ผู้เขียน หัวข้อ: อันเนื่องมาจากเรื่องแมวครับ  (อ่าน 6810 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
อันเนื่องมาจากเรื่องแมวครับ
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:52:37 »
เคยตั้งกระทู้ปรึกษาเพื่อน ๆ เรื่องแมวชอบขึ้นมานอนบนรถครับ
มีหลากหลายวิธีที่เสนอแนะมาต้องขอบคุณจริง ๆ แต่ว่ายังไม่ได้ผล
รวมทั้งผมไปหาใน google ที่แนะว่าให้ใช้แผ่นฟรอยด์ เพราะแมวจะกลัว
ก็ลองเอามาใช้ ปรากฎว่า ไอ้น้องแมวที่ผมเลี่ยงไว้ในบ้าน มันไม่กลัวอีกครับ
เอามาวางไว้ แรก ๆ มันก็มองอยู่ห่าง ๆ คิดว่าได้ผลแล้วนะ พอสักพักมันเข้ามาใกล้ ๆ
เอาเท้าเขีย ๆ แล้วก็กลายเป็นของสนุกมันอีกครับ ฟัดซะแผ่นฟรอยด์หมดสภาพ แถมมันยังหวงอีกนะ ของเล่นใหม่

ผมจะใช้มาตรการที่ทำให้มันกลัวก็ไม่ได้ ไม่ใช่แมวจรอ่ะครับ เลี้ยงเอาไว้ในบ้านเลย
แล้วรถก็จอดในบ้าน

เลยใช้วิธีนี้ครับ  ห่มผ้าห่มให้รถไปเลย ยังไงเล็บมันก็ทะลุไม่ถึง รถไม่เป็นรอย
แต่ว่า ผ้าคลุมรถก็ขาดบ้างล่ะครับ  เอาแบบนี้ไปก่อน ค่อยหาวิธีใหม่เรื่อย ๆ ครับ

Re: อันเนื่องมาจากเรื่องแมวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:53:32 »
 ;D หลังคาใช้ผ้านวมปูครับ  ไหน ๆ จะนอนแล้ว นอนให้สบายกันไปเลย 555

Re: อันเนื่องมาจากเรื่องแมวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:57:19 »
 ;D กระโปรงหน้านี่สำคัญเลยครับ เพราะมันจะกระโดดขึ้นทางด้านข้าง ทำให้เป็นรอยเล็บ
      ด้านบนกระโปรงก็เหมือนกัน เวลามันกระโดดขึ้นหลังคาหรือกระโดดลง กระโปรงด้านบนก็เป็นรอยเล็บได้
      เลยห่มผ้าห่มหนา ๆ คลุมทั้งด้านข้างด้านบนไปเลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:59:32 »
ส่วนด้านอื่น ๆ แมวมันไม่กระโดดขึ้นไป ก็ไม่มีปัญหาครับ แล้วก็คลุมด้วยผ้าคลุม
ให้แน่น ๆ อีกชั้น  ลำบากตรงที่จะใช้รถแต่ละที ก็ต้องมาเก็บผ้านวม ผ้าห่ม ผ้าคลุมรถ เฮ้อออออ....

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:36:31 »
55555555

น่ารักมากครับ แมวได้เจ้านายน่ารักมากกก
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:48:12 »
5555 ไปมาไม่ใช่หาวิธีไล่แมวละคับ
นี่หาเตียงให้แมวแล้วววว  :o

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:13:02 »
มันมีอีกวิธีครับ เพื่อนผมเลี้ยงแมว แกบอกว่าให้ไปหาซื้อกัญชาแมวมา ไม่รู้ซื้อที่ไหน  ถ้าเอามาให้แมวดม มันจะดมทั้งวันแล้วจะไม่มายุ่งกะเราเลย ถ้าผมหาข้อมูลได้เดี๋ยวจะบอกให้อีกที

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:18:01 »
มันมีอีกวิธีครับ เพื่อนผมเลี้ยงแมว แกบอกว่าให้ไปหาซื้อกัญชาแมวมา ไม่รู้ซื้อที่ไหน  ถ้าเอามาให้แมวดม มันจะดมทั้งวันแล้วจะไม่มายุ่งกะเราเลย ถ้าผมหาข้อมูลได้เดี๋ยวจะบอกให้อีกที

พึ่งเคยได้ยิน สงสัยหายากกว่า กัญชาคน ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ดีเคลือบสีรถไว้บ่อย เลยยังไม่มีรอยฝัง

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:23:07 »
ได้ที่ซื้อแล้วครับ ถ้าคุณจะซื้อกัญชาแมว ซื้อตามห้างพวกเดอะมอล์หรือตามคลีนิคสัตว์นะครับ แต่ต้องใช้อย่างระวังนะครับไม่งั้นแมวมันจะติดงอมแงม อาการก็เหมือนคนล่ะครับเวลามันเมากัญชามันก็จะนอนเลียนอนดมทั้งวัน แต่ถ้ามันหมดฤทธิ์ มันก็จะหงุดหงิดนิดนึง  ถ้าตัดสินใจจะซื้อก็ได้นะครับ ฮาจริงแต่บาป 55555

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:27:45 »
ได้ที่ซื้อแล้วครับ ถ้าคุณจะซื้อกัญชาแมว ซื้อตามห้างพวกเดอะมอล์หรือตามคลีนิคสัตว์นะครับ แต่ต้องใช้อย่างระวังนะครับไม่งั้นแมวมันจะติดงอมแงม อาการก็เหมือนคนล่ะครับเวลามันเมากัญชามันก็จะนอนเลียนอนดมทั้งวัน แต่ถ้ามันหมดฤทธิ์ มันก็จะหงุดหงิดนิดนึง  ถ้าตัดสินใจจะซื้อก็ได้นะครับ ฮาจริงแต่บาป 55555

ฮ่ะๆๆๆ ขอบคุณครับ

เเต่ผมรักเเมวเท่ารถ  ถ้ามันไม่ฝากรอยฝังรถ ฝากเเค่รอยตีน รอยฝุ่น ผมก็ยังไม่กล้ายัดกัญชาใส่มัน

เด่วอาทิตย์นี้ล้างรถเเล้วว่ากัน สำรวจรอยซะหน่อยตอนล้าง

ออฟไลน์ Bigboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:46:47 »
หมายถึง Cat Nip หรือเปล่าครับ ถ้าใช่มันจะทำให้แมวยิ่งคึกนะครับ  แต่ถ้าเป็นต้นตำแยแมว(ใช้ทั้งราก) มันจะทำให้แมวเคลิ้มๆอ่ะครับ  เหมือนพวกที่เค้าเอาแมวไปขอทานเค้าจะให้มันฟัดตำแยแมวแล้วมันจะดูเชื่องซึม

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 20:45:56 »
ลองเอาตุ๊กตา จะเป็น สุนัข จระเข้ ไดโนเสาร์ลองวางแทนทีของมันดูครับ

นิสัยแมวถ้าเห็นว่าที่ของมันตรงนั้นมีเจ้าของแล้วมันก็จะหาที่ใหม่ครับ

ลองดูน่ะ ถ้าให้ดีเอาตุ๊กตาตัวที่จะวางบนรถนั้นกวนมันเยอะๆโดยการ

จับตุ๊กตาแล้วทำให้มันเกิดอาการโมโห ลองทำสัก 2-3วัน

ปล.สำหรับผมมันได้ผลครับ
ปล.2 ถ้ามันยังขึ้นอีกก็ให้ตุ๊กตาอยู่เป็นเพื่อนมันเลย 555

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 21:04:53 »
;D หลังคาใช้ผ้านวมปูครับ  ไหน ๆ จะนอนแล้ว นอนให้สบายกันไปเลย 555

ทำผิดวิธีครับ ต้องเอาผ้าห่มอยู่บน แมวจะได้นอนที่ผ้าห่มนุ่มๆ สบายๆครับ ;)ถ้าเอาผ้าคลุมรถคลุมอีกที มันสากอ่ะ สงสารแมว อิอิ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 21:49:41 »
ลองเอาตุ๊กตา จะเป็น สุนัข จระเข้ ไดโนเสาร์ลองวางแทนทีของมันดูครับ

นิสัยแมวถ้าเห็นว่าที่ของมันตรงนั้นมีเจ้าของแล้วมันก็จะหาที่ใหม่ครับ

ลองดูน่ะ ถ้าให้ดีเอาตุ๊กตาตัวที่จะวางบนรถนั้นกวนมันเยอะๆโดยการ

จับตุ๊กตาแล้วทำให้มันเกิดอาการโมโห ลองทำสัก 2-3วัน

ปล.สำหรับผมมันได้ผลครับ
ปล.2 ถ้ามันยังขึ้นอีกก็ให้ตุ๊กตาอยู่เป็นเพื่อนมันเลย 555

เคยเห็นวัดนึงทำเหมือนกัน เอาตุ๊กตาจระเข้ไปวางกันลิง ได้ผลจริงๆ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:36:11 »
บ้านผมเลี้ยงแมวครับ
แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาน้องแมวมาทำรอยบนรถครับ

ปกติแมวจะชอบหาที่สูงๆ นอนอยู่แล้ว เพราะจะได้เห็นสิ่งรอบตัวด้วย
ฉะนั้นจะทำยังไง แมวก็ขึ้นไปนอนบนหลังคารถครับ

ที่บ้านผมปล่อยให้นอนครับ และเวลาจะไล่ลง ก็ค่อยๆ เข้าไปคุยครับ ไม่ไล่ทำให้แมวตกใจ
หรือทำให้แมวต้องกางเล็บออกมา (เช่นอยู่ ไปดึงตัวแมวออกมา หรือไปสตาร์ทรถไล่ มันจะกางเล็บครับ)

แต่ปกติแมวที่บ้านผมก็รู้งานนะครับ พอตอนเช้าเห็นหน้า
ก็ทำหน้าตาเซ็งๆ ลงไปจากรถแต่โดยดี  :D

ถ้ารถขึ้นง่าย แมวก็จะไม่ใช้เล็บช่วยในการปีนขึ้นไป รถก็จะไม่เป็นรอยครับ

ที่บ้านผมก็ปล่อยให้มันนอนไป ก็ไม่มีปัญหาเรื่องรอยบนตัวรถครับ ถึงแม้ว่ารถบางคันจะสีดำ ก็ไม่เคยมีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:10:43 »
เอาอีก ครับ เอาอีก ใครมีวิธีดีๆ เอามาอีกครับ ชอบ ๆ
CAT NIP ก็น่าสนใจดีนะ  เอามาวางไว้ในที่สูงอื่น ๆแทนหลังคารถ จัดที่นอนสบาย ๆ ให้

แล้วอย่างความเห็นที่ว่าอย่าทำให้มันตกใจ มันจะไม่กางเล็บ อันนี้ก็ใช่ครับ
แต่ตอนผมเคลือบสีรถใหม่ ๆ นี่สิ มันลื่น กลัวมันจะกางเล็บครับ

แล้วผมว่าผมน่าจะเอาผ้าห่มมาคลุมข้างนอกจริง ๆ ด้วยสิครับ เพราะผ้าคลุมจะได้ไม่ขาด

ส่วนตุ๊กตาที่เคยใช้ มันไม่กลัวเลยครับ แต่คงต้องหาแบบที่มันกลัวให้ได้ ต้องมีสิน่า  ไอเดียนี้มันจะสะดวกที่สุดครับ

ได้ไอเดียหลายอย่างดีคับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 10:14:30 โดย adis »

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 13:43:49 »
แต่แมวบ้านผมมันกระโดดขึ้นฝากระโปรงพรีรันเนอร์โดยไม่มีรอยข่วนเลยครับ
ทีเดียวถึง แล้วก็เดินขึ้นไปนอนบนหลังคา