ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบช่วยจอดใน โฟกัส มั่นใจได้แค่ไหน  (อ่าน 7477 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
จะไม่มีพลาด ไปเบียดคันหน้าหลัง
แต่มันน่าจะช่วยมือใหม่ได้บ้างหละเนาะ

ออฟไลน์ kobshree

• Newbie
  • *
Re: ระบบช่วยจอดใน โฟกัส มั่นใจได้แค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 21:46:37 »
เหมือนใน BMW รึปล่าวคะ จอดหมุนพวงมาลัยของมันเอง

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
Re: ระบบช่วยจอดใน โฟกัส มั่นใจได้แค่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 22:52:29 »
ผมจะใช้ถ้าที่จอดกว้างจริงๆ แคบๆ น่าจะเสียว

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 23:11:55 »
ผมว่ามันเป็นลักษณะอำนวยความสะดวกมากกว่าครับ ไม่ได้เพิ่มความสามารถในการถอยแต่อย่างใด เพราะขนาดช่องที่มันใช้นี่กว้างมาก - -

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 23:35:01 »
ที่ทราบมาต่ำสุดที่มันจอดได้คือ 1.2 เท่าของตัวรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 23:36:44 »
ผมว่าถ้า ที่จอดกว้างผมจอดเองเร็วกว่าครับ เลยไม่ได้คิดว่ามันจะช่วยอะไรผมมาก ส่วนตัวผมไม่มั่นใจครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 00:06:15 »
ดูคลิปใน youtube ก็จอดได้จริง เพราะเราก็ต้องเหยียบคันเร่งและเบรคเอง
พวงมาลัยหมุนออโต้ วัดระยะจอดออโต้
ถ้าคนที่จอดไม่เก่ง ก็เป็นประโยชน์ดี

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 00:19:26 »
มันจะง่ายเกินไปนะสิครับ ถ้าใช้ระบบช่วยจอดตลอด แบบนี้มือใหม่เวลาไปขับรถคันอื่นที่ไม่มีระบบนี้ ไม่อยากนึกภาพเวลาจอดรอ

ให้ถอยเข้าจอดดังรูป จขกท คงจะถอยเข้าๆออกๆ นานพอดู บางครั้งก็ต้องฝึกใช้ฝีมือตัวเองบ้างครับ และเป็นห่วงเวลาไปสอบใบขับขี่

ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่ทันเกมส์ไม่รู้ทันไม่ติดตามเทคโนโลยีโลกยานยนต์ ใช้ระบบนี้ในการสอบถอยเข้าจอดชิดริมฟุตบาท ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 00:38:05 »
มั่นใจได้แค่ไหน ไม่ต่างจากระบบที่เหมือนๆกันของเจ้าอื่นหรอกครับ
ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่ทันเกมส์ไม่รู้ทันไม่ติดตามเทคโนโลยีโลกยานยนต์ ใช้ระบบนี้ในการสอบถอยเข้าจอดชิดริมฟุตบาท ;D ;D
เขาให้เอาอะไรมาแปะเซ็นเซอร์น่ะครับ แต่ถ้าเป็นกล้องน่าจะยังไม่รู้กันนะ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 04:29:24 »
ผมว่าวัตถุประสงค์หลักๆเลย น่าจะเน้นสำหรับช่วยเหลือคนสูงอายุหรือผู้ที่มีปัญหาทุพลภาพมั้งครับ
ถ้าคนธรรมดาปกติๆ ขับรถใช้รถอยู่ทุกๆวัน ผมว่าสองสองสามกึ๊กก็จอดได้แล้ว

.-_-.

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 05:00:57 »
Top Gear เคยทดสอบระบบนีัใน LS600 ครับ มันไม่ work อย่างแรง ลองดูคลิปนาทีที่ 1.44 นะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 05:32:47 »
นาทีที่ 1.44 มันไม่ Work ก็ถูกแล้วครับ

Richard Hammond เอากรอบสีเขียว ซึ่งเป็นตัวกำหนดว่าจะให้รถไปจอด ณ จุดไหน
ไปวางไว้ด้านหลังกำแพงเหล็ก Cool Wall รถมันก็เลยเลี้ยวปราดเข้าไปจะจอดด้านในสุดแทน

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:52:51 »
ถ้าคนขับยืนอยู่นอกรถ แล้วปล่อยให้รถถอยเข้าช่องเอง คงจะเทห์ไม่เบาเลยวู้ :o ว่าปะ ;D

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:10:33 »
ถ้าคนขับยืนอยู่นอกรถ แล้วปล่อยให้รถถอยเข้าช่องเอง คงจะเทห์ไม่เบาเลยวู้ :o ว่าปะ ;D

เท่ห์ดีครับ

น่าจะเป็นงั้นไปเลย

ผมว่าถ้าผมได้ใช้พวงมาลัยหมุนเอง เเล้วเราคอยมาตัดสินใจเหยียบคันเร่ง เหยียบเบรกเอง

ผมคง งง งง เเละเสียเวลามากกว่าเดิมมั้งครับ อย่างผมเหมาะควบ ขี่ คุมจังหวะเอง  :o

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:11:09 »
ส่วนตัวคิดว่า ระบบนี้ช่วยคุณผู้หญิงที่หมุนพวงมาลัยจอดรถไม่เก่งได้พอสมควร
แต่อีกใจหนึ่งก็กลัวว่า คุณผู้หญิงจะเชื่อใจมันมากไปจนมาจวกรถผมที่อยู่ข้างๆ  :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 14:26:09 »
แก้ตัวให้ระบบช่วยจอดของ Lexus หน่อย
ดูนาทีที่6.20 ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 19:59:54 »

เท่ห์ดีครับ

ผมว่าถ้าผมได้ใช้พวงมาลัยหมุนเอง เเล้วเราคอยมาตัดสินใจเหยียบคันเร่ง เหยียบเบรกเอง

ผมคง งง งง เเละเสียเวลามากกว่าเดิมมั้งครับ อย่างผมเหมาะควบ ขี่ คุมจังหวะเอง  :o

ผมว่าที่เค้าให้เราควบคุมเกียร์และเบรคเอง ก็เผื่อว่า รถมันไปสอยคันข้างๆนั่นแหละครับ จะได้บอกได้ว่า ผิดพลาดที่คนขับเอง ไม่เหยียบเบรค ไม่ได้ผิดพลาดที่ระบบรถ

ถ้าเราออกมายืนดู เกิดรถถอยเองไปสอยคันข้างๆ เราก็ฟ้องบริษัทรถได้ครับ ว่าออกแบบโปรแกรมบกพร่อง ทำให้เกิดการชนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 00:00:38 »

เท่ห์ดีครับ

ผมว่าที่เค้าให้เราควบคุมเกียร์และเบรคเอง ก็เผื่อว่า รถมันไปสอยคันข้างๆนั่นแหละครับ จะได้บอกได้ว่า ผิดพลาดที่คนขับเอง ไม่เหยียบเบรค ไม่ได้ผิดพลาดที่ระบบรถ

ถ้าเราออกมายืนดู เกิดรถถอยเองไปสอยคันข้างๆ เราก็ฟ้องบริษัทรถได้ครับ ว่าออกแบบโปรแกรมบกพร่อง ทำให้เกิดการชนกัน
เดี๋ยวบริษัทรถเจ๊งครับ 55555555

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 11:07:36 »
ต้นแบบ Mitsubishi HSR-II และ HSR-III ทำได้มานานแล้วนะครับ
เรื่องการถอยจอดเอง แบบที่คนไม่ต้องนั่งในรถ
รถต้นแบบนี่น่าจะอายุ 20 ปีได้แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 11:09:57 »
ฝึกให้ชินดีกว่านะ :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 11:43:41 »
ร่องรอยแห่งประสบการณ์ของผมรอบคันเลย ถ้าเป็นชายโสดมีรถคันแรกแนะนำมือสองเกียร์ธรรมดาเลย เป็นเร็วไม่เสียดายรถด้วย ขายต่อราคาไม่ตกมาก จ่ายสบายๆแค่จะเอาเงินที่จะดาว์นป้ายแดงมาซื้อสดได้เลย ได้ทั้งประสบการณ์การขับรถแล้วยังได้ประสบการณ์การดูแลรถ หาอะไหล่ เข้าอู่ ดูแลเบื้องต้น การแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า การกินข้าวลิง ถ้าจะเอาเก่งกว่านี้ก็ติดแก๊สไปด้วย เก่งขึ้นจมเลย

พอเลเวลขึ้นแล้วค่อยไปตีมอนสเตอร์ที่เก่งกว่า เอ้ยไม่ใช่ ก็ค่อยขยับไปเล่นป้ายแดงหรือมือสองที่ใหม่กว่า ใหญ่กว่า สภาพดีกว่ากันไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น