ผู้เขียน หัวข้อ: ECO Car(City Car)vs Compact World Car  (อ่าน 3942 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ECO Car(City Car)vs Compact World Car
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 15:51:41 »
ผมกำลังถกเรื่องอยู่ว่า ในปีนี้ ECO Car กำลังจะมียอดขายสูงสุดในไทยด้วย แต่ต้องมาแข่งกับพวก Compact Car ซะอีก ไอเรื่อง ECO Car คนไทยส่วนใหญ่นิยมซื้อกันเยอะ ใช้งานง่่าย ประหยัดพลังงาน รักสิ่งแวดล้อม เหมือนเดิม แต่ยังรู้จักอยู่ในวงแคบมากกว่า นิสัยก็คือ ใช้แค่ในเมือง ขี้เกียจขับรถไปไกล แล้วถ้าเป็นรถประเภท Compact World Car ระดับโลกที่ประหยัดน้ำมันสุดๆ เหนือ ECO CAR ละ (คนใช้งานไม่เหมือนกัน แต่ไม่ต้องไปสนใจว่ามันแพง มันก็แพงอยู่นั้นแหละ) เช่น Focus Ecoboost,Fiesta,Prius Hybrid,Yeti,Mazda Skyactive เป็นต้น จะชนะ ECO Car ได้หรือเปล่าครับ

อีกเรื่องนึงถ้าใช้รถ city car แต่อยู่ในประเทศที่ใหญ่มาก ถ้่าเครื่องไม่แรง แต่ประหยัด ผมว่าการเดินทางจะไหวไหมครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ECO Car(City Car)vs Compact World Car
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 15:55:46 »
BMW F30 320d พอสู้ได้ไหมครับ 22.7 กิโล/ลิตร ECO สุดๆ มีโหมด Eco ให้ใช้งานด้วยนะครับ :P

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: ECO Car(City Car)vs Compact World Car
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 19:59:40 »
ผมว่า  ECO Car ก็ยังชนะต่อไป  เพราะราคา ถูกกว่ามากกก

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 01:36:56 »
ผมว่าปัจจัยสำคัญที่ Eco ขายได้ น่าจะอยู่ที่ราคานะครับ