ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Sport กับรถ Sedan รถประเภทใดราคาตกมากกว่า ??  (อ่าน 5484 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ในกรณีที่ทั้งคู่นั้นราคาเท่ากัน มียี่ห้อเดียวกัน ความนิยมพอกันแถมยังปีใกล้กันอีก

รถประเภทไหนจะมีโอกาศราคาตกมากกว่ากันครับ  :P

ออฟไลน์ pite

• Full Member
Re: รถ Sport กับรถ Sedan รถประเภทใดราคาตกมากกว่า ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 18:33:25 »
ผมว่ารถ Sport นะเพราะคนเล่นน้อยกว่า มันไม่อเนกประสงค์เท่า ^^"
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ IS2000

Re: รถ Sport กับรถ Sedan รถประเภทใดราคาตกมากกว่า ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:18:41 »
ซีดานน่าจะราคาดีกว่าถ้าขายภายในไม่กี่ปี แต่สปอร์ทถ้าระยะยาวยิ่งรุ่นที่มีน้อยอาจจะราคาคงที่กว่านะครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:30:24 »
ถ้าเป็นสปอร์ตเอาไว้ขับเท่ห์ๆ น่าจะราคาร่วงเอาการอยู่ แต่ถ้าเป็นสปอร์ตแบบมีวัตถุประสงค์และมีความต้องการในหมู่คนกลุ่มนั้นๆ เช่น เอาไว้ดริฟท์ หรือแข่งควอเตอร์ไมล์ หรือจุดประสงค์อื่นๆ น่าจะไม่หล่นเท่าไหร่

ส่วนรถ sedan ใช้งานทั่วๆไปเพื่อเป็นยานพาหนะ ก็คงขึ้นอยู่กับความนิยมของหมู่ผู้ใช้รถ คนใช้เยอะก็ไม่ตก คนใช้น้อยก็หล่น

ผมคิดได้เท่านี้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:38:38 »
ถ้าเป็นสปอร์ตเอาไว้ขับเท่ห์ๆ น่าจะราคาร่วงเอาการอยู่ แต่ถ้าเป็นสปอร์ตแบบมีวัตถุประสงค์และมีความต้องการในหมู่คนกลุ่มนั้นๆ เช่น เอาไว้ดริฟท์ หรือแข่งควอเตอร์ไมล์ หรือจุดประสงค์อื่นๆ น่าจะไม่หล่นเท่าไหร่

ส่วนรถ sedan ใช้งานทั่วๆไปเพื่อเป็นยานพาหนะ ก็คงขึ้นอยู่กับความนิยมของหมู่ผู้ใช้รถ คนใช้เยอะก็ไม่ตก คนใช้น้อยก็หล่น

ผมคิดได้เท่านี้ครับ
รถสปอร์ทในกรณีพวก MR-S,200NX,Silvia,RX7,Supra อะไรเทือกนั้นใช่ไหมคับ เห็นบางกลุ่มชอบซื้อไปแต่งกันพอสมควรเลย

แล้วอย่างพวกฝั่งยุโรปหละครับ พวก Z4,SLK,Coupe ต่างๆ พวกนี้ร่วงมากกว่าซีดานเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:58:46 »
- - ถ้าถามแบบนี้พูดยากอะครับ ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ 555555 ผมว่ายังไงขับ  รถ sport ก็เท่กว่าเยอะ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 22:36:17 »
รถสปอร์ต ราคาตกน้อยกว่ามากครับ

ลองค้นๆราคาเก่าๆดูนะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 22:53:51 »
ผมว่ารถสปอร์ตราคาคงที่นานกว่ารถซีดานนะ เนื่องจากผลิตมาน้อยกว่า (คนซื้อเฉพาะกลุ่ม วัยรุ่นๆทั้งหลาย)
พอนานๆไป ความต้องการรถสปอร์ตคงที่ ในขณะที่สปอร์ตรุ่นใหม่ๆราคาก็สูงมาก คนซื้อป้ายแดงกันไม่ค่อยไหว (วัยรุ่นเงินยังน้อย)
เมื่อ demand > supply ราคาก็สูง สังเกตุจากพวก supra, rx7, nsx, skyline ที่ราคายังสูงอยู่มาก
ถ้าเป็นรุ่นรองๆลงมาหน่อย mr2, mrs, mx5, integra, silvia&200sx พสกนี้ราคาก็ไม่ค่อยลงเท่าไหร่ครับ

ปล...ทฤษฎีนี้เห็นผลชัดเจนมากในสปอร์ตญี่ปุ่นซึ่งราคาซ่อมบำรุงต่ำกว่าสปอร์ตยุโรป
ปล2...ความเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 18:14:44 »
รถสปอร์ตราคาตกน้อยกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 18:20:29 »
รถสองประตู มันมีความขลังมากกว่า และคนก็มองมันเป็นของเล่นคนรวยมากกว่าครับ ยังไงราคาก็ตกช้ากว่าแน่นอน

ง่ายๆ ลองเทียบระหว่าง W124 สองประตู กับสี่ประตูครับ แค่นั้นก็เห็นแล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 22:06:27 »
รถสองประตู มันมีความขลังมากกว่า และคนก็มองมันเป็นของเล่นคนรวยมากกว่าครับ ยังไงราคาก็ตกช้ากว่าแน่นอน

ง่ายๆ ลองเทียบระหว่าง W124 สองประตู กับสี่ประตูครับ แค่นั้นก็เห็นแล้วครับ
ชัดเจนครับ ราคาต่างกัน 1 เท่าตัวเลยทีเดียว :P