ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นการเปลี่ยนรถจาก อัลติส 1.6 ไปเป็น Honda Freed  (อ่าน 27098 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ปัจจุบัน ใช้ toyota new altis 1.6G 2009  วิ่งมาขณะนี้  43000 โล
เส้นทางหลักที่ใช้คือ  ปาย - เชียงใหม่
เห็น honda freed ลดราคาเหลือ 820000 บาท  เลยสนใจ
ไม่ทราบว่าการตัดสินใจ อยากจะเปลี่ยนรถคราวนี้  มีความคุ้มค่าหรือไม่
เพราะ ฟรีด รู้สึกจะกว้างกว่า ผมเป็นคนตัวสูง  195 ซม.
นั่งอัลติส  มันก็นั่งได้  แต่เหมือนฟรีดจะกว้่้างกว่า  ด้วยการขับขี่ ทราบแล้วว่า มันคงอืดกว่าอัลติส
แต่ด้วยความอเนกประสงค์ ของฟรีด บวกความสวย บวกราคา  ทำใจกิเลสพุ่งปรี้ด
ขอถามว่า
- เส้นทางดังกล่าว ฟรีดรับมือไหวหรือไม่
- อัตราสิ้นเปลืองจะกินมากกว่า อัลติสหรือไม่ครับ  ในเส้นทางที่ใช้งานตามที่กล่าว ผู้โดยสาร 2-4 ท่าน
- ความทนทาน เมื่อเทียบกับ อัลติส ตามเส้นทางดังกล่าว
- อะไหล่ในอนาคต
ขอถามเพียงเท่านี้ก่อน ใครมีข้อเสนอแนะอย่างไร ขอเจ็บๆเลยนะครับ  ถ้าเห็นว่าไม่สมควรเปลี่ยน 

ปล.ผมเคยขับแจ็สของพี่สาวในเส้นทางดังกล่าวแล้ว  รู้สึกว่า ขึ้นเขาดีใช้ได้เลย  จึงคิดว่าฟรีดคงอืดกว่านั้น  แต่ไม่ทราบว่าจะอืดมากกว่า  มากหรือไม่ครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ราคาเหลือ 820000 แล้วเหรอครับเนี่ย จริงเหรอครับ กิเลสขึ้นเหมือนกันแล้วสิครับ
ชอบ FREED เช่นกัน ตรงที่ห้องโดยสารมันสบาย โล่ง ๆ ดีครับ รูปลักษณ์ภายนอกตอนออกมาใหม่ ๆ
ไม่ชอบท้ายมันเลยครับ แต่ดูไปดูมา สวยดีเหมือนกัน แอบเก็บรูปไว้ด้วยนะเนี่ย
ถ้ามีสองตัวเลือกนี้ กับขนาดร่างของคุณประกอบไปด้วย ก็เห็นด้วยครับ ถ้าจะเปลี่ยนเป็น FREED นะ
จะสบายกว่าอัลติสแน่ครับ  แต่ว่าจะอืดมั้ย ผมไม่แน่ใจเพราะตัวนี้ไม่เคยลองขับ เข้าใจว่าคงอืดกว่า อัลติสเล็กน้อยมั้งครับ
อัตรากินน้ำมันเทียบกับอัลติส ผมก็ไม่ทราบครับ รอเพื่อนสมาชิกคนอื่นให้ความเห็นดีกว่านะครับ

;D

;D

ปล. กระทู้นี้ทำให้ข้าพเจ้าคิดมากอีกแล้ว กิเลสขึ้น

ตอนนี้ กำลัง ติดต่อเซลล์ ครับ
ว่าได้แคมเปญไรมั่ง  ท่ามันน่าสนใจจริงๆ
จะลองถาม แม่ดูว่าอนุมัติเปลี่ยนหรือไม่
ถ้าพอได้ จะลองไปประกาศขายคันเก่าดู  ถ้าได้ราคาที่เจ็บตัวไม่มาก  อาจจะจองสักคัน
แต่กลัวใช้งานไม่คุ้มจังเลยครับ
ลุ้นๆๆๆ ความใจแข็งของตัวเอง 5555
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ขอท่านที่เป็นเจ้าของฟรีด  หรือเคยขับทั้งสองคันแล้วก็ได้นะครับ

ปล.ถ้าได้พี่จิม พี่แพน เลยยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ไปที่. www.thaifreed.com เลยครับ

ผมไปสุมตัวมาพักใหญ่แล้วเหมือนกัน หาข้อมูลไปเรื่อยๆ

กำลังรอดูว่าจะเอา MC มาขายไหม ถ้าไม่มาก็คงถอยตัวนี้

แต่ถ้า MC มาก็คงเอา MC เพราะถึงเวลานั้นตัวเก่าโปรจะยิ่งแรง ตัวใหม่ก็น่าโดน

อีกนัยหนึ่งคือผมไม่รีบใช้รถเพราะมีไว้ใช้งานอยู่แล้ว

จขกท.สนใจรอเป็นเพื่อนผมไหมครับ 55

ปล. โปรที่เค้าได้ๆกันคือ ป.1 + ของเล็กๆน้อยๆ ครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ไปที่. www.thaifreed.com เลยครับ

ผมไปสุมตัวมาพักใหญ่แล้วเหมือนกัน หาข้อมูลไปเรื่อยๆ

กำลังรอดูว่าจะเอา MC มาขายไหม ถ้าไม่มาก็คงถอยตัวนี้

แต่ถ้า MC มาก็คงเอา MC เพราะถึงเวลานั้นตัวเก่าโปรจะยิ่งแรง ตัวใหม่ก็น่าโดน

อีกนัยหนึ่งคือผมไม่รีบใช้รถเพราะมีไว้ใช้งานอยู่แล้ว

จขกท.สนใจรอเป็นเพื่อนผมไหมครับ 55

ปล. โปรที่เค้าได้ๆกันคือ ป.1 + ของเล็กๆน้อยๆ ครับ

ผมมีคสามคิดว่า  เค้าไม่น่าจะนำเข้ามาแล้วนะครับ
คือที่ลดราคาคงเพราะ จะล้างสต๊อคหรือเปล่า
หรือถ้ามีไมเนอร์ ก็ไม่น่าจะมีโปร + ราคาคงแรง ตามประสารถใหม่
แต่จริงๆ ก็กลัวตกรุ่นในเร็ววันเช่นนะเนี้ย  ถ้าสมมติมีการไมเนอร์เกิดขึ้น
เดี๋ยวเช็คข้อมูลก่อนนะครับ  เรื่องรุ่นปัจจุบัน  ถ้าไม่ได้สมตั้งใจ  จะรอเป็นเพื่อนนะครับ   5555
แต่เท่าที่ถามเพื่อนๆ  เพื่อนบอกรถมันภายในกระโหลกกระลา มากมาย  แต่ผมเฉยๆนะ เพราะอุปกรณ์ มันก็พอมีให้เล่นบ้าง
ไม่โล้นจนเกินไป  แถมความปลอดภัยครบ  แต่กลัวอืดจนรับไม่ได้มากกว่าครับ  ตรงจุดนี้  555

ออฟไลน์ Joii

ผมมีคสามคิดว่า  เค้าไม่น่าจะนำเข้ามาแล้วนะครับ
คือที่ลดราคาคงเพราะ จะล้างสต๊อคหรือเปล่า
หรือถ้ามีไมเนอร์ ก็ไม่น่าจะมีโปร + ราคาคงแรง ตามประสารถใหม่
แต่จริงๆ ก็กลัวตกรุ่นในเร็ววันเช่นนะเนี้ย  ถ้าสมมติมีการไมเนอร์เกิดขึ้น
เดี๋ยวเช็คข้อมูลก่อนนะครับ  เรื่องรุ่นปัจจุบัน  ถ้าไม่ได้สมตั้งใจ  จะรอเป็นเพื่อนนะครับ   5555
แต่เท่าที่ถามเพื่อนๆ  เพื่อนบอกรถมันภายในกระโหลกกระลา มากมาย  แต่ผมเฉยๆนะ เพราะอุปกรณ์ มันก็พอมีให้เล่นบ้าง
ไม่โล้นจนเกินไป  แถมความปลอดภัยครบ  แต่กลัวอืดจนรับไม่ได้มากกว่าครับ  ตรงจุดนี้  555

ว่าจะตอบเป็นคนแรกละ ใช้อยู่ครับ ไม่ได้อืดจนรับไม่ได้ ถ้าอยากรู้ว่าเป็นไง ก็ไปลองขับเลยครับ (อยากให้มีคนใช้เยอะๆ จัง)

Re: ขอความเห็นการเปลี่ยนรถจาก อัลติส 1.6 ไปเป็น Honda Freed
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:19:11 »
อัตราเร่ง FREED ของพี่ J!MMY ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 15:25:16 โดย MFD1995 »

Re: ขอความเห็นการเปลี่ยนรถจาก อัลติส 1.6 ไปเป็น Honda Freed
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:20:13 »
อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน FREED ของพี่ J!MMY ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 15:25:31 โดย MFD1995 »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:26:14 »
อัตราเร่ง ALTIS ของพี่ J!MMY ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:27:31 »
อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ALTIS ของพี่ J!MMY ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:38:15 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ
เรื่องตัวเลขนั้นพอจะทราบ
เพราะผมก็ใช้อัลติสอยู่ ถึงแม้จะเครื่องเดิม  ตัวเลขที่เคยรีวิวไว้ก็ราวๆนั้น
แต่อยากทราบความรู้สึกจากคนที่ใช้งานจริงๆ หรือคนที่ขลุกอยู่กับรถนานหน่อย
เพราะเทสไดรท ผมเคยเทสไปแล้วนะ  สำหรับฟรีด  แต่ขับแค่แปปเดียว  เส้นแม่ริม ซึ่งวัดอะไรไม่ได้เลย
เลยอยากทราบจากคนใช้จริงๆครับ

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:40:44 »
ผมเข้าเว็บนี้ แต่มันขึ้นว่า คุณถูกแบนตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นเข้ายังไงครับ อยากหาข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:42:53 »
ผมเข้าเว็บนี้ แต่มันขึ้นว่า คุณถูกแบนตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นเข้ายังไงครับ อยากหาข้อมูลครับ

ตอนนี้ผมเข้าจาก  Google  Chrome  ครับผม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:02:42 »
พักหลังเห็นคนเริ่มสนใจฟรีดเยอะขึ้นแฮะ..

เพื่อนคนนึงก็กำลังจะเอาซิตี้ไปดาวน์ฟรีดมาขับเหมือนกัน.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:07:12 »

ตอนนี้ผมเข้าจาก  Google  Chrome  ครับผม

ลองโครมแล้วได้เลยจริงๆด้วย ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ devilpharynx

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:07:53 »
ช่วงนี้มี โปร ตัว Limited ดาว 20 ผ่อน 24 เดือน ดอก 0     โปรกระชากวิญญาณ มากมาย แต่ ก่อน 30 เมษา นะครับ อ่านมาจาก นสพ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:34:22 »
ช่วงนี้มี โปร ตัว Limited ดาว 20 ผ่อน 24 เดือน ดอก 0     โปรกระชากวิญญาณ มากมาย แต่ ก่อน 30 เมษา นะครับ อ่านมาจาก นสพ.

ผมคงสนใจตัวต่ำสุดหรือ  SE 820000
เพราะเปิดสเปคแล้ว ครบครันแล้ว
เซลล์ที่เพื่อนผมแนะนำมา ก็แจ้งว่า  มาเจอกันก่อน
อยากได้อะไรต่อรองได้เลย
แต่ประเด็นคือ  1.รถคันเดิมจะปล่อยได้สมดังตั้งใจหรือไม่  2.บิดา มารดา จะว่าอย่างไร 
ส่วนตัวผม ใจไปแล้ว 60% 555

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:47:43 »
ได้มีโอกาส ได้ลองมาแล้วครับ Freed  กทม-พัทยา

แหล่มเลยครับผม

ตอนนี้ 820000 บาท แล้ว ผมว่าน่าสนใจมากเลยครับ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:17:26 »
ฟรีดนั่งสบายมากๆครับ

อัตราเร่ง ด้อยกว่าอัลติสระดับนึง ไม่น่าเกลียด
ดูจากรูปร่างแล้วผมว่า เจ้าของกระทู้น่าจะเหมาะกับฟรีดมากๆ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:43:50 »
 ;D ;D ถ้าจะออกรถใหม่ เเล้วมี 2รุ่นนี้เป็นตัวเลือก ผมเชีย ฟรีดครับ

เเต่ถ้ามีอัลติสอยู่เเล้ว ผมว่า ยังไม่น่าเปลี่ยน ขับคันเดิมก็โอเคอยุ่

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:45:39 »
อ่อ พี่คนนี้นี่เอง หายไปนานเลยนะครับพี่ เชียร์ฟรีด ครับ เต็มที่ครับ

ออฟไลน์ bluewish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 18:00:21 »
เขาว่ามันจะ MC แน่นอน แต่เป็น MC ของฝั่งอินโดเราๆ ไม่ใช่ MC ญี่ปุ่น

ถ้าเป็นเช่นนี้จริง ก็ซื้อได้เลยครับ ไม่ต้องรอ MC

ตอนนี้ Freed กลายเป็นรถขายดีของ Honda ไปแล้วครับ รถลงฟรึ๊บๆ เต็ม 0 เลย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 14:50:34 »
ถามว่าเอาอยู่ไหม ปาย-เชียงใหม่ อยู่ๆแล้วครับ แต่จขกท ได้ลองไปนั่งดูแล้วใช่ไหมครับว่ามันสูงกว่าและนั่งได้สบายกว่าจริงๆ ถามว่าเรื่องความประหยัดก้อาจจะพอๆกับ Altis เลยก้ได้นะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 15:27:35 »
อยากเปลี่ยนซะแล้วเหรอครับ
เรื่องสมรรถนะและการขับขี่ Freed สู้ Altis ไม่ได้แน่นอน ขึ้นอยู่กับว่า จขกท. จะรับได้ไหม รถมันสูง ขับเชียงใหม่-ปาย ต้องใจเย็นมากขึ้น
ความอเนกประสงค์ Freed สุดยอออด ผมไม่เคยขับแต่ลองนั่งในโชว์รูมมาบ่อยมาก กว้างใหญ่ยาวสูงปรอดโปร่ง สุดๆๆๆ เหมาะกับ จขกท.แน่นอน
ความประหยัด ถ้าอัดมันเท่ากับ Altis ผมว่า Freed น่าจะเปลืองกว่านะ แต่ถ้าอย่างที่ผมบอก เชียงใหม่-ปาย ต้องขับใจร่มๆกว่าเดิม ถ้าทำได้ น่าจะประหยัดกว่าเดิม
ความทนทาน H ไม่น่ามีปัญหา เช่นเดียวกับอะไหล่ ราคาตอนนี้จัดเลยครับ 820,000 อย่างคุ้ม

ปล. อยากถาม จขกท.ว่า มัลติฟังก์ชั่นใน Altis ไปติดเพิ่มที่ไหนครับ เห็นว่าวิ่งอยู่เชียงใหม่-ปาย ผมไม่เห็นร้านติดเลย เห็นแต่ในคลับซึ่งอยู่ กทม.
อยากติดบ้างๆๆ ใช้1.6G อยู่อ่าครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 16:13:54 »
เพราะเจ้าของกระทู้ทีเดียว ทำให้วันนี้ผมต้องแอบไปลองขับ freed  55555
กิเลสขึ้นเข้าไปอีกครับ  ขับสบาย นั่งสบาย โล่ง ๆ ดี
ความอืด ไม่เท่าไหร่นะครับ อาจจะเป็นเพราะผมเป็นคนขับไม่เร็ว
ช่วงล่างก็แน่นดีกว่าที่คิด ตอนแรกคิดกว่าจะกระโดกกระเดก
แต่ความคล่องตัวสู้รถเก๋งไม่ได้ เพราะรถมันสูงกว่า

คิดกันเหนื่อยสิครับ แล้วรถแบบนี้ถูกใจคุณภรรยาผมแน่ ๆ เพื่อนคุณเธอเยอะ
ไปกันได้หลายคน  ยิ่งชอบพูดว่าชอบรถตู้อยู่ด้วย

มาดูราคารถมือสองเมื่อกี้ 5555 แบบนี้เต้นไม่แย่เอาเหรอครับ มือสองยังแพงกว่าราคาตอนนี้เลย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 23:33:38 »
อ่อ พี่คนนี้นี่เอง หายไปนานเลยนะครับพี่ เชียร์ฟรีด ครับ เต็มที่ครับ

5555  ผมอยู่นี่ตลอดครับ  คือเปิดเวปทุกวัน  แต่ไม่ค่อยได้ล๊อค อินตอบเล้ย
ห่างหายไปนาน  เรียนหนักครับ