โพลล์

หลังจากดูสเปคแล้ว คุณจะเลือก Eco-car รุ่นไหน ?

Almera
10 (7.4%)
Brio
1 (0.7%)
March
5 (3.7%)
Mirage
24 (17.8%)
Swift
92 (68.1%)
รอดูโตโยต้าดีกว่า
3 (2.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 131

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ตารางเทียบสเปค Eco-Car สวิฟต์จัดหนัก มิราจจัดเต็ม คุณชอบคันไหน ?? -<{  (อ่าน 56641 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เทียบสเปคของ Eco-car ทั้งหมดที่มีขายในไทยครับ

สีเขียวคือ สเปคดีกว่าคู่แข่ง
สีฟ้าคือ สเปคเทียบเท่ากันทุกรุ่น
สีเหลืองคือ สเปคด้อยกว่าคู่แข่ง

ในที่นี้เทียบเฉพาะรุ่นท๊อปของแต่ละยี่ห้อนะครับ (ไม่นับรวม March Autech ซึ่งเพิ่มแค่ชุดแต่ง)

ลองดูว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

หลังจากดูสเปคแล้ว รุ้สึกว่า Swift Mirage ALmera จัดสเปคมาเต็มมาก ไม่แพ้กันเลย แต่ต่างกันตรงที่

- Swift เน้นเครื่องแรง ช่วงล่างดี วัสดุเลิศ ล้อโต แทรคล้อกว้าง น่าจะขับดี
- Mirage เน้นของเล่นไฮเทคอย่าง Bluetooth ไม่เน้นขับสนุก โค้งสบาย
- Almera ก็ขายความเป็นซีดานกว้างขวางต่อไป

- March สเปคกลางๆ ขายความคุ้มค่า ราคาเยาว์ แนวน่ารักกันไป

ส่วน Brio เอ่อ..รายนี้เอามันส่งออกไปอินเดียเถอะ... :P

เมื่ออ่านสเปคแล้ว ก็เชิญโหวตกันได้เลยครับ ชอบคันไหน เลือกได้คันเดียว (หรือจะรอดูโตโยต้าปลายปีหน้าก็ไม่ว่ากัน)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
ลงที่ Swift ครับ ;D ;D

ออฟไลน์ YenChar

ผมเลือกอัลเมร่าล่ะกัน

ซื้อความคุ้มค่า เอาใหญ่ไว้ก่อน
รถซีดาน มีท้าย เพื่อนเยอะ ใช้เป็นรถครอบครัวได้

ความประหยัด อาจจะด้อยที่สุดในกลุ่ม แต่อ่านมาจากผู้ใช้จริงก็ได้ 16-17 โลลิตรกันส่วนใหญ่
เจ้าอื่นๆคงประหยัดมากกว่านี้ แต่คงไม่ได้ต่างกันมากมาย

ออฟไลน์ hutzero

ถ้าเอาตามตารางนี้เลืืืืืืืืืือก SWIFT ECO ครับ  ถ้าคิดถึงประเด็นอื่นๆด้วยเช่น ประหยัดน้ำมัน, ศูนย์บริการ เลือก Mirage ครับ

ออฟไลน์ karataekung

• Newbie
  • *
Swift คุ้มกว่าแน่นอนครับ เพราะผมดูสมรรถนะเป็นหลัก คันใหญ่ (ไม่รวม almera) ช่วงล่างดี แรง กินขาดเรื่องราคาครับ แพงแต่คุ้ม

ส่วน Mirage ก้อโอเคสำหรับคนที่ไม่สนใจในเรื่องดังกล่าว เพราะราคากับอ๊อฟชั่นจัดมาเต็ม

สรุปเรื่อง swift ชอบการขับขี่มาก ต้องลองแล้วจะรู้ว่านี่หรือ eco car เมืองไทย !!!

555 เว่อร์สุดๆ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
ผมนับสีเขียวของรุ่นทั้งหมด

SWIFT =ข้อดี 17  ข้อเสีย  1 เท่ากัน  3
Mirage=         13              6             3
อัลเมร่า=        13              3             3
march=           9              1             3
brio =              2              5             3
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ udis

เทียบไปเทียบ แต่สุดท้ายหลายคนก็ไปออก Vios รมดำครับ เพิ่มเงิน 6000 บาท น่าซื้อกว่าเห็นๆครับ
 ;D ;D ;D

GreenG

ผมเรียงตามนี้ครับ

1. Mirage ชอบส่วนตัว

2. Almera ถ้าผมจะให้คนอื่นใช้ด้วย

3. March ผมขับทุกวันมั่นใจ

4. Swift ผมขับไม่เร็ว เลยเฉยๆครับ

5. Brio ลาละครับ ไม่เอา

ออฟไลน์ O_o"

อยาก รอดู eco car จากค่ายพี่โตนะว่าจะจัดเต็มป่าวนะ แต่พอเห็นรถรถรุ่นที่เปิดตัวก่อนหน้านี้ ราคาและอุปกรณ์ต่างๆ

ไม่อยากหวังกับ eco car พี่โตเลย กลัวออกมาแล้ว กักออฟชั่นแบบรุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ Sammy_

ลองคิดเล่นๆ นะ ถ้าเอาเครื่อง Swift มาใช่ใน . Almera คงจะขับสนุกขึ้นเยอะนะ เซ็ตช่วงล่างอีกนิด โอ้วที่สุดของ EcoCar ฮาาา

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าผมจะซื้อ eco car ผมคงไม่ซื้อตัวท็อปแน่นครับ เพราะมีอุปกรณ์ไม่จำเป็นสำหรับการขับแบบง่าย ๆ พื้น ๆ เกินไป เช่น นาวิเกเตอร์ บลูทธ มัลติฟังก์ชั่น แอร์ออโต้ keyless แม็กก็ไม่อยากได้เพราะถ้าซื้อมาแต่งคงซื้อแม็กใหม่ครับ อยากได้เบาะหนังเสียมากกว่าเพราะรู้สึกไปเองว่าเบาะมันเปื้อนง่าย
ถ้าให้เลือกซื้อตัวท็อปโดยห้ามลองขับเลยก็คงต้อง สวิฟ eco แหละครับเพราะข้อมูลที่แสดงในกระดาษมันชี้อย่างนั้น แต่คงต้องแวะเยี่ยมชมศูนย์บริการใกล้บ้านว่าเป็นอย่างไรบ้าง แต่ถ้าซื้อใช้เองคงต้องลองขับดู คำตอบอาจเป็น มิราจ มาร์ช ก็ได้ครับ  :)

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมว่าเทียบเฉพาะตัวท้อปสวิฟท์จะดูเด่นนะครับ
แต่ถ้าเทียบที่เกียร์อัตโนมัติรุ่นเริ่มต้นราคาไม่เกิน
480000บาท ผมว่าสวิฟท์ไม่มีอะไรเลยนอกจากเครื่องและช่วงล่างจริงๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ตามความชอบครับ

Swift > Almera > March > Mirage > Brio
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 11:16:26 โดย Iwata Kana ZR-FXE »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ applebees

Swift สิครับ... ดีจะตาย !

Mirage... ออพชัน กระจุยครับ !

March กับ Almera จะซื้อจริงเหรอครับ ผมไม่ชอบโดมอ่ะ เขาหล่อกว่า  ???

ออฟไลน์ hgtk

• Newbie
  • *
 อ่านดูแล้วเข้าใจเลยว่า ทำไม Brio ถึงขายไม่ดี ( แม้จะมีเหตุเรื่องน้ำท่วมก็เถอะ )

Chariot

Swift - เน้นขายระบบวิศวกรรม ขับสนุก ช่วงล่างแน่น วัสดุเลิศ

Mirage - เน้นขายออพชั่นไฮเทค ลูกเล่นเยอะ

March - เน้นขายความน่ารักกะทัดรัด ศูนย์เยอะ และชื่อเสียงเดิม

Almera - เน้นขายความกว้าง ความหรู พ่วงออพชั่นอีกนิดหน่อย

Brio - เน้นขายอินเดีย...จบ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Swift Eco ครับเอาสีแดงแบบในโฆษณาเลยครับ :D ชอบที่สุดใน Eco Car ตอนนี้รองลงมาเป็น Mirage
ตอนนี้คนรู้จักผมใครขอความเห็นเลือกซื้อ Eco Car ผมแนะนำ Swift อันดับแรก

ออฟไลน์ burutrad

วันนี้ไปดูคันจริงมาสำหรับสวิฟท์ดูดีเลยครับวัสดุนี่โอเคเลยนะและยังสี่สูบเต็มๆด้วยคันนี้

ออฟไลน์ tozmania

ด้วยความเคารพครับ น้องอมรา ไม่มีปัดน้ำฝนหลังนะครับ

ส่วนความชอบ ขอไปลองลูบๆคลำๆที่งานปลายเดือนนี้ก่อนดีกว่าครับ
(หวังว่าจะแหวกฝูงชนไปใกล้ชิดได้บ้าง ปีที่แล้วพวกดาวเด่นแน่นเอี้ยดมากเลย)

ออฟไลน์ JAAP01

ว้สดุของ Swift ไม่ได้ต่างกับยี่ห้ออื่นหรอกครับ ส่วนของที่ทำให้ดูดีผมว่า การออกแบบและการเลือก Texture พื้นผิวที่จะโชว์มากกว่า ว่ามันสอดรับกับพลาสติกส่วนต่างๆของรถหรือไม่ ของ Swift ใช้เม็ดพลาสติก PP-EP20 ฉีดขึ้นรูปในส่วนของคอนโซลหน้าครับ แต่ส่วนที่สำคัญมันอยู่่ที่จุดยึดที่เป็นเขี้ยวล็อกด้านในต่างหากที่จะบ่งบอกถึงคุณภาพการประกอบ ขับไปซักพักจะรู้เองครับ ;D

Chariot

ด้วยความเคารพครับ น้องอมรา ไม่มีปัดน้ำฝนหลังนะครับ

ส่วนความชอบ ขอไปลองลูบๆคลำๆที่งานปลายเดือนนี้ก่อนดีกว่าครับ
(หวังว่าจะแหวกฝูงชนไปใกล้ชิดได้บ้าง ปีที่แล้วพวกดาวเด่นแน่นเอี้ยดมากเลย)

เออ ใช่ ผมลืมไปเลย ตอนทำไฟล์ก็แทรกคอลัมน์จากมาร์ชจนหมดเลย ขออภัยครับ  :)

ออฟไลน์ redsun

กระทู้เปรียบเทียบเด็ดๆ มีประโยชน์สุดๆ ขอบคุณคุณ Chariot มากๆครับ

ออฟไลน์ Peach

• Jr. Member
  • **
ขอเรียงตามความชอบด้วยคับ
1.Mirage
2.Swift
3.Almera
4.March
5.Brio
05' Toyota Camry
11' Toyota Corolla Altis
04' Kia K2700

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ขอลองเรียงลำดับตามความชอบส่วนตัวดูบ้าง

1.Swift
2.March
3.Mirage
4.Almera
5.Brio
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ [J]e[w]

เลือก Almera เพราะผมชอบ4ประตู  ณ ตอนนี้อยากให้ทุกค่ายออกอีโค่คาร์4ประตูมาเยอะๆ ^_^
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ FBI_501

• Newbie
  • *

เออ ใช่ ผมลืมไปเลย ตอนทำไฟล์ก็แทรกคอลัมน์จากมาร์ชจนหมดเลย ขออภัยครับ  :)

น้องอมรา มันซีดานนี้ครับ ปัดหลังคงไม่จำเป็นเท่าไหร่

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
อยากเรียงบ้าง  ;D

1.Swift
2.Mirage
3.March
4.Almera
5.Brio

ออฟไลน์ arpore

• **
  • ?????????????????????...
เทียบไปเทียบ แต่สุดท้ายหลายคนก็ไปออก Vios รมดำครับ เพิ่มเงิน 6000 บาท น่าซื้อกว่าเห็นๆครับ
 ;D ;D ;D
แต่หลายคนนั้นไม่รวมผมแน่ๆ
เพราะผมไม่ชอบวีออสครับ(อยากจะพูดว่าเกลียดก็ดูแรงไป)

ออฟไลน์ John Cena

1.Swift
2.Mirage แต่ซื้อจริงคันนี้เพราะศูนย์บริการเยอะกว่า
3.March
4.Almera
5.Brio