ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเทิร์นEX เป็น Prius หน่อยครับ  (อ่าน 9979 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
อยากเทิร์น LANCER EX 2010 2.0GT เป็น Prius ครับ

1.) ทุกท่านมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ เราควรบวกเพิ่มให้แค่ไหน และตอนนี้ Prius มีโครงการ minor change หรืออะไรมากมายหรือเปล่าครับ

ใจจริงอยากเทิร์นเป็น Prius ตัวเก่า เพราะอาจจะไม่ต้องบวกเพิ่มมากมาย เห็นราคา Prius ตัวtopใหม่ ก็1.4ล้านแล้ว

2.) อยากเทิร์นเพราะคนแก่นั่งไม่สบาย + ex ซดน้ำมันมากมาย

3.) Prius ใช้งานจริงๆแล้วรถโอเคไหมครับ การออกตจว. การเร่งแซง ความสบายในการนั่ง และอื่นๆ เป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ขอความเห็นเทิร์นEX เป็น Prius หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:18:35 »
Prius นั่งทางไกลไม่สบายนะครับ EX นั่งสบายกว่าครับ เพราะเห็นหลายคนบอกว่า Prius ความสบายไม่ต่างกับ Altis
เน้นนั่งสบายกว่าไม่ลองดู Camry หรือ Teana เหรอครับ

ผมที่ได้ขับ ได้นั่ง ได้นอน ขับ Altis ข้ามรัฐ ผมว่ามันไม่สบายนะครับ เน้นนั่งสบายทางไกลๆแนะนำตัวอื่นครับ

หรือเปลี่ยนล้่อเปลี่ยนยางไปขนาดเล็กลงขอบ 16 ผมว่ามันห็นุ่มและประหยัดน้ำมันแล้วนะครับ ขอบเดิม 18 นิ้วนะครับ
ปกติใช้รถมากเหรอครับ ค่าน้ำมันกับส่วนต่างที่เพิ่มขึ้น ผมว่าไม่คุ้มเลยครับ

EX 2.0 ผมว่าเค้าตีเทิร์นให้ก็ 7-8 แสนมั้งครับ Prius ตัวต่ำสุด PRIUS-1.8 Standard      1,199,000
เพิ่มเงินอีก 4-6 แสน (เห็น prius ก่อน MC ลดแสนนึงไม่รู้รุ่นไหน)

4 ถึง 6 แสนบาท เติมน้ำมันได้กี่ปีครับ?

ออฟไลน์ jimsrsa

Re: ขอความเห็นเทิร์นEX เป็น Prius หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:24:44 »
เอา EX ไปติดแก็สดีกว่าครับ Prius ไม่ได้นั่งสบายกว่า EX เลยนะ ได้แค่ความประหยัด ถ้า Camry ค่อยต่างหน่อย

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:41:39 »
ออก EX มาเมื่อ 2010 ใช้รถยังไม่ทันคุ้มค่าเลยครับเอาไปตีเทิร์นราคาตกฮวบขาดทุนยับ
ผมว่าเอาไปติดแกีสแล้วใช้ต่ออีกซักสองปี แล้วค่อยเปลี่ยนดีกว่าครับพอถึงตอนนั้นมีรถให้
เลือกเปลี่ยนอีกเยอะครับ...

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:06:18 »
ถ้า EX ยังนั่งไม่สบายอีก ผมแนะไปเทียน่าเลยครับ
เปลี่ยนไปเป็น Prius ผมว่า มันไม่ได้นั่งสบายกว่า EX เลยครับ
และคุณใช้รถมาได้ 2 ปีเอง ผมว่ายังไม่คุ้มเลย
ถ้าใช้รถมากๆ เอาไปติด LPG ดีกว่าครับ ประหยัดกว่า Prius แน่ๆครับ

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:25:42 »
ขอตอบในฐานะที่ใช้Priusอยู่นะครับ
- ประเด็นนั่งหลังแล้วจะสบายตัดไปเลยครับ เคยเดินทางไกล ไป-กลับ 1,000 กว่าโล จอดพักเมื่อไหร่คนนั่งหลังขอสลับมานั่งหน้าตลอดครับ
- ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมันนั้นประหยัดจริงครับ ขับธรรมดาแย่สุดของผมคือ 22 โล/ลิตร ครับ  (เหมาะกับคนที่ไม่อยากติดแก๊สอย่างผมครับ) แต่ยังไงก็สู้แก๊สไม่ได้ครับ
- ส่วนการเร่งแซงไม่ต้องห่วงครับ เหยียบเท่าไหร่มันก็มาเท่านั้นแหละ (แปรตามการกินน้ำมัน) อ้อถ้าอัดหนักนานๆ มีกลิ่นไหม้ด้วยนะ ;D ลองมาแล้วครับ

สรุปนะครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณมองประเด็นไหนสำคัญ ถ้าอยากประหยัด ไม่สนประกันขาด และเอาใจใส่รถหน่อยติดแก๊สเถอะครับ (แต่ถ้าอยากประหยัดและไม่ติดแก๊ส ก็ต้องPrius ;))
แต่ถ้าเน้นนั่งหลังสบาย มองคันอื่นที่ไม่ใช่Prius เถอะครับ ผมว่ามันก็แค่Altis ที่เพิ่มเทคโนโลยีHybrid แค่นั้นจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:38:34 »
ถ้านั่งหลังสบาย ไปเทียน่า 2.0 ไม่ดีกว่าเหรอครับ

แต่ก็ซดใกล้เคียงกับ EX ถ้าไม่คิดมากก็ไปดมแก๊สจะได้ทั้งสบายและประหยัด
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 13:36:34 »
ถ้านั่งหลังสบาย ไปเทียน่า 2.0 ไม่ดีกว่าเหรอครับ

แต่ก็ซดใกล้เคียงกับ EX ถ้าไม่คิดมากก็ไปดมแก๊สจะได้ทั้งสบายและประหยัด
เห็นด้วยครับ และอีกอย่างที่นั่งหลัง Prius มันก็ไม่ได้สบายนะครับแค่ประหยัดที่เป็นไฮบริดเท่านั้นแหละ เคยนั่ง Prius ของเพื่อนไปต่างจังหวัดรู้ซึ้งเลยครับ
(แต่ผมไม่ชอบ Prius เพราะคอนโซลกลางมันใหญ่เวลามีสาวสวยๆนั่งข้างมันปีนข้ามไปทำอะไรลำบากอ่ะครับ ;D)

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:06:27 »
มีอยู่ทั้งสองคันเลยครับ ขอบอกว่า ใช้ ex ต่อไปแหละครับ
เบาะหลัง prius ไม่ได้นั่งสบายเอาซะเลยครับ แล้วยิ่งเป็น ex2.0 gt ด้วยแล้ว
คุณจะรู็สึกอึดอัดขึ้นมาทันที กับสมรรถนะที่ด้อยลงไปเมื่อ ขับ prius  ต่ก็ไม่ใช่ว่าprius จะเลวร้ายนะครับ ก็ถือว่าดีแต่ไม่เท่า ex ส่วน อัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่ง
เคยขับตีคู่พร้อมกัน จากจุดเริ่มต้น  ex จะนำออกไปก่อน แต่จะไม่ได้ทิ้งช่วงรถมากมาย แต่ไม่สามารถฉีก priusได้ขาด จนถึงช่วงความเร็ว 170 ไป ex จะเริี่มฉีกไปเรื่อยๆ จน prius ถึง 190 อันเป็น topspeed ของพรีอุส ครับ แต่ขับพรีอุสแล้ว เกิน 150 ไป หวิวกว่าเยอะมาก ถ้าเป็นเปลี่ย ยาง ขอบ 17 ขึ้นไปอาจจะช่วยได้ดีขึ้นครับ

แต่ข้อดีก็มีอยู่เยอะนะครับ prius ทั้งระบบความปลอดภัยที่มีมากว่า  อัตราสิ้นเปลืองที่ดีกว่า ex คนละเรื่องเลยครับ ใช้งานเส้นทางปกติ ex ใช้ประมานอาทิตย์นึงเติม ที่ ส่วนพรีอุส ได้ เกือบ 2 อาทิตเลยครับ ขับแบบเร็วๆด้วยกันทั้งคู่ ex ทำได้ประหยัดสุดเท่าที่เคย ก็ได้แค่ 12 โล/ลิตร ส่วนพรีอุส อัดคันเร่ง กระทืบคันเร่งให้ตายยังไง ก็ไม่เคยกินต่ำกว่า 15 โล/ลิตรเลยครับ มาชอบตรงที่ตอนจ่ายค่าน้ำมันเนี่ยแหละ prius  ;D

หรือมีอีกตัวเลือกเสนอครับ จากโจทย์ คือ เพิ่มเงินเป็น camry hybrid  ahv50  หรือ ถ้าเกินงบไปมาก อาจลองดู ตัวahv40 มือสอง ปี2011 ก็น่าจะได้ในราคา 1400000
ซึ่งน่าจะตอบโจทย์กว่า ทั้งเรื่อง การนั่งสบาย เดินทาง ประหยัดน้ำมัน อัตราเริงแซงหายห่วง เพียงแต่ ความสนุกของการขับขี่จะน้องลงไปจาก ex เท่านั้นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 14:11:29 โดย Chimp »

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:17:57 »
มีอยู่ทั้งสองคันเลยครับ ขอบอกว่า ใช้ ex ต่อไปแหละครับ
เบาะหลัง prius ไม่ได้นั่งสบายเอาซะเลยครับ แล้วยิ่งเป็น ex2.0 gt ด้วยแล้ว
คุณจะรู็สึกอึดอัดขึ้นมาทันที กับสมรรถนะที่ด้อยลงไปเมื่อ ขับ prius  ต่ก็ไม่ใช่ว่าprius จะเลวร้ายนะครับ ก็ถือว่าดีแต่ไม่เท่า ex ส่วน อัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่ง
เคยขับตีคู่พร้อมกัน จากจุดเริ่มต้น  ex จะนำออกไปก่อน แต่จะไม่ได้ทิ้งช่วงรถมากมาย แต่ไม่สามารถฉีก priusได้ขาด จนถึงช่วงความเร็ว 170 ไป ex จะเริี่มฉีกไปเรื่อยๆ จน prius ถึง 190 อันเป็น topspeed ของพรีอุส ครับ แต่ขับพรีอุสแล้ว เกิน 150 ไป หวิวกว่าเยอะมาก ถ้าเป็นเปลี่ย ยาง ขอบ 17 ขึ้นไปอาจจะช่วยได้ดีขึ้นครับ

แต่ข้อดีก็มีอยู่เยอะนะครับ prius ทั้งระบบความปลอดภัยที่มีมากว่า  อัตราสิ้นเปลืองที่ดีกว่า ex คนละเรื่องเลยครับ ใช้งานเส้นทางปกติ ex ใช้ประมานอาทิตย์นึงเติม ที่ ส่วนพรีอุส ได้ เกือบ 2 อาทิตเลยครับ ขับแบบเร็วๆด้วยกันทั้งคู่ ex ทำได้ประหยัดสุดเท่าที่เคย ก็ได้แค่ 12 โล/ลิตร ส่วนพรีอุส อัดคันเร่ง กระทืบคันเร่งให้ตายยังไง ก็ไม่เคยกินต่ำกว่า 15 โล/ลิตรเลยครับ มาชอบตรงที่ตอนจ่ายค่าน้ำมันเนี่ยแหละ prius  ;D

หรือมีอีกตัวเลือกเสนอครับ จากโจทย์ คือ เพิ่มเงินเป็น camry hybrid  ahv50  หรือ ถ้าเกินงบไปมาก อาจลองดู ตัวahv40 มือสอง ปี2011 ก็น่าจะได้ในราคา 1400000
ซึ่งน่าจะตอบโจทย์กว่า ทั้งเรื่อง การนั่งสบาย เดินทาง ประหยัดน้ำมัน อัตราเริงแซงหายห่วง เพียงแต่ ความสนุกของการขับขี่จะน้องลงไปจาก ex เท่านั้นละครับ

เห็นด้วยเช่นกันครับ  ถ้าเน้นนั่งสบาย ประหยัดก็จัด Camry Hybrid ลงตัวกว่า  EX มันเน้นขับสนุก

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:26:19 »
เป็นผม ผมเ้ลือก Lancer EX แต่ถ้าอยากได้ประหยัด ก็ไป Prius ครับ

ออฟไลน์ John Cena

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:29:27 »
ผมไม่ชอบคอนโซลกลาง คือมันสวยนะครับ แต่พอเข้าไปนั่งแล้วทำให้ห้องโดยสารดูอึดอัด มาบีบขนาบข้างเรา

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:37:41 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

คันนี้ส่วนใหญ่ใช้งานกทม.80% ตจว.20%

เวลาออกตจว. อัตรากินน้ำมันรับได้ครับ 11-12km/l (110-120 km/h)

แต่ในเมืองล่าสุด คำนวนออกมา 5.6km/l แทบเป็นลมครับ

จากที่ใช้EXมา มันดีทุกอย่าง ขับมัน เข้าโค้งไม่เคยห่วง ยกเว้นการซดนี่แหละครับ จะเหยียบแซงทีไรแหยงทุกที

อ้ออีกอย่าง คนแก่ชอบบ่นว่านั่งEXแล้วเหวี่ยง+กระแทกมากกว่าเมื่อเทียบกับPajero sport

อย่างว่า ล้อซะใหญ่ กระแทกทีนี่สะท้านเลยครับ ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ จะเก็บทุกความคิดเห็นไปพิจารณาดูครับ

ตอนนี้มีแนวโน้มว่าไปดมแก๊สท่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:58:12 »
ผมก็ใช้ ex 2.0 อย่างคุณนะครับ ผมว่าขอบ 18 อาจแข็งไปสำหรับผู้สูงอายุเพราะผมก็เคยถามจากพ่อแม่เหมือนกัน เขาก็บอกว่าแข็ง กรณีคุณผมว่าเอาขอบ 15-16 ไปเลยดีกว่าจะได้นิ่มและประหยัดกว่า ส่วนเรื่องเหวี่ยงนั้นผมเคยถามพ่อแม่เหมือนกันก็ได้รับคำตอบว่าไม่เหวี่ยง ผมคิดว่าเป็นเพราะวิธีการขับให้พ่อแม่นั่งกับขับไปกับเพื่อนมันต่างกันครับ ถ้าเราลดความเร็วลง เปลี่ยนเลนไม่ให้ไวเกินไป เลี้ยวในความเร็วต่ำลง เหยียบเบรคให้นิ่มนวลขึ้น ผมว่าท่านก็นั่งสบายนะครับ เพราะยัง ๆ ex เบาะหลังค่อนข้างกว้างสักหน่อย ส่วนเวลาผมขับให้เพื่อนนั่ง ผมก็ไม่ระวังเหมือนขับให้พ่อแม่นั่ง ผมเคยถามเพื่อนว่านั่งแล้วรู้สึกอย่างไรบ้าง เพื่อนบอกว่าแทบจะอาเจียน เพราะเวลาเปลี่ยนเลนไว ๆ เลี้ยวเร็ว ๆ คนนั่งเขาจะโคลงเคลงครับ แต่พอทำให้ช้าลงแต่ไม่เท่าขับให้พ่อแม่นั่ง ก็ไม่มีปัญหา

ถ้าจะเอา prius ผมว่าเอา ex ไปติดแก็สดีว่า เพราะเงินที่เสียไปกับค่าติด lpg หัวฉีดกับค่าแก็สยังน้อยกว่ามูลค่ารถที่เสียไป และต้องอย่าลืมว่าเมื่อซื้อ prius แล้ว แม้มันจะเป็นโตโยต้า ราคามันก็ต้องตกเหมือนกันครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นโดน 2 เด้งนะครับ  :)

ออฟไลน์ Robb 🍋

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:25:29 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

คันนี้ส่วนใหญ่ใช้งานกทม.80% ตจว.20%

เวลาออกตจว. อัตรากินน้ำมันรับได้ครับ 11-12km/l (110-120 km/h)

แต่ในเมืองล่าสุด คำนวนออกมา 5.6km/l แทบเป็นลมครับ

จากที่ใช้EXมา มันดีทุกอย่าง ขับมัน เข้าโค้งไม่เคยห่วง ยกเว้นการซดนี่แหละครับ จะเหยียบแซงทีไรแหยงทุกที

อ้ออีกอย่าง คนแก่ชอบบ่นว่านั่งEXแล้วเหวี่ยง+กระแทกมากกว่าเมื่อเทียบกับPajero sport

อย่างว่า ล้อซะใหญ่ กระแทกทีนี่สะท้านเลยครับ ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ จะเก็บทุกความคิดเห็นไปพิจารณาดูครับ

ตอนนี้มีแนวโน้มว่าไปดมแก๊สท่าจะดีกว่า

แต่ว่าไป ก็น่าดมแก๊สนะครับ น่าจะประหยัดขึ้นได้มากเลยทีเดียว

และ อย่างว่านั้นแหละครับ Ex เป็นรถที่ขับสนุก โค้งมัน ซึ่งอาจจะให้ความสบายสำหรับผู้สูงอายุได้ไม่เท่ากับรถรุ่นอื่นๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 20:17:02 »
รถติดในเมืองไม่ต้องห่วงครับ จะรถอะไรก็ 5-6 กม./ลิตรได้ทั้งนั้น
Jazz คันที่บ้านก็ไม่ถึง 7 กม./ลิตร เหมือนกัน เพราะรถติดใน กทม.
โปรทีเจ 1.6 ผมก็เคย 5 กม./ลิตร มาแล้วครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 22:14:12 »
จับดมแก๊สน่าจะดีกว่านะครับ ขับสบายใจขึ้นเยอะ EX1.8ผม ประหยัดไปต่่่อกม.ประมาณ2บาท
อยากให้นุ่มลองเปลี่ยนแมกขอบเล็กลงเป็น16-17ดูครับ
 ถ้าเปลี่ยนจริงผมสนใจแมกติดรถขอบ18ของตัวGT 2010ครับ ขอเซ้งมือสองได้มั้ยครับติดต่อทางกล่องข้อความเลยครับ ;D

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 23:35:37 »
ใช้คันเดิมแต่ติดแก๊ส ดีที่สุดครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 23:57:17 »
แต่เห็นอัตราสิ้นเปลืองทางไกล 110-120 ได้ 11-12km/l นี่ก็แหยงเหมือนกันนะ
ซี้ดแก้สดีกว่าแบบนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 00:53:18 »
ถ้าจะเอานั่งสบาย ออก Teana ดีกว่าครับ

แต่ผมว่าถ้ารับไม่ไหวแค่เรื่องค่าน้ำมัน ก็ดมแก๊สดีกว่า แต่ขับในเมือง Fiesta 1.6 ผม ก็เหลือ 7 กิโลลิตรเองนะ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 07:56:11 »
เปลี่ยนเป็นแคมรี่ไฮบริด มือ 2 ครับ  ;)