ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาร์ชไปเทินร์ดีไหมครับ  (อ่าน 12759 ครั้ง)

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
เอามาร์ชไปเทินร์ดีไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:37:32 »
แฟนใช้มารช์รุ่น VL อยู่อายุเกือบ2ปีแล้ว และก็ยังผ่อนอยู่ครับ

อยากจะขอความคิดเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยครับว่า
ถ้านำไปเทินร์เป็น Swift หรือ Mirage จะดีไหมครับ โดยมีสิทธิการคืนภาษีจากรถคันแรกด้วย

พวกเครื่อง1500รุ่นล่างๆไม่สนนะครับ ;D

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: เอามาร์ชไปเทินร์ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:45:23 »
ตกกระจุยนะครับ ถ้าเทิร์น ผมว่า ไม่ได้ต่างกันมาก ใช้มาร์ชเหมือนเดิมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:46:44 »
อย่าให้อยากมันบังตาครับ

กรุณาไปดูตัวจริงทั้งคู่ครับ

โดยส่วนตัวขาย march ไปเอา mirage ได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:47:51 »
ถ้างั้นต้องถามว่า

ราคาที่ซื้อกับราคาที่ขายไปของมาร์ช เมื่อเทียบกับส่วนลดที่จะได้จากโครงการ ขาดทุนไปกี่บาท ถ้าเท่าทุนหรือกำไรก็น่าสนอยู่นะครับ

(อย่าลืมหักค่าของแต่งจุกๆจิกๆ ค่าประกัน และค่าจิปาถะที่จ่ายไปกับมาร์ชแล้วด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:48:56 »
ในแง่ความคุ้ม ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวงครับ
เงินส่วนต่างที่จะโดนทั้งสองขา ขายรถเก่าราคาก็ตก ซื้อรถใหม่ก็ต้องใช้เงินเพิ่ม
ส่วนต่างตรงนี้เติมน้ำมันได้อีกหลายปี

แต่..

ถ้าอยากซื้อเพราะถูกใจในตัวรถจริงๆ แล้วไม่เป็นภาระทางการเงินจนเกินไปนัก
ก็จัดไปเลยครับ ทำงานเหรื่อยๆแล้วได้ขับรถแล้วมีความสุข ก็เป็นการให้รางวัลชีวิตอย่างหนึ่ง    8)

.-_-.

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:50:56 »
ลองขับก่อนดีมั้ยครับ?
ถ้าลองแล้วชอบตัวไหนก็จัดเลย  แต่ถ้ายังไม่ได้ลองอย่าเพิ่งตัดสินใจไป
เพราะอย่างที่หลายท่านบอก  option มันไม่ได้ต่างกันมากครับ 

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:53:23 »
อย่าให้อยากมันบังตาครับ

กรุณาไปดูตัวจริงทั้งคู่ครับ

โดยส่วนตัวขาย march ไปเอา mirage ได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ
จริงๆแล้วชอบ swiftมากกว่าครับ  แต่คุ้มที่จะเปลี่ยนหรือไม่ยังชั่งใจอยู่

แล้วการได้ภาษีคืนมาก็ยังไม่คุ้มหรือครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:58:53 »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆ

อย่างแรกเปลี่ยนรถใหม่มีจ่ายเพิ่มแน่

อย่างที่สอง ต้องไปลองขับดูก่อน

ท้ายสุด ค่อยตัดสินใจ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ MewMew

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:59:36 »
ทำไมไม่ไปเปลียนเป็นรถที่สูงขึ้นหล่ะคะ? งงๆ

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 15:01:54 »
ควรเริ่มถามที่ความจำเป็นก่อนนะครับ อ่านดูแล้วยังไม่เห็นความจำเป็นเลยครับ พอเพียงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 15:28:28 »
ส่วนตัวก็ขับมาร์ชรุ่นV อยู่ ก็มีแนวความคิดนี้เหมือนกัน อาจจะเป็นสวิฟ หรือนิวซิตี้MC  เพราะอยากเปลี่ยนเป็นรถสี่สูบเพื่อประสิทธิภาพในการเกาะถนน วิ่งทางไกล กรุงเทพ-ลำปาง 3-4 ครั้ง/ปี ที่นั่งภายในกว้าง นั่งสบาย และไม่งอแงเมื่อติดแก๊ส กำลังชั่งใจอยู่ครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 15:30:28 โดย puo »

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:00:14 »
อัพไปเล่น อัลเมร่าแทนนน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:20:21 »
อยากทำๆเลยตรับ

ไม่ต้องคิดขาดทุนกำไรครับ มันอยู่ที่ใจล้วนๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:56:23 »
คันเดิมไปเรื่อยๆ เลยครับ 6-7 ปีค่อยเอาไปขายแล้วซื้อคันใหม่ที่ดีขึ้นดีกว่ามั้งครับ

อีก 6-7 ปีข้างหน้าคุณอาจจะมีโอกาศได้เปลี่ยนเป็น Mini แทนเสียก็ได้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:53:26 »
รอดู Feedback ก่อนดีกว่าครับ

จนถึงวันนี้ ผมยังไม่มั่นใจในศูนย์บริการและบริการหลังการขายเท่าไหร่
หลังจากรถทะยอยขายออกแล้ว จะรองรับยังไง จะมีผลตอบรับยังไง รอดูอีกซักพักครับ
อาจจะมี Defect ก็ได้

ถ้าอยากได้จริงๆ รอวันที่แน่ใจว่ารถรุ่นใหม่ๆที่ออกมาไม่มี Defect ค่อยตัดสินใจครับ (ให้คนอื่นลองยาไปก่อน หุๆ)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:53:59 »
ไม่ทำดีกว่าครับ รอ Mirage Sedan ครับ  ;)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:42:13 »
ผมสงสัยว่าทำไมยังได้สิทธิ์ได้รับคืนภาษีรถคันแรกอีก หรือว่าใช้ชื่อคนอื่นแทนแฟนเหรอครับ งงจริง ๆ  :)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:10:06 »
ถ้าคันเดิมยังดี ยังสมบูรณ์อยู่
ผมว่าใช้เจ้าคันเดิมต่อไปครับ
ไม่ต้องโดนกดราคา(เสียตังค์ลูกเดียว)+ไม่ต้องวุ่นวายด้วยครับ

อีกอย่างถ้าิรถที่เราต้องการมันไม่ได้แตกต่างจากเดิมมากมายนัก
แล้วเราเอาเงินไปเสียเพิ่มขนาดนั้นมัน ดูแล้วไม่คุ้มอย่างแรงครับ..

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:55:27 »
Swift กับ Mirage ระดับชั้น หรือ อะไร อะไร ก็ไม่ได้สูงไปกว่า March มากแบบหน้ามือหลังเท้านะครับ
เพราะมันเป็นรถกลุ่มเดียวกัน

ขายรถ ราคาตก ได้เงินมาไม่มาก เพราะรถยังผ่อนไม่หมด โดนไฟแนนซ์กินหัวคิวไปฟรี
ได้เงินจากนโยบายรถคันแรก ก็ถัว หักลบกลบหนี้ ไปกับที่ ราคารถที่ตก กับไฟแนนซ์กินหัวคิว
เท่ากับว่า สูสี เหมือนเริ่มต้นซื้อรถใหม่

จะเปลียนรถ เพราะอารมณ์หรือครับ
เดี๋ยวอีก 2 ปี ก็มีรุ่น ซีดาน ออกมา
แม้กระทั่งยี่ห้อยักษ์ อย่าโตโยต้า มาร่วมวงเล่นรถกลุ่มนี้ด้วย
คุณกับแฟนก็คงจะต้อง หาเรื่องเปลี่ยนรถอีกมั้งเนี่ย
ถ้าชื่อแฟนคนเดิมใช้สิทธิ์รถคันแรกไม่ได้แล้ว คงต้องหาแฟนเพิ่มนะครับ 555
 ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:01:03 »
ในแง่ความคุ้ม ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวงครับ
เงินส่วนต่างที่จะโดนทั้งสองขา ขายรถเก่าราคาก็ตก ซื้อรถใหม่ก็ต้องใช้เงินเพิ่ม
ส่วนต่างตรงนี้เติมน้ำมันได้อีกหลายปี

แต่..

ถ้าอยากซื้อเพราะถูกใจในตัวรถจริงๆ แล้วไม่เป็นภาระทางการเงินจนเกินไปนัก
ก็จัดไปเลยครับ ทำงานเหรื่อยๆแล้วได้ขับรถแล้วมีความสุข ก็เป็นการให้รางวัลชีวิตอย่างหนึ่ง    8)

.-_-.

กด Like ล้านครั้ง

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 00:43:37 »
ได้ภาษีคืนมา แต่อย่าลืมว่ามันมีข้อผูกมัด ห้ามขาย ห้ามโอนภายใน 5 ปี นะครับ

เอา swift มา เด่วอีก 2 ปี มี eco car เทพๆ มาอยากได้อีก หรือ อยากไปเล่น B seg C seg ต้องรอ 5 ปีเลยนะครับ

ลองพิจารณาดูหลายๆ แง่มุมครับ

ออฟไลน์ ch>.<

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:24:15 »
2 ปี กับ march เทียบกับส่วนลดภาษี Swift น่าจะราวๆ 6-8 หมื่นบาท ผมว่ามันน่าจะเท่าทุ่นกันนะครับรวมค่าอื่นก็คงไม่เกิน 10,000 บาท
รัฐจัดมาให้แล้วใข้สิทธิ์ซะหน่อยดีกว่าปล่อยทิ้งไป ได้รถใหม่ก็ไม่เลว

ปล.คิดแบบปล่อย march ได้ในราคาไม่ตกเพราะนโยบายรถคันแรกนะครับ ไม่รู้จริงๆจะทำไหม  :-\

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 07:45:36 »
ไม่ต้องขายครับ ซื้อ เพิ่ม ดีกว่า  ;)

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 13:12:15 »
ผมสงสัยว่าทำไมยังได้สิทธิ์ได้รับคืนภาษีรถคันแรกอีก หรือว่าใช้ชื่อคนอื่นแทนแฟนเหรอครับ งงจริง ๆ  :)
ขอบคุณครับสำหรับทุกๆความคิดเห็น

ตัวผมนะใช่รถมาหลายคันแต่ไม่เคยใช่ชื่อตัวเองเลย เป็นชื่อคุณแม่หมดครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:34:22 »
ผมว่ามันจะไม่คุ้มกันสิครับ

แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ลองดูเต้นท์ขายรถก่อนไหมครับ ว่าเค้าจะให้ราได้มากกว่าเทิร์นรึเปล่า

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 18:49:15 »
ขอบคุณครับสำหรับทุกๆความคิดเห็น

ตัวผมนะใช่รถมาหลายคันแต่ไม่เคยใช่ชื่อตัวเองเลย เป็นชื่อคุณแม่หมดครับ
เข้าใจแล้วครับ  :)