ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจองรถแล้วเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นเพื่อนๆพี่ๆจะทำอย่างไรครับ  (อ่าน 8136 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
คือผมได้จองFiestaไว้กับศูนย์62ในวันที่19กุมภานะครับ นัดรับรถคือ3เมษาครับ
พอมาถึงประมาณวันที่6มีนาเซลล์โทรมาบอกรถมาแล้วจะมาดูใหม เราก็ไปเช็คครับ
ซึ่งโดยรวมทั้งหมดokครับ แต่มีมุมกันชนนิดนึงตั้งมาไม่ตรง เราก็บอกให้เขาดำเนินการแก้ไข
เซลล์เลยขอให้เราเลื่อนขึ้นมารับรถภายในเดือนมีนาได้ใหม ซึ่งเราก็บอกว่าได้ เป็นวันที่23มีนาครับ
ซึ่งผมก็ให้เซลล์เขียนในใบจองไว้เลย พอมาวันที่19มีนาเราก็โืทรไปถามว่ารถเราเสร็จหรือยัง
เรื่องกันชน พ่นกันสนิมของแถมต่างๆ เพื่อเราจะเข้าไปเช็ครถเป็นครั้งสุดท้าย วันที่23จะได้ไม่มีปัญหา
ผมได้คำตอบกลับมาว่า...ผู้จัดการเอารถให้คนอื่นไปแล้วครับ...(ไม่มีการโทรมาแจ้งนะครับ)

ผมเลยขอเหตุผลครับ ได้กลับมาว่ามีคนจองก่อนผม1Qแต่Financeเขาคงอะไรสักอย่างเลยผ่านช้า
ของผมจองหลังเขาแต่ใช้เวลาประมาณ1-2วัน ซึ้งวันที่ผมไปดูรถผมคิดว่าเรื่องของQก่อนผมยังไม่เรียบร้อย
พอวันที่17มีนาเขาโทรไปหาQแรกคนนั้นตอนเช้าแล้วก็มอบรถให้เขาไปเลย
(เรื่องนี้ผมรู้เพราะว่า เข้าไปในคลับรถยี่ห้อนี้ แล้วเขาเข้ามาถามว่ากันชนแบบนี้แก้ได้ใหม ออกรถมาวันที่17นี้เอง
ซึ่งผมก็PMไปถามว่าออกศูนย์นี้ รุ่นนี้ใช่ใหม ดันตรงกันอีกแหนะ เลยได้รู้ว่าเขาติดFinanceอยู่นาน แล้วเซลล์(คนละคนกับของผม)ก็บอกกับเขาว่าคงได้รถเมษา...โลกกลมจริงๆ)

แม่ผมเขาคงจะจัดชุดใหญ่ให้เซลล์ไป แล้วบอกให้หารถให้ทันวันที่23มีนา ซึ่งก็ไม่ได้ครับ(ไม่มีการติดต่อมา ต้องโทรเองเช่นเดิม)
พอมาตอนนี้ก็เลยให้โอกาสอีกทีคือวันที่3เมษา ผมเลยลองโทรเช็คบ้าง ก็ไปเจอกับรถรุ่นสีตรงกับที่ผมอยากได้ แล้วเจ้าของศูนย์ก็คนเดียวกันอีกแหนะ(เครืองเดียวกัน)
เลยโทรไปบอกเซลล์เรา เขาก็บอกว่าเดี้ยวจะบอกผู้จัดการให้ ซึ่งก็ได้รับคำตอบว่าไม่ได้ครับ เขาไม่ยอมปล่อยรถ จนมาถึงวันนี้ก็ยังไม่มีรถ

เรื่องการเอารถให้คนอื่นในเคสผมถือว่าปกติใหมครับ
แล้วถ้าเป็นเพื่อนๆพี่ว่าทำไงดีครับ พอวันที่3ก็ยกเลิกจองแล้วก็เฉยๆไม่มีอะไรเกิดขึ้น หรือร้องเรียนไปที่Hotlineโดยที่ยังจองไว้อยู่
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Markee

• Newbie
  • *
ทำไมทำกันอย่างนี้ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ O_o"

โดยส่วนตัวคิดว่า

ถ้ามองโลกในแง่ดีนะครับ จขกท ก็ไม่ได้รถที่ตำนิที่บริเวณกันชน แต่จะได้รถคันอื่นมาแทนครับ ซึ่งอาจได้สภาพที่ดีกว่าครับ

แต่เรื่องคิวรถนั้น มันน่าจะมีคำอธิบายดีๆจากเซลล์ หรือผู้จัดการ นะครับ ถ้าไม่ได้รถตามกำหนดที่สัญญาไว้ก็ขอเงินจองคืนแล้วเปลี่ยนศูนย์ครับ

ขอให้ได้รถทันตามกำหนดครับ ;D ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
อย่าว่าแต่เซลล์ฟอร์ดเลย มันเป็นเหมือนกันหมด เว้นแต่เซลล์ที่รู้จักกับเรา(อันนี้ไม่มีการตุกติกแน่เพราะสนิทใจกัน) แต่กรณีแบบนี้ พูดยากครับ! เท่าที่อ่านเหมือนเซลล์จะพูดแบบอ้อมๆสไตล์โกหกเราเพื่อปัดความเดือดร้อนของเซลล์เอง มันจะมีวิธีนะครับ คือ พยายามโทรจิกซะ หรือไม่ก็พูดด้วยถ้อยคำกึ่งหยาบๆ(แต่ไม่แนะนำนะเดี๋ยวจะมีเรื่องชกต่อยกันเปล่า) 2วิธีนี้ผมทำมาแล้ว สรุปง่ายๆคือ เราต้องโหดกับเซลล์เพราะ มันเล่ห์กับเราก่อน ถ้าเราพูด ครับ/ค่ะ มันไม่กลัวเราหรอก

รถคันนั้นได้รับการแก้ไขแล้วครับ ขับเข้าไปไม่ถึง10นาที เพราะว่าได้คุยกับเจ้าของรถครับ
ส่วนเรื่องเซลล์คนที่ปล่อยรถให่Qก่อนผมไปก็คนละคนกันอ่ะครับ งงเหมือนกัน ซึ่งผมคิดว่าคงเป็นที่ผู้จัดการสั่งมากกว่า
จริงๆที่ศูนย์เขามีรถรุ่นที่ผมเลือกนะครับ แต่เป็นสีส้ม ซึ่งทางนั้นก็ยินดีจะให้ แต่ผมไม่เอาเพราะจองสีแดง
มันก็ทำให้ผมงงไปหมดว่า ตกลงการดำเนินการของที่นี่มันยังไงกันแน่

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
พี่ครับลุงผมก็โดนนักกว่าพี่อีกครับ

จองแคมรี่กับเซลจ่ายเงินดาวน์ไปแล้วสี่แสนกว่าบาทตอนแรกบอกว่าได้ 1 เมษาแล้วไม่ได้ของแถมอะไรเลย ซักพักลองโทรไปถามเซล(เพราะเซลหายเงียบไปเลยและไม่มีใบจองอะไรทั้งสิ้น)ว่ารถจะได้ 1 เมษาจิงมั้ยเซลบอกว่าไม่แน่ใจตอนนี้รถที่จองไปเข้าเอาไปโชว์ที่มอเตอร์โชว์ แล้วแบบนี้ผมจะทำยังงัยกับเซลคนนี้ดีครับ

ออฟไลน์ FyGI

พี่ครับลุงผมก็โดนนักกว่าพี่อีกครับ

จองแคมรี่กับเซลจ่ายเงินดาวน์ไปแล้วสี่แสนกว่าบาทตอนแรกบอกว่าได้ 1 เมษาแล้วไม่ได้ของแถมอะไรเลย ซักพักลองโทรไปถามเซล(เพราะเซลหายเงียบไปเลยและไม่มีใบจองอะไรทั้งสิ้น)ว่ารถจะได้ 1 เมษาจิงมั้ยเซลบอกว่าไม่แน่ใจตอนนี้รถที่จองไปเข้าเอาไปโชว์ที่มอเตอร์โชว์ แล้วแบบนี้ผมจะทำยังงัยกับเซลคนนี้ดีครับ

ไปลงบันทึกประจำวัน พร้อมหลักฐาน แล้ว Fax ไปให้เซลล์ที่ศูนย์ชมครับ

ออฟไลน์ gknakop

• **

ไปลงบันทึกประจำวัน พร้อมหลักฐาน แล้ว Fax ไปให้เซลล์ที่ศูนย์ชมครับ

ขอบคุณครับ

ขนาดคนจองเป็นตำรวจมันยังไม่เว้นเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แจ้ง Hotline ไปก่อนครับ ไม่งั้นไปที่บูธฟอร์ดที่งานมอเตอร์โชว์แล้วประจานเลย  คนยิ่งไปจองเฟียสต้าเยอะๆอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ch>.<

• **
Ford นี้เคยได้ยินมาว่าการขายการบริการไม่ค่อยดี อ่านแล้วผมเซ็งแทนเจ้าของกระทู้จริงๆ

ส่วนเรื่อง Toyota นี้ไม่น่าเชื่อว่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้ได้ปกติส่งรถรวดเร็วกว่าชาวบ้านเปิดตัวก็มีขาย-ส่งได้ทันที แต่ไม่มีใบจองแล้วจองไปได้ไงอะครับ =="

ออฟไลน์ the kit

ถ้ายังรักยี่ห้อนี้อยู่
ให้เปลี่ยน ๐

แต่ถ้าไม่ใช่ยี่ห้ออื่นก็มีครับ  อย่า  ไปง้อขนาดตอนก่อนซื้อยังเป็นซะขนาดนี้ แล้วถ้าเกิดรถได้มาแล้วเกิดใช้ได้ไม่ดี หรือมี ปห. จะทำไงครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ supremo

• **
อยากบอกว่าถ้ายังไม่ได้รถเอารุ่นอื่นเถอะครับ เฟียสต้าปัญหาเยอะจิงๆ รถผมออกมาได้6เดือนมีปัญหาตลอด 1.ยอยพวกมาลัยดังเคลมไป3รอบแล้ว ศูนย์บอกเป็นทุกคันเคลมเยอะมากไม่เข้าใจว่าทำไมบริษัทแม่ไม่แก้ไขอันนี้ศูนย์พูดเองเลย 2. อาการเวลารถขึ้นทางชันรถไม่มีแรง สั่นมากเหมือนจะดับ ศูนย์บอกเช่นเดิมเป็นเยอะเพราะตัวนี้เป็นคลัสคู่อาจมีปัญหาที่คลัส ในโฟกัสก็เจอปัญหานี้ 3.เวลาเติมน้ำมันมีน้ำมันไหลลงพื้นเยอะมากท่อน้ำมันรั่วทีแรกคิดว่าเด็กปั้มเติมล้นเลยไหลลงรูละบายแต่ดูแล้วเพิ่งเติมไปแค่10ลิตรเด็กปั้มบอกรุ่นนี้ผมเห็นเปนทุกคันที่เข้ามาเติม ถามศูนย์ก็บอกก็เจอปัญหานี้อีก จนผมจะขายรถทิ้งแล้วคับ นี่ยังไม่รู้เลยจะเจออะไรอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 09:25:18 โดย supremo »

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
    ถือว่าเราได้รถไม่มีตำหนิ  แต่ช้าหน่อยครับ  ไม่งั้นก็เปลี่ยนศูนย์จองไปครับ

Toyota  จองได้โดยไม่ใช้ใบจองครับ  เขาให้เป็นกรณีพิเศษบอกเป็น vip  แต่จริงๆก็คือไว้ใจกันนะครับ  ที่บ้านผมซื้อวิธีนี้มาหลายคันแล้วครับ  แค่โทรบอกครับ

ออฟไลน์ PATTY

• **
เหนื่อยใจจัง จะซื้อรถทำไมมันยากเย็นขนาดนี้ คงต้องไหว้พระขอพรให้ได้เจอเซลล์ดีๆ

กรณีแบบนี้แจ้ง ผจก. 0 คงไมไ่หวแล้วแนะนำว่าแจ้ง ฟอร์ดสำนักงานใหญ่ ดีกว่าคะ
(โทร+เมลล์เลยนะคะ)

เดี้ยวถ้าวันที่3ไม่ได้ก็ถอนจอง แจ้งhotline คงทำแค่นั้นแหละครับ
ลองหาjazz jp แล้วกัน

ออฟไลน์ arpore

• **
  • ?????????????????????...
เดี้ยวถ้าวันที่3ไม่ได้ก็ถอนจอง แจ้งhotline คงทำแค่นั้นแหละครับ

อยากฝากข้อคิดให้เพื่อนๆไว้สักหน่อย
การที่เราจะซื้อรถสักคัน ก่อนซื้อเราถือไพ่เหนือกว่าบริษัทรถนั้น
แต่เมื่อเราซื้อรถแล้ว เราต้องเป็นลูกไล่ให้บริษัทรถนั้นๆอีก3ปีหรือจนกว่าจะครบ1แสนkm
ฉะนั้นตัดสินใจให้ดี...

อยากฝากข้อคิดให้เพื่อนๆไว้สักหน่อย
การที่เราจะซื้อรถสักคัน ก่อนซื้อเราถือไพ่เหนือกว่าบริษัทรถนั้น
แต่เมื่อเราซื้อรถแล้ว เราต้องเป็นลูกไล่ให้บริษัทรถนั้นๆอีก3ปีหรือจนกว่าจะครบ1แสนkm
ฉะนั้นตัดสินใจให้ดี...

แต่ตอนนี้ผมคิดว่าผมถือไพ่รองตั้งแต่ยังไม่ได้รถเลยครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
แจ้ง Hotline ไปก่อนครับ ไม่งั้นไปที่บูธฟอร์ดที่งานมอเตอร์โชว์แล้วประจานเลย  คนยิ่งไปจองเฟียสต้าเยอะๆอยู่

เอาให้หน้าหงายไปเลยครับ  >:( เห็นชื่อเสียของฟอร์ดมาหายครั้งแล้วทำไมฟอร์ดประเทศไทยไม่แก้ไขซะทีล่ะครับ
เห็นใจเจ้าของกระทู้นะครับ

ออฟไลน์ panjap

2. อาการเวลารถขึ้นทางชันรถไม่มีแรง สั่นมากเหมือนจะดับ

อาการนี้ผมจำได้ว่าเคยผ่านตามอยู่คันสองคัน แล้วซ่อมหายไหมครับ ได้ยินว่าอัพเฟิมแวร์เกียร์ก็ดีขึ้นหรือเปล่า

ออฟไลน์ supremo

• **
2. อาการเวลารถขึ้นทางชันรถไม่มีแรง สั่นมากเหมือนจะดับ

อาการนี้ผมจำได้ว่าเคยผ่านตามอยู่คันสองคัน แล้วซ่อมหายไหมครับ ได้ยินว่าอัพเฟิมแวร์เกียร์ก็ดีขึ้นหรือเปล่า
upมา2รอบแล้ว ก็ไม่หายดีแต่แรกๆคับ