ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นี้ว่าด้วยการ "ตัดสายเบรก" ขอความรู้จากพี่ๆสมาชิกฯหน่อยครับ  (อ่าน 20418 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member

ได้ยินมาตั้งแต่ยังถือปืนอัดลม วิ่งเล่นเมื่อตอนยังเด็ก ได้แต่สงสัยมาตลอดว่า ไอ้วิธีลอบฆ่าด้วยการตัดสายเบรกเนี่ย แน่นอนว่ามีอยู่จริง

อยากทราบว่า ถ้าวันหนึ่งเราขับรถออกจากบ้านไปทำงานหรือไปธุระ เราจะมีสิทธิรู้ไหมครับว่ารถเราถูกตัดสายเบรก

เพราะสงสัยว่า เวลาดูในหนังหรือละครหลังข่าว รถมักจะขับไปได้ระยะหนึ่ง โดยที่คนขับไม่รู้เรื่องเลย ทั้งๆที่ในชีวิตจริง

การขับรถออกจากที่จอด ส่วนมากกว่าจะพ้นประตูบ้าน หรือออกจากหมู่บ้านไป จะต้องมีเหยียบเบรกบ้างหล่ะ จึงอยากรู้ว่า

ถ้าถูกตัดสายเบรก เวลาขับด้วยความเร็วต่ำ [ไม่เกิน 35-40 km/h.]เราจะยังเบรกได้อยู่ไหม

แล้วเราจะมีสิทธิรู้จากอาการผิดปกติอื่น[ยกเว้นการเบรกไม่อยู่]ของรถใหม่ เวลารถเคลื่อนตัวออกจากจุดออก

และสุดท้าย เรามีวิธีป้องกันรถเราจากการแอบถูกตัดสายเบรกไหมครับ  :)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห้นว่าใช้วิธีทุบกระปุกน้ำมันเบรคให้เป็นรูเล็กๆจะได้ผลกว่า เบรคไม่ถึงกับใช้งานไม่ได้ในทันทีแต่จะค่อยๆเสียความสามารถในการเบรคทีละน้อย กว่าคนขับจะรู้ตัวก็สายเกินไปแล้ว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
น่ากลัวจัง! ไม่เอา!ไม่ขับรถแล้ว....กลัว!

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เห้นว่าใช้วิธีทุบกระปุกน้ำมันเบรคให้เป็นรูเล็กๆจะได้ผลกว่า เบรคไม่ถึงกับใช้งานไม่ได้ในทันทีแต่จะค่อยๆเสียความสามารถในการเบรคทีละน้อย กว่าคนขับจะรู้ตัวก็สายเกินไปแล้ว  :-X

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะไว้ทำก็รถคู่อริมัน...ตายแน่ล่ะที่เนี้ย 555  8)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
สงสัยครับว่า ในเมื่อเบรคใช้ไม่ได้ แล้วเปลี่ยนเกียร์ได้ไงครับ(รถเกียร์อัตโนมัติ)

ออฟไลน์ adis

เคยเจอประสบการณ์น้ำมันเบรครั่วครับ
แรก ๆ พอจะสังเกตุได้ว่า เบรคจะลึกขึ้นเรื่อย ๆ จนไม่สามารถใช้งานได้ เวลาจะช้าหรือเร็วก็ขึ้นอยู่กับรั่วมากรั่วน้อย
แต่ถ้าพบว่า เบรคมีอาการลึกขึ้นก็รีบจอดก่อนแล้วตรวจดูเลยครับ ถ้ารั่วไม่มากนักก็ต้องหาน้ำมันเบรคมาเติมใช้ชั่วคราวไปก่อนแล้วค่อยเอารถเข้าซ่อม
แต่ถ้ารั่วมากก็คงต้องใช้รถลากไปเข้าอู่ล่ะครับ
ถ้าเจอสถานการณ์นี้แบบฉุกเฉิน อย่าตกใจครับ ยังมีวิธีชลอรถลงและจอดได้ ขอใช้มีสติก่อนก็แล้วกัน
คือถอนคันเร่งแล้วค่อย ๆ ลดเกียร์ลงมาเป็นเกียร์ต่ำ แล้วใช้เบรคมือช่วยเมื่อจะจอดครับ

และควรฝึกการใช้เบรคให้เป็นนิสัยคืออย่างเบรคจังหวะเดียวเมื่อต้องการชลอหรือจอดรถ
ควรแตะเบรคเบา ๆ ก่อนสองสามครั้ง รถคันหลังเค้าจะได้เห็นสัญญาณว่าเราจะชลอรถด้วย
และหากมีปัญหาระบบเบรคเราก็จะได้ทราบก่อนด้วยครับ เพราะหากน้ำมันเบรครั่วขึ้นมา
การแตะเบรคชลอความเร็วก็จะรู้เลยครับ ว่าเบรคเริ่มไม่ทำงานแล้ว

การป้องกัน รถบางรุ่นจะมีสัญญาณเตือนสิ่งผิดปกติที่เกิดขึ้นกับระบบเบรค คือมีมีไฟโชว์ที่หน้าปัดนะครับ
แต่บางรุ่นอาจจะไม่มี  เวลาสตาร์ทรถ จังหวะที่บิดสตาร์ทจังหวะแรกให้สังเกตุสัญญาณไฟที่หน้าปัดทุกครั้ง
รอให้ดับก่อนแล้วจึงบิดไปจังหวะสตาร์ทเครื่องยนต์นะครับ วิธีนี้ก็เช่นกันที่ควรฝึกให้เป็นนิสัยด้วย
เพราะนอกจากจะได้สังเกตุสิ่งผิดปกติแล้ว ก็ยังเป็นการป้องกัน ECU ด้วยครับ

อีกวิธีนึงก็คงจะใช้สัญญาณกันขโมยครับ

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
เฉือนแบบคล้ายๆ จะขาดแต่ยังไม่ขาด มั้งครับ
เมื่อเบรกเรื่อยๆ  แรงดันน้ำมันจะทำให้มันแตก รั่ว แล้วก็เบรคไม่ได้

ที่เคยยเจอกับตัวคือโหลดรถแล้วเก็บสายเบรคไม่ไดี ขับได้ระยะหนึ่งมันก็แตกครับ   ;D

แต่ในการการฆาตรกรรมนั้น  ต้องดูประกอบหลายส่วน  นิสัยส่วนตัวการขับรถ-สภาพแวดล้อม-ชื่อเสียง-ฐานะ

เมื่อสายเบรคแตก  สามารถช่วยเบรคได้โดยการลดเกียร์ และประคองดึงเบรคมือช่วยครับ

ออฟไลน์ adis

สงสัยครับว่า ในเมื่อเบรคใช้ไม่ได้ แล้วเปลี่ยนเกียร์ได้ไงครับ(รถเกียร์อัตโนมัติ)

จาก D ลงมา 2  หรือไปที่ N ไม่ต้องเหยียบเบรคก็ได้ครับ

ออฟไลน์ hutzero

อ่านกระทู๊นี้แล้วโชคดีที่ปัจจุบันไม่มีศัตรูครับ

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าหมายถึงดึงออกจากตำแหน่ง P นะครับ
รถบางรุ่นแค่ไฟเบรคติดก็ดึงออกมาได้แล้วครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D........หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะไม่เกิดกับใครนะครับ 8)

ออฟไลน์ YenChar

ตัดสายเบรคทำไม จะเอาอะไรตัด กว่าจะหาเจอ เจอก็ใช่ว่าจะตัดได้
ปล่อยลมยางเนี้ยแหละ ไม่ต้องพกเครื่องมือ

ปล. ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

จำได้ว่าเคยดูละคร "กลิ่นแก้วกลางใจ" ในเรื่องมีการก่อวินาศกรรมตัดสายเบรครถพระเอก....ซึ่งเป็นรถ MT แล้วเฮียแกก็ไม่รู้จักลดเกียร์หรือใช้เบรคมือช่วยเลย ต้อง facepalm

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่ามันน่าจะตัดยากอยู่นะครับ เคยก้มไปดู มันเส้นใหญ่มัก  ทำให้รั่วคงง่ายกว่า แต่ผมเคยขับตอนรั่วแล้ว แรกๆมันเบรคแล้วเหมือนไม่มีแรงเบรค แต่ย้ำๆเอา ก็พอเบรคได้อยู่ แต่รถผมเป็นเกียร์ธรรมดา ถึงเบรคจะใช้ไม่ได้ ดึงลงเกียร์ 2 เกียร์ 1 ก็แทบจอดแล้วล่ะครับ *-*

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
 ;D ละครก็คือละคร วิศวกรรถยนต์คิดระบบความปลอดภัยของเบรคแบบไฮโดรลิค เป็นแบบ 2 วงจรไขว้มาตั้งกว่า 40 ปีแล้วค๊ะ ถ้าน้ำมันเบรคล้อใดล้อหนึ่งเกิดรั่วก็ยังสามารถเหยียบเบรคได้จนรถหยุดได้ในระยะที่ปลอดภัยได้ไม่ต้ำกว่า 3 ครั้งค๊ะ กว่าน้ำมันเบรคจะเริ่มหมดจากกระปุก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
;D ละครก็คือละคร วิศวกรรถยนต์คิดระบบความปลอดภัยของเบรคแบบไฮโดรลิค เป็นแบบ 2 วงจรไขว้มาตั้งกว่า 40 ปีแล้วค๊ะ ถ้าน้ำมันเบรคล้อใดล้อหนึ่งเกิดรั่วก็ยังสามารถเหยียบเบรคได้จนรถหยุดได้ในระยะที่ปลอดภัยได้ไม่ต้ำกว่า 3 ครั้งค๊ะ กว่าน้ำมันเบรคจะเริ่มหมดจากกระปุก

คาราวะ 1 ที (-/\-)

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member

เวลาเหยียบเบรค เซนเซอร์ที่ตรวจว่าเหยียบเบรคแล้วจะยอมให้เปลี่ยนเกียร์ ไม่ได้ตรวจว่า เบรคทำงานหรือไม่ แต่ตรวจว่ามีการเหยียบลงแป้นเบรคหรือไม่ครับ คนละเรื่องกันครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น