ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยกับการออกตัวของ swift Eco มันกระตุก ตึกๆๆ  (อ่าน 12460 ครั้ง)

ออฟไลน์ eknawink

• Newbie
  • *
พอดีมีโอกาสได้ไปลอง swift eco มา  อยากได้มาแต่พอไปลองแล้วกลับมาคิดอยู่หลายรอบ เนื่องด้วยการออกตัวมันเหมือนกระตุกๆ  แถมเกียร์เวลาถอนันเร่งมันกระตุกค่อนข้างแรง  มันไม่เนียนเหมือน อัลเมร่า และ มาร์ค   แต่เห็นใน review ของทางคุณ จิม บอกว่าออกตัวดีกว่า  ผมเลยไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะว่าเป็นเฉพาะรถที่ผม test หรือเปล่า  ทดลองหลายครั้งมากนะครับ

ช่วงความเร็วที่เป็นคือ 0- 40   

ตอนแรกที่ลองขับนึกว่าลืมปลดเบรกมือ มันอื้อๆ ตื้อๆ กระตุก เเบบว่ารู้สึกได้

อยากให้คุณจิมเข้ามาแชร์  หรือเพื่อนๆที่เคยทดลองก็เข้ามาแชร์ทีนะครับ

อยากจองแต่ลังเลใจมากก

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
เดียวบ่ายนี้ไปลองมั่งครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ hutzero

อาจจะต้องลองคันอื่นดู  หรือไม่ก็ให้เค้า Reset CVT  คันนั้นดูเพราะอาจจะมีผลให้เกิดความผิดพลาดได้

ออฟไลน์ adis

คันที่ผมลองไม่มีอาการที่ว่านี้นะครับ เรียบลื่นปกติดีครับ  ลองขับมาสองครั้งแล้วครับ
แต่ก่อนขับลองนี่ผมก็สตาร์ทอุ่นเครื่องไว้จนเข็มความร้อนมาอยู่ในระดับปกติก่อนนะครับ
ไม่ได้สตาร์ทแล้วออกขับในขณะเครื่องยังเย็นอยู่ครับ

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
ตอนไปลองขับ ตัว TOP ที่ศูนย์ พิดโลก  ก็ไม่มีอาการ นะครับ เหยียบปื๊ด เดียว 150 เลย ...555
แต่พวงมาลัย เบามากเกินไปหน่อย เวลาขับ เร็ว ๆ แล้ว เสียวอ่ะ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
คันที่ผมลองก็เป็นครับ เจออาการตอนช่วงที่กำลังขับไหลๆไป 50-60 แล้วถอนคันเร่ง พอช่วงกระทืบคันเร่งซ้ำกระตุกชัดเจน (กระตุกแบบ กุ๊กๆกั๊กๆ) ลองทำดู 2 รอบเป็นเหมือนกัน (คันที่ลองเป็นตัวรองท็อป ตอนนี้เห็นที่ศูนย์มีรถเทสไดรฟ์คันใหม่มาเป็นตัวท็อป ว่าจะไปขอลองอีกทีเหมือนกันครับ) และตอนที่ไปเทสอัลมีล่ากับมาร์ชมาก็ไม่เจอปัญหาที่ว่านี้เหมือนกัน เรียบลื่นไม่มีสะดุด สงสัยว่าเป็นปัญหาเฉพาะคันนั่นแหละครับ  :-X  :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่แน่ใจว่า คันที่ลองนั้น มีการเช็คน้ำมันเกียร์ กันก่อนปล่อยให้ลองขับหรือเปล่า
หรือเป็นรถทดลองประกอบหรือเปล่า? ถ้ารถในงาน Motor Show อาจมีรถ Pre-Production โผล่มาให้ลองก่อนก็ได้ครับ
แต่ถ้ารถส่งโชว์รูม จะต้องเป็นรถ Mass-Production แล้วเท่านั้น

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
ผมเทสตัวท็อปมา ไม่เห็นมีอาการดังกล่าวเลยครับ ราบเรียบ ออกตัวดี แต่ถ้ากดจมเสียงเครื่องดังมากเลยอ่ะ
ไม่รู้ดีหรือไม่ดี โดยรวมขับสนุกเหมือนขับ Brio เลยครับ แต่รู้สึกหนึบกว่า พวงมาลัยเบาแบบนิ่มมือมาก ชอบครับ เลยจองไปล่ะ

ยังไงลองเทสคันอื่นดูนะครับ ผมว่าจะไปเทสอีกรอบเหมือนกัน จะไปลองทำแบบ ref บนดู (ขับ 60 ปล่อยคันเร่ง แล้วเหยียบซ้ำ)

ออฟไลน์ diow_1991

เท่าที่ผมลองขับ ตัวรองท็อป เกียร์ปกติดีครับ ออกตัวตามแบบ CVT ไปเรือยๆ ไม่กระัตุก ตอนปล่อยคันเร่้งก็ปกติ

ผมว่าสวิฟพวงมาลัยเบาไปนิดหนึ่งนะึี อยากให้หนึดกว่านี้หน่อย ช่วงล่างดีมากเหมือนที่หลายๆคนเคยบอกมา

ออฟไลน์ buffalox

• Newbie
  • *
ทดลองขับที่ศูนย์มา ก้ปกติดีครับ กดสปอร์ต เรียกความแรงมาทันใจเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: มีข้อสงสัยกับการออกตัวของ swift Eco มันกระตุก ตึกๆๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 00:30:05 »
ฟึดๆๆๆ  :o

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
Re: มีข้อสงสัยกับการออกตัวของ swift Eco มันกระตุก ตึกๆๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 00:36:17 »
คันที่ผมลองก็เป็นครับ เจออาการตอนช่วงที่กำลังขับไหลๆไป 50-60 แล้วถอนคันเร่ง พอช่วงกระทืบคันเร่งซ้ำกระตุกชัดเจน (กระตุกแบบ กุ๊กๆกั๊กๆ) ลองทำดู 2 รอบเป็นเหมือนกัน (คันที่ลองเป็นตัวรองท็อป ตอนนี้เห็นที่ศูนย์มีรถเทสไดรฟ์คันใหม่มาเป็นตัวท็อป ว่าจะไปขอลองอีกทีเหมือนกันครับ) และตอนที่ไปเทสอัลมีล่ากับมาร์ชมาก็ไม่เจอปัญหาที่ว่านี้เหมือนกัน เรียบลื่นไม่มีสะดุด สงสัยว่าเป็นปัญหาเฉพาะคันนั่นแหละครับ  :-X  :-\

เจอเหตุระทึกเล็กน้อย ขณะ ถอนคันเร่งหลังออกตัว รถหยุด กลางถนน ไม่รู้เพราะ ยกคันเร่งไวไปรึเปล่า   ตอนที่ลองเพื่อนผม ขับกดโหมดสปอร์ตครับ  ผมนั่งหลัง

ลองดูจากคลิปนี้ 

[youtube][/youtube]

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 00:41:54 »
ผมได้ลองเทศคนที่ 2 ของรถเลยครับเมื่อวันเปิดตัว วันที่ 22

ไม่มีอาการแบบที่บอกเลยนะครับ มีแต่เกียร์เปลี่ยนแบบไม่เห็นมีรอบเครื่องตกเลย เพิ่งเคยได้ขับ CVT ก็วันนั้นแหละครับ

แต่ไม่ชอบอ่ะ ไม่ได้ความรู้สึก อิอิ แต่ถ้าเครื่องใหญ่แล้วแรงกว่านี้ เวลาเร่งสุดๆ หรือหมั่นไส้พวกรถคันไม่ดี อาจจะสนุกก็ได้นะครับ เร่งต่อเนื่องดี ^^

ชอบ Swift มากๆครับ ถ้า... เครื่องใหญ่หรือมีกำลังมากกว่านี้  ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 00:47:55 »
หรือเพราะเข้าเกียร์โหมด Sport อยู่หรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ลองดู รู้สึกโหมด sport มันค่อนข้างจะกระชากกว่ากว่าปกตินะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 20:53:17 »
ผมไปเทสที่ศูนย์มา 2 ครั่ง 2 คัน แล้วมาเทสที่มอเตอร์โชว์อีกคันเมื่อวาน ก็ปกติดีครับ ขับเหมือนกันหมด ไม่เจออาการเกียร์กระตุก อาจจะเป็นที่รถเทสบางคันนะ ลองขอเปลี่ยนคันเทสดูที่นั่นได้นะผมว่า อาจจะเจอคำตอบ