ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนหน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง  (อ่าน 4004 ครั้ง)

ออฟไลน์ DL

• Newbie
  • *
คือว่ามีเรื่องจะขอความช่วยเหลือนะค่ะ
ตอนนี้เรียนปี3แล้ว
ก็เลยอ้อนพ่อซื้อรถให้ แต่ไม่รู้จะซื้อรุ่นไหนดี
อยากได้แบบที่ขับนุ่มๆหน่อย
พ่อบอกว่างบห้ามเกิน1.5mค่ะ
ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย
รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ :D :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอรบกวนหน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:34:41 »
ไม่เกิน 1.5 ล้านบาท?

เอาละ ขั้นตอนในการเลือกซื้อรถ 1 คัน ขอเขียนโดยสรุป มีดังนี้ครับ

1. รู้งบว่าเท่าไหร่
2. เสริชอินเตอร์เน็ต ตามเว็บ ยี่ห้อรถต่างๆ
3. ดูรถที่ไม่เกินงบ
4. ศึกษาข้อมูลคร่าวๆ ว่า แรงแค่ไหน ประหยัดน้ำมันแค่ไหน
5. เลือกคันที่ชอบ มาหลายๆคัน
6. ถามผู้รู้ ถามเพื่อน คนรู้จัก เปิดเน็ต หาข้อมูลต่อ ว่าเป็นอย่างไร ปัญหาอะไรบ้าง
7. ลองเดินเข้าโชว์รูมแต่ละยี่ห้อ ดูรถคันจริง และไปทดลองขับ เอาคนที่รู้จักมักคุ้น ไปดูให้ ไปลองด้วยกัน
8. กลับมานั่งดู คำนวน ค่าผ่อน เงินดาวน์ และข้เสนอทางการเงิน ของแถม (รายการหลังนี้ ไม่ต้องเอาเยอะ เอาเท่าที่จำเป็น พวกน้ำหอม ไม่ต้องเลย)
9. ยี่ห้อเดียวกัน ดูหลายๆโชว์รูม สัก 3 แห่ง เผื่อเจอข้อเสนอที่ดีกว่า
10. ตัดสินใจเอง อย่าให้คนอื่นตัดสินใจให้ เว้นแต่ว่า มีคนอื่นจ่ายเงินให้เรา ต้องถามเขาด้วย

11. ตัดสินใจเลือกว่าจะเอารถคันไหน และจะออกรถกับโชว์รูมไหน
12. ไปทำสัญญา จอง ซื้อขาย ฯลฯ ก็ว่าไป

ขั้นตอน ก่อนซื้อ มีเพียงแค่นี้ครับ

เอาเท่านี้ก่อน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ขอรบกวนหน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:59:22 »
ถนัดรถใหญ่หรือรถเล็กล่ะครับ

บางคนชอบรถคันใหญ่เพราะรู้สึกปลอดภัย แต่บางคนชอบรถเล็กเพราะถอยจอดขับไปมาง่ายดาย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 14:35:20 »
คุณพ่อใจดีจังเลยครับ อยากมีพ่อแบบนี้บ้าง คันแรกก็ให้งบแล้ว 1.5m

สมัยผมนี่คันแรกคือของตกทอดครับ คันที่สองเงินตัวเองครึ่งนึง  ;D

1.5m นี่เลือกได้หลายรุ่นอยู่เลยนะครับเนี่ย ยังไงลองsearchหาข้อมูล ดูก่อนดีกว่าครับ
ว่าชอบแนวๆไหน ลองอ่านจากรีวิวในนี้ก็ได้ครับ แนะนำว่าควรเป็นรถมือหนึ่งและควรจะ
เป็นรถยุ่น จะดีกว่าครับ ดูแลรักษาง่ายหน่อย

จริงๆคันแรกๆ น่าจะออกแนวๆมือใหม่นิดนึง พวก jazz หรือ yaris หรือแม้กระทั่ง mazda2
ที่กำลังจะออก เหตุผลของผมคงเป็นเพราะ คันมันเล็ก ขับง่าย คล่องตัว กะระยะได้ง่าย
กว่า ผมว่าเหมาะสำหรับมือใหม่คันแรกดี ไม่แพงมาก และที่สำคัญ โอกาสที่คุณเองจะขับ
โดนนู่นโดนนี่ค่อนข้างสูงด้วย ใหม่ๆหัดขับ รถราวๆนี้ก็กำลังดี ราคาไม่แพงมากด้วย

หรืออยากให้ปลอดภัยขึ้ำนมาหน่อยก็ลองดูพวกซีดาน อย่าง altis,civic etc. ยังกะระยะไม่
ยากมาก คล่องตัวพอควร(แต่น้อยกว่าช้อยส์ข้างบนนะ เวลาถอยจอดข้างถนนอะไรเงี้ย)

1.5m ได้มากมายหลายรุ่นเลยอ่ะครับ ลองๆดูละกันครับ สุดท้าย เชื่อตัวเองครับ รถตัวเอง
เลือกด้วยตัวเองครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ modtuanid

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 15:05:21 »
Accord G8 ครับ เหตุผลหรอครับ เพราะผมใช้อยู่ 555+ ล้อเล่นนะครับ

งบ 1.5m นี่หาได้เยอะจริงๆครับ ทั้งนี้นั้นก็ขึ้นอยู่กับคุณและคนจ่ายเงินแล้วละครับว่าต้องการรถแบบไหน
จะเอาเป็น SUV ใหญ่ๆหน่อยแบบ CR-V ก็ได้ครับขับแรกๆอาจจะขับยากหน่อยแต่พอชินแล้วจะรู้ว่า รถสูงๆนี่ทัศนะวิสัยในการขับดีมากครับ

หรือจะเอาเป็นเก๋งแบบผมก็ได้ครับ เพราะนี่ก็รถคันแรกของผมเหมือนกันครับ ตอนแรกก็กะลำบากเพราะมันใหญ่ ตอนนี้ไม่มีปัญหาครับ หรือจะเอารถเล็กลงมาหน่อยก็จะใช้งานคล่องตัวดีครับถอยจอดได้ง่าย

แต่ถ้าเป็นผมไม่ว่าจะรถเล็กหรือใหญ่ก็จะเอาเครื่องใหญ่ไว้ก่อนครับ เพราะถึงเครื่องใหญ่เราขับไม่เร็วก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าจะเร็วขึ้นมาหรือช่วงจังหวะอันตรายแบบฉิวเฉียดนี่ เครื่องแรงจะมีประโยชน์ทันทีครับ

**ความเห็นส่วนตัวนะครับ สำหรับเรื่องเครื่องใหญ่**

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 15:08:25 »
A-Class ครับ ผู้หญิงขับแล้วน่ารักดี ;D
เห็นปรับราคาอยู่ครั้งนึง...ไม่แน่ใจยัง1.54ล้านอยู่หรือป่าวอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2009, 15:12:42 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ HiMiNo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 16:14:02 »
ลองดูบนท้องถนนเลยครับ ว่าชอบคันไหนบ้าง แล้วไปหาว่า ราคารถคันนั้นเท่าไร เกินงบ 1.5m ไหม

แล้วไปทดลองขับดู ถ้าขับแล้วชอบ ก็จองเลยครับ ถ้าไม่ชอบก็หาคันอื่น ซื้อรถที่เราชอบ อย่าซื้อเพราะคนอื่นบอก  ;D

ออฟไลน์ DL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 17:28:02 »
สมาชิกบอร์ดนี้ ใจดีกันจัง :D
ยังไงก็ขอขอบคุณ สำหรับ ทุกๆคำแนะนำนะคะ

จะนำทุกคำแนะนำไปใช้ในการตัดสินใจค่ะ

ถ้าเลือกได้แล้วยังไงเดี๋ยวจะมารายงานผลลนะคะ ;D
(ปล.คาดว่าน่าจะมีอีกหลายเรื่องที่ต้องรบกวนถามเกี่ยวกับรถ :P)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 18:29:27 »
อย่าลืมคิดด้วยนะครับว่าเรียนจบแล้ว จะทำงานอะไร แล้วรถแบบไหนถึงจะเหมาะกับการใช้ชีวิตในภายภาคหน้า ^^

แต่ที่สำคัญ นอกจากจะดูพวกการสิ้นเปลืองน้ำมัน ออฟชั่นในรถ ยี่ห้อรถ บริการหลังการขาย ฯลฯ

ก็อย่าลืมเอาใจตัวเองเข้าไปใส่ตอนเลือกรถด้วยนะครับ งงไหม -*- ผมหมายถึงนอกจากรถจะประหยัด จะดีเริ่ดแล้ว มันก็ต้องเป็นรถที่เรา

ขับแล้วรู้สึกว่า นี่แหละคือรถที่เราชอบ

เดี๋ยวจะชื้อมา ถูกใจทุกอย่าง แต่ไม่ถูกใจอยู่อย่างเดียวคือ ขับแล้วรู้สึกไม่ชอบ ไม่ชอบในดีไซด์ ฯลฯ

เพราะอาจจะทำให้ผิดหวังได้ ^^

ยังไงก็ขอให้ได้รถคู่ใจที่ถูกใจนะฮ่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 19:53:51 »
ศึกษาดีๆล่ะครับ ข้างบนพูดกันไว้เยอะแล้ว