ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานนี้ไปจองรถรุ่นคนชี้นิ้ว  (อ่าน 8097 ครั้ง)

ออฟไลน์ DangMeeChai

• Newbie
  • *
เมื่อวานนี้ไปจองรถรุ่นคนชี้นิ้ว
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 14:28:10 »
เมื่อวันก่อนเห็นรูปถ่ายในงาน Bangkok motor Show เป็นรถที่ติดตามมานานพอสมควร อยากได้ มีคนชี้นิ้ว เลยตัดสินใจไปดูตัวจริง มองข้างนอก (คนเยอะ) ไม่ได้นั่ง ไม่ได้จับอะไรเลย มีคนมาถามสอบถามเลยตัดสินใจจองเลย มีพนักงานบริษัทมาสอบถามความเห็นประมาณ 5 หน้ากระดาษ   สาเหตุที่ซื้อคิดว่าคงเป็นรถคันสุดท้ายที่จะซื้อ (เพราะอายุมากแล้ว) รถที่ใช้อายุ
ครบ 10 ปี  เป็นรถที่ตรงกับความต้องการใช้งาน ถ้าได้รับรถแล้วใช้งานไปมีปัญหา คงมาสอบถามในที่นี้  อ้อ ลืม บอกรถยี่ห้อ H  รุ่น STW.

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: เมื่อวานนี้ไปจองรถรุ่นคนชี้นิ้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 14:30:09 »
ต่อด้วยคำว่า Spada รึเปล่าครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: เมื่อวานนี้ไปจองรถรุ่นคนชี้นิ้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 14:37:20 »
step wagon สินะครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 14:47:53 »
stepwagon
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 15:10:40 »
อยากได้เหมือนกันแต่น่าจะเป็นรถประกอบใน ราคาซักล้านต้นๆ ไม่กล่าสู้ราคารถประกอบนอก ทำใจบ่ได้ >:( >:( >:(

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 15:39:28 »
Step WGN Spada ใช่ไหมครับ :D ขอแสดงความยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ ;)

ปล. ถ้าคันนี้ประกอบในแล้วราคาไม่เกิน 1.3 ล้าน บ้านผมซื้อมาแทน Kia Carnival ทันทีโดยไม่ลังเลเลยครับ ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 17:31:18 »
รุ่นอุลตร้าแมนนี่เอง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 17:40:51 »
    ราคาถุกกว่านี้หน่อยน่าสนใจเลยครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 18:47:32 »
ไม่เก็ท  ;D

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 18:49:05 »
ไม่เก็ท  ;D

อืม คนชี้นิ้วจริงๆด้วย ตอนแรกไม่เก็ต ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 19:48:44 »
รถรุ่นนี้ข้างในโปร่งมากๆๆๆ เลยครับ
แต่สงสัยเหลือเกินว่าทรงกล่องอย่างนี้จะได้ top speed ถึง 160 รึเปล่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 19:54:04 »
สงสัยอย่างเดียวทำไมไม่เป็นเบาะหนัง มันจะได้ดูดีกว่านี้และสมราคากว่านี้ :P

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 21:14:17 »
สงสัยอย่างเดียวทำไมไม่เป็นเบาะหนัง มันจะได้ดูดีกว่านี้และสมราคากว่านี้ :P
  รุ่นนี้ไม่มีเบาะหนังที่ญี่ปุ่นด้วยนิครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:14:39 »
Spec ญี่ปุ่นเลยครับ เบาผ้าเนี่ย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 22:52:24 »

ผมว่าผ้าที่หุ้มเนื้อมันดีนะนั่งแล้วรู้สึกว่ามันสบายกว่าเบาะผ้ารถประกอบบ้านเราจมเลย ถ้าเบาะเนื้อแบบนี้ผมไม่รังเกียจมันนะชอบซะด้วยซ้ำ เวลาตากแดดตัวจะได้ไม่สุก

ออฟไลน์ tatanoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 00:10:47 »
ได้ส่วนลดหรือของแถมอะไรบ้างคับ จะจองอยู่เหมือนกันคับจะได้ไปต่อรองกับเซลล์บ้าง ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:59:25 »
เป็นรถที่ผมชอบมาก ดูแต่เกร์นำมาขายเยอะแล้ว ไม่คิดว่าศูนย์จะนำเข้ามาเอง

อยากได้มากครับ แต่สู้ราคาไม่ไหวอยู่ดี โอกาศแบบนี้ที่ศูนย์จะเป็นคนนำเข้าเองก็น้อย อยากได้จริงๆ  :( :( :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ DangMeeChai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:22:13 »
ตอบคุณ Tatanoi เรื่องของแถม ได้แค่ ฟิลม์ เคลือบสี พ่นกันสนิม กรอบป้าย แค่นี้ เอง เพราะมีประสพการณ์ รถยี่ห้อน้ ใหม่ๆ มี่ Magin ไม่น่าจะเกิน 10,000.- สงสารน้อง เซลล์ เขาเพราะผมซื้อเงินสด ถ้าจะซื้อเงินผ่อนก็คงไม่ผ่านเพราะอายุเกิน ไม่มีรายได้ แถมจะหาประกันชั้น 1 เองเพราะราคาประกันค่อนข้างแพง แต่ที่เสียความรู้สึกมากๆ เฉพาะรถคงเป็นเรื่องการตัด Sky Roof ออก ทำใหม ญี่ปุ่น เขามี ไทยแลนด์ ไม่ต้อง การทำตลาดแปลกๆ อยากได้ก็ต้องยอม
ขอบคุณครับที่ติดตาม

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 12:54:45 »
ตอบคุณ Tatanoi เรื่องของแถม ได้แค่ ฟิลม์ เคลือบสี พ่นกันสนิม กรอบป้าย แค่นี้ เอง เพราะมีประสพการณ์ รถยี่ห้อน้ ใหม่ๆ มี่ Magin ไม่น่าจะเกิน 10,000.- สงสารน้อง เซลล์ เขาเพราะผมซื้อเงินสด ถ้าจะซื้อเงินผ่อนก็คงไม่ผ่านเพราะอายุเกิน ไม่มีรายได้ แถมจะหาประกันชั้น 1 เองเพราะราคาประกันค่อนข้างแพง แต่ที่เสียความรู้สึกมากๆ เฉพาะรถคงเป็นเรื่องการตัด Sky Roof ออก ทำใหม ญี่ปุ่น เขามี ไทยแลนด์ ไม่ต้อง การทำตลาดแปลกๆ อยากได้ก็ต้องยอม
ขอบคุณครับที่ติดตาม

อย่าเชื่อเซลล์ครับ ว่า Margin น้อย อันนี้ ผมโดนหลายศูนย์แล้วครับ ผมมั่นใจ รถระดับนั้น Margin พอสมควรครับ ขนาด Teana ส่วนลด 3-5 หมื่นนะครับ แล้วรถราคา 2ล้าน มันจะน้อยกว่าได้อย่างไร
ไอ้ที่บอก ค่าคอมน้อย ผมเคยโดนกับ Teana เซลล์ คนแรก ผมยังไม่ซื้อ
พอผมใช้เน็ตเช็คราคา ได้ส่วนรถมา ประมาณหนึ่ง
ผมไปเข้าศูนย์ใหม่ (เวลา 3 เดือน) ตอนแรกให้มา 10000 เหมือนเซลล์คนแรก แต่ผมบอกว่า อย่างนั้น ผมก็คงไปออกที่กรุงเทพ เพราะส่วนลดเยอะกว่า ไป-กลับยังเหลือค่าน้ำมัน 3-4 หมื่นเลย  เซลล์จึงแกล้งเดินไปขอผู้จัดการ แล้วเดินกลับมาบอกว่า ได้ส่วนลด 40000 บาท เป็น กรณีพิเศษ
และผมก็ได้ขอ Accessories ที่มีในแคตตาล็อค Teana มาทั้งหมดครับ
ส่วนลด Teana ผมได้ดังนี้ครับ
จองเรียบร้อยครับ 250XV Sport Series สีขาว ;D
การตัดสินใจของผม(แอบไปลองคนเดียวนะครับ  :D หนีภรรยาไป)
1. Teana รับรถได้เลย ผมจอง 26 มีค (มีรถอยู่แล้ว)ก็เลยออกรถ 2 เมษา ตามฤกษ์ที่พ่อบอก

2. Airbag ด้านข้างครับ ที่ผมจองตัว 250XV เพราะว่า มีแอร์แบคด้านข้างครับ (พี่ผมเสียชีวิตเนื่องจากศีรษะไปกระแทก เสาตรงประตูคนขับ สมองมีเลือดคลั่ง ส่วนร่างกายบาดเจ็บเล็กน้อย ใน 940GLE) ผมเลยอยากได้Air bags ป้องกันไว้ (และคิดว่า Camry คงไม่ได้ให้ แอร์แบคตรงหัวมาแน่ๆเลย)

3. การขับขี่ (ผมได้ลองตัวก่อน MC เนื่องจากรถไม่ว่าง) ขับขี่นุ่มนวล ไม่ได้ไปไกลครับ เหยี่ยบเรื่อยๆเอื่อยๆ เข้าสไตล์การขับขี่ในเมืองของผม ส่วนนอกเมือง กดเป็นมา แรงเหลือ ก็เลยโอเคกับมันครับ

4. ส่วนลด 4ถ้วน, Accessories ในแคตตาล็อก ได้หมดเลย(ปลายท่อ, บันไดเรืองแสง, ตาข่าย,ถาดท้ายรถ) แต่ผมไม่ติด กันสาดคิ้วข้างประตูนะ ผมไม่ค่อยชอบ แต่ที่เหลือกวาดเรียบ ฟรี,  ประกันชั้น 1 วิริยะ, ฟิมล์ Hi-Cool (ลองนั่งแล้วตอนรถตากแดด ก็ไม่ค่อยร้อน ถือว่าโอเคครับ แอร์ก็เย็นเร็วด้วย แถมแถวบ้าน หาศูนย์ V-Kool ก็ไม่มีซะด้วย),ยางรองเท้า, กรอบป้ายทะเบียน

5. สิ่งสำคัญสุด (และทำให้ผมไม่ได้ลอง Camry) ตัวเจ้าของศูนย์ รู้จักกับแม่ยายผมซะอีก ก็เลยยากที่จะปฏิเสธ  :-X :-\ ทำให้ผมต่อรองกับเซลล์ เรื่องฟรีค่าจดทะเบียนไม่ได้ซะด้วย (อันนี้เซ็งอ่ะ) ดันมาตอนกำลังต่อรองอ่ะ (คำพูดตามสูตร "อันนี้ลดให้ไม่ได้แล้ว ถ้าลดได้ลดให้เต็มที่ไปแล้ว" 8))

6. สรุปราคาเต็ม 1,712,000 บาท ค่าทะเบียน 6,400 บาท พรบ.646บาท ป้ายแดง 2,000 บาท

ปล. จริงๆใจผม อยากรอ Altima เพราะชอบส่วนตัว แต่คุณภรรยาและคุณแม่ต้องการรถขนาด D-seg ก่อน จึงทำให้ต้องตัดสินใจ
และ ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่อง รถสด ใหม่ หรือกำลังจะตกรุ่น เพราะ คุณภรรยาเป็นคนใช้อะไรใช้นานนนมากกกกไม่ค่อยเปลี่ยน จึงสบายใจได้ อิอิ (ออกรถเป็นชื่อคุณภรรยา)
ส่วนตัวผมกำลังตัดสินใจหารถสำหรับบริษัทและเผื่อมาใช้ส่วนตัวบางเวลา ยังไงรบกวนโหวตกระทู้นี้ด้วยนะครับ
รถอินโด 7 ที่นั่ง จะเลือกอะไรครับ Avanza VS Freed