลย ฮี่ๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ wanchale

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 14:43:49 »
ขอบคุณสำหรับ Very very Full review ครับ

แต่อยากทราบว่า ทำไม ถึงเปรียบเทียบ สัมผัสการชับขี่และช่วงล่าง กับ รถอย่าง Volvo S80 โดยที่ไม่ได้กล่าวถึง คู่แข่งตรงอย่าง Camry Accord เลย (เฉพาะเรื่องนี้น่ะครับ)

คือ อ่านแล้ว งงอยู่ว่า ตกลง ช่วงล่าง Teana มันดีมากๆ หรือว่า ของ S80 มันห่วยกันแน่น่ะครับ

ออฟไลน์ sura

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 13:08:48 »
1.   "แล้วยิ่ง พอได้รู้ว่า วิศวกรนิสสัน ตั้งมาตรฐาน การเซ็ตช่วงล่าง ของ เทียนาใหม่
ให้สูงกว่า Volkswagen New Passat รุ่นล่าสุดที่ยังไม่มีขายในเมืองไทยด้วยแล้ว
ผมยิ่งไม่แปลกใจ ว่าทำไมช่วงล่างมันถึงดีขนาดนี้"

แบบนี้แสดงว่าความรู้ทางวิศกรรมมันทันกันหมด แล้วแต่ว่าผู้ผลิต
จะใส่อุปกรณ์ (ช่วงล่าง) เกรดไหน ให้ลูกค้าใช่มั้ยครับ

2.  " ความหนืดของช็อกอัพ กับสปริง น่าจะเป็นประเด็นสำคัญในการปรับปรุงขั้นต่อไปมากกว่า "

เห็นด้วยกะพี่จิมมี่นะว่า รถมันไม่ค่อยถูกกะลูกระนาดเลย 
รบกวนแนะนำหน่อยครับ ว่าจะแก้ไงดี

ขอบคุณสำหรับรีวิวทุกๆชิ้น และเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ aouaou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 21:03:30 »
ขอบคุณมากครับที่คุณJ!MMY ลงบทความวิจารย์เจาะลึก เรื่องNEW TEANA 2009   ซึ่งมีประโยชน์มากต่อการตัดสินใจก่อนซื้อรถรุ่นนั้น ผมได้ซื้อรุ่นนั้นแล้ว โดยรวมแล้วพอใจมาก ที่สำคัญคือใช้รถแล้วสบายใจ ไม่เจอปัญหาจุกจิกด้านเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ซึ่งมีในรถยี่ห้ออื่น เป็นรถใหม่ก็ตาม ผมได้ทราบความเป็นมาของนิสสัน ช่วงล่างต่างๆ และตระกูลเครื่องยนต์ ซึ่งมีประโยชน์มาก มีผลต่อการตัดสินใจก่อนซื้อรถนั้นครับ

ถ้าคุณJ!MMY  มีโอกาสค่อยๆหาเวลาหาข้อมูลความเป็นมาของยี่ห้อรถต่างๆ ธุรกิจเป็นยังไง  วิศวกรรมต่างๆ อดีต ปัจจุบัน อนาคตของยี่ห้อรถ ฯลฯ  ซึ่งมีประโยชน์มาก อาจทำให้เว็บไซท์นี้ เป็นสารานุกรมเรื่องยานยนต์ได้ครับ

ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ Manophat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 20:41:22 »
สวัสดีครับพี่จิมมี่
ผมสมาชิกใหม่เข้ามาเพราะสงสัยในตัวเทียน่ามานาน
เพราะตอนนี้กำลังตัดสินใจออกรถ ระหว่าง เทียน่า แคมรี่ แอคคอร์ด
ผมไปลองนั่งและสตาร์ทมาแล้วทั้งสาม(แต่ยังไม่ได้ลองขับประมาณวันจันท์คงได้ขับทุกคัน)
จากที่เคยขับรถมานาน(แต่ไม่เคยมีความรู้เรื่องรถเลย)
พอได้นั่งเทียน่าแล้วยอมรับว่าประทับใจไม่รู้ลืมเลยในรถระดับราคาเป็นล้านขึ้นไป
หลังจากที่ได้อ่านรีวิวของพี่ต้องขอขอบคุณในที่นี้อีกทีครับ
มันทำให้ผมเข้าใจว่าในรถที่ราคาเดียวกันตระกูลเดียวกัน ความแตกต่างระหว่างฟ้ากับเหวเป็นเช่นไร
ผมเองก็อยากขอคำแนะนำในการเลือกรถจากพี่ แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มต้นถามอย่างไร
เพราะตอนนี้ต้องเลือกระหว่างสามยี่ห้อดังกล่าว ซึ่งตอนนี้ตัดแคมรี่ไปแล้วครับ
เหลือแต่ฮอนด้า กับนิสสัน แต่ใจโอนเอียงไปทางนิสสันมากมาย

ขอบคุณอีกครั้งครับ.

วันนี้ได้ไปทดลองขับเทียน่า 2.5 มาแล้วครับประทับใจมากเลยครับ 90% ใจโอนเอียงไปทางเทียน่าแล้วครับ
คราวนี้เหลือแต่ไปลองขับเจ้าแอคคอร์ดกับแคมรี่เท่านั้นครับ
กลับมาอ่านรีวิวของพี่จิมมี่อีกครั้งยิ่งทำให้เข้าใจในตัวรถเทียน่ามากขึ้นและตระหนักถึงความคุ้มค่าของรถเทียน่า.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 22:44:10 โดย Manophat »

ออฟไลน์ Un_Sp.Med

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:22:09 »
ขอบคุณครับ สำหรับ รีวิว นี้ เยี่ยมครับ  ละเอียดและครบถ้วนครับ
ผมมีจุดที่เจอเหมือนคุณจิมมี่ อยู่จุดหนึ่งก็คือ รุ่น 2.0  เวลาเลื่อนคันเกียร์
จาก N เป็น D หรือ จาก D กลับไปเป็น N  รถจะมีอาการกระตุกมากครับ
   ช่วงตอนที่ไปลองทดสอบรถที่โชว์รูม  ก็ถามเซลล์ว่าเคยมีคนติเรื่องนี้
หรือเปล่า เซลล์ก็ทำหน้างง ๆ  แล้วบอกว่าพี่เป็นคนแรกเลยที่ติ เรื่องนี้
    อยากถามคุณจิมมี่ครับ ว่า อาการที่ว่ามามันอาจจะเกิดจากยางแท่นเครื่อง
และยางแท่นเกียร์ ของเครื่องที่ไม่ เหมาะสมกับตัวรถรุ่นนี้หรือเปล่าครับ(ไม่ได้
พัฒนามาสำหรับรถรุ่นนี้ เป็นการหยิบยืมจากรุ่นอื่นมาใช้)  เลยทำให้เกิดอาการ
ที่ว่ามาครับ  (อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
     ขอบคุณครับ

ผมก็รู้สึกเหมือนกันคับ และรู้สึกว่าจะเป็นทั้ง 200XL และ 250XV ซึ่งปัจจุบันนี้ก็ยังเป็นกันอยู่

ไม่รู้ว่าแก้ไขไม่ได้หรือว่า ไม่ได้แก้ไขกันแน่ T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 13:30:25 โดย Un_Sp.Med »

ออฟไลน์ tinnakornxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:32:57 »
ขอบคุณที่ทำ Review ดีๆให้อ่านอีกนะครับ ขอตัวไปอ่านก่อน
;D ;Dthank you krub

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 16:24:44 »
ขอบคุณครับ