ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดยังไงกับไฟแต่งLEDหน้า และLEDเบรคหลังคับ  (อ่าน 8189 ครั้ง)

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
เพื่อนๆคิดยังไงกับไฟแต่งLEDหน้า และLEDเบรคหลังคับ

พอดีพักนี้เริ่มเห็นเยอะบนท้องถนน..เยอะ เลยอยากมาถามความเห็นพี่ๆเพื่อนๆคับ
...ว่ามัน เท่ห์ หรือรู้สึกยังไงคับ?  :o

LEDหน้า

เบรคLEDสี่เหลี่ยม

ออฟไลน์ nologo

• Newbie
  • *
สวยดีครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ทั้งดีและไม่ดี แต่ถ้ามันสว่างมากๆจนแยงตาก็ไม่ไหวเหมือนกัน กับติดกันเยอะมากหลายๆอันเกินความพอดี ;D ;D

ออฟไลน์ Envil

พอดีเริ่มเห็นเยอะ เหมือนเริ่มโดนล้างสมอง...

แต่กลัวมันจะ..... เลยอยากลองมาถามความเห็นดูก่อนค้าบบ

ออฟไลน์ Fly to dream

มันมีดี ไม่ได้มีเสีย หรือเสียก็แทบไม่มี ดังนั้นมันคือสิ่งที่ดูดีที่บางทีก็ดูไม่ดีถ้าไปติดกับรถบางรุ่น  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

เรื่องสวยงามไม่ขอตอบ แต่คิดว่ามีประโยชน์สำหรับคนที่ใช้ถูกวิธีครับ ;)

ออฟไลน์ Sgt_Meen

LED หน้าสวยดีครับ แบบที่ไม่สว่างเกินไป แต่ LEDหลังเนี่ยขับตามหลังคงรำคาญน่าดู
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
LED หน้า ประโยชน์ตามกฏหมายของ ตปท. ก็คือ Daytime Running Light ช่วยบ่งบอกสถานะของตัวรถว่ากำลังขับเคลื่อน

ไปยังทิศทางใด เพิ่มจุดสังเกตให้กับผู้ร่วมถนน ในขณะปรับเปลี่ยนเลน หรือทางแยก ได้ีดียิ่งขึ้น (หลักการเดียวกับ เปิดไฟ...ใส่ถุง เอ้ย หมวก)

และไฟ LED ให้ความสว่างในเวลากลางวันได้ชัดเจนกว่าหลอดธรรมดาทั่วไป มีข้อแม้ว่า ต้องออกแบบตาม

หลักการที่ถูกต้อง ไม่แยงตาจนเกินไป และที่สำคัญ "ผ่านมาตรฐานและข้อกำหนด"

LED หลัง ประโยชน์หลักๆ คือเพิ่มจุดสนใจเวลา "หยุดรถ" เปรียบเสมือนไฟเบรคดวงที่ 3 - 4 - 5 - 6 -7 (จะเยอะไปไหน)

ข้อดี คือ สว่าง เตะตา สะกดสายตาผู้ขับขี่ที่ตามมาด้านหลังได้ ทำให้หยุดรถได้ทันเวลา ไม่เสยตรูด

ข้อเสีย คือ ในกรณีเดียวกับไฟตัดหอก เอ้ย หมอก ที่ติด"สว่างอยู่ตลอดเวลา" จะรบกวนสายตาผู้ขับขี่ด้านหลัง ทำให้สมองสั่งการ

ไปยังมือขวา หรือซ้าย ที่สามารถเชื่อมต่อกับไฟสูง หรือแตรรถยนต์ หรือหนักเข้าก็เป็นอาวุธปืน ได้...

สรุป ถูกที่ ถูกเวลา = ดี
      ผิดที่ ผิดเวลา = แย่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2012, 01:31:41 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
ขอตอบตามความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ที่ติดแบบค้ลายๆดัดแปลง เป็น LED เส้นตรงๆธรรมดาๆ ตรงชุดแต่ง ผมว่าไม่มีความสวยเลยครับ

ถ้าเมื่อก่อน ไม่มีคนทำอาจจะดูเด่นดี แต่ตอนนี้คนทำเยอะ ผมว่าแต่งแบบนี้มันดูเหมือนเรานึกๆอะไรไม่ออกแล้วแต่งตามๆกันไป

อีกอย่างเเหมือนคุณภาพงานดัดแปลงไม่ค่อยสวยครับ

ปล. แต่ถ้าเป็นไฟ LED ที่อยู่ในโคมไฟหน้า แล้วทำมาแบบตรงรุ่น อันนี้ผมเห็นว่าสวยครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
สมัยแรกๆที่เพิ่งมีผมว่าสวยดีครับ

แต่ความรู้สึกตอนนี้ เฉยๆครับ เพราะมันเริ่มเกลื่อน ติดกันเพียบ

ถ้าเป็นผม จะเอาเงินส่วนนี้ไปทำไฟในห้องโดยสารครับ พวกไฟส่องเท้า เวลาทำของตกได้หาง่าย
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ mathician

ที่เอามาติดกันเอง ผมว่าไม่สวยนะ

ผมชอบไฟแบบนี้อ่ะ ไม่รู้เรียกว่า LED ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ YenChar

ผมเชื่อว่ามันลดอุบัติเหตุได้จริง

มันเหมือนเป็นไฟเตือนว่า "ฉันอยู่ตรงนี้นะ"
ไฟท้ายก็เหมือนกัน "เห็นไหมๆ ฉันเบรคแล้วนะ เบรคสิ"

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ด้านหน้าเฉยๆอ่ะ
ด้านหลังถ้ามันสว่างจ้าเกินไปก็ไม่ดีนะ บางคันสว่างมากกกก แสบตากันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ vellcap

LED หน้า ประโยชน์ตามกฏหมายของ ตปท. ก็คือ Daytime Running Light ช่วยบ่งบอกสถานะของตัวรถว่ากำลังขับเคลื่อน

ไปยังทิศทางใด เพิ่มจุดสังเกตให้กับผู้ร่วมถนน ในขณะปรับเปลี่ยนเลน หรือทางแยก ได้ีดียิ่งขึ้น (หลักการเดียวกับ เปิดไฟ...ใส่ถุง เอ้ย หมวก)

และไฟ LED ให้ความสว่างในเวลากลางวันได้ชัดเจนกว่าหลอดธรรมดาทั่วไป มีข้อแม้ว่า ต้องออกแบบตาม

หลักการที่ถูกต้อง ไม่แยงตาจนเกินไป และที่สำคัญ "ผ่านมาตรฐานและข้อกำหนด"

LED หลัง ประโยชน์หลักๆ คือเพิ่มจุดสนใจเวลา "หยุดรถ" เปรียบเสมือนไฟเบรคดวงที่ 3 - 4 - 5 - 6 -7 (จะเยอะไปไหน)

ข้อดี คือ สว่าง เตะตา สะกดสายตาผู้ขับขี่ที่ตามมาด้านหลังได้ ทำให้หยุดรถได้ทันเวลา ไม่เสยตรูด

ข้อเสีย คือ ในกรณีเดียวกับไฟตัดหอก เอ้ย หมอก ที่ติด"สว่างอยู่ตลอดเวลา" จะรบกวนสายตาผู้ขับขี่ด้านหลัง ทำให้สมองสั่งการ

ไปยังมือขวา หรือซ้าย ที่สามารถเชื่อมต่อกับไฟสูง หรือแตรรถยนต์ หรือหนักเข้าก็เป็นอาวุธปืน ได้...

สรุป ถูกที่ ถูกเวลา = ดี
      ผิดที่ ผิดเวลา = แย่

ประมาณนี้ล่ะครับ ด้านหน้าประโยชน์เยอะมาก ถ้าใช้ให้ถูกครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

(Rumor) โชคดีที่ L12F ให้ไฟ LED หน้ามากับรถ ไม่ต้องไปหาไฟ LED แต่งมาล่อแมงตำรวจ (แมงเม่าชนิดหนึ่ง)

ออฟไลน์ Oslan

ผมเชื่อว่ามันลดอุบัติเหตุได้จริง

มันเหมือนเป็นไฟเตือนว่า "ฉันอยู่ตรงนี้นะ"
ไฟท้ายก็เหมือนกัน "เห็นไหมๆ ฉันเบรคแล้วนะ เบรคสิ"

ผมก็เชื่อเช่นนั้นครับ แต่ต้องไม่ใช่พวกแยงตาขั้นเทพนะ

อันนั้นแทนที่จะเห็นแสงชัดเจน กลายเป็นโดนทีตาพร่า ข้างหน้ามืดไปชั่วขณะเลยทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ hutzero

ถึงแยงตาหน่อย เฉพาะตอนเบรคก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ  ไม่เหมือน Vios (บางคัน)ที่เปิดไฟตัดหมอกท้าย
แยงตาตลอดทาง   แต่ที่แย่ที่สุดคือไฟเบรคไม่ติดเลย  อันนี้เจอบ่อย  และอันตรายสุดๆด้วย

ออฟไลน์ SP

อย่างน้อยมันก็พอมีประโยชน์นะครับ ช่วยให้คนอื่นมองเห็นเราง่ายขึ้น แต่เรื่องความสวยผมว่าถ้ามีตำแหน่งติดที่ดี เข้ากับด้านหน้ารถได้ก็สวยครับ

แต่ส่วนมากมันมักจะไม่ค่อยสวยอ่ะครับ บางคันเอาไปติดใส่กระจังหน้า ช่องดักลมด้านล่าง มันเลยดูไม่สวย ที่เอามาแต่งเองทีหลังแล้วสวยก็เห็นมี Chevrolet Cruze

ติดตรงช่องไฟตัดหมอก , Vigo Champ ติดตรงช่องดักลมข้างไฟตัดหมอก อันนี้เท่าที่เคยเห็นติดมาแล้วสวยนะครับ ส่วนด้านท้ายถ้ามันไม่แยงตามากก็มีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องสวยงามไม่ขอตอบ แต่คิดว่ามีประโยชน์สำหรับคนที่ใช้ถูกวิธีครับ ;)
เห็นด้วยครับ

อยู่ที่การใช้งานอย่างถูกต้องเป็นสำคัญ

ออฟไลน์ natural_7

• Newbie
  • *
เห็นติดกันเกลื่อน โดยเฉพาะรถกระบะ ที่ติดเป็นแนวยาวๆ สว่างมากๆ
น่าจะมีกฎหมายอะไรมาควบคุมหน่อย เพราะส่วนใหญ่ติดเอามันส์ ไม่ได้ดูประโยชน์ใช้สอย

ออฟไลน์ udis

ผมว่าดีนะครับ เห็นชัดเจนดีทั้งกลางวันกลางคืน
ดีกว่ารถหลายคันที่มีไฟเลี้ยวแต่ไม่ค่อยใช้

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถ้ามันไม่ได้สว่างจ้าเกินไป ผมว่าก็น่าจะโอเค
แต่ชอบที่มันมีมาให้จากโรงงานมากกว่า
เพราะส่วนใหญ่ที่ไปติดข้ืางนอก แสงมันจ้าเกินไปครับ

ออฟไลน์ kimjung

หน้าถ้ารุ่นที่หรี่ตอนกลางคืนไม่ได้อันนี้น่ารำคาญครับ
หลังแยงตามาก

หลังรถกระบะเก่าๆยังติดเลย ผมเลยไม่เอาด้วย

ออฟไลน์ chaiz

หน้าถ้ารุ่นที่หรี่ตอนกลางคืนไม่ได้อันนี้น่ารำคาญครับ
หลังแยงตามาก

หลังรถกระบะเก่าๆยังติดเลย ผมเลยไม่เอาด้วย

เห็นด้วยครับ ถ้าชุดแต่ง ไม่สว่างจนเกินไปในตอนกลางวัน และหรี่ลดแสงให้พอเหมาะได้ในตอนที่เป็นไฟหรี่ ก็จะดีมาก

ส่วนด้านหลัง อย่าให้สว่างเกินควรก็ดีครับ สว่างมากตาพร่า เอาแค่พอสังเกตได้ เพิ่มจุดสังเกตก็พอ เพราะปกติ ไฟที่ไม่ติดแล้วติดขึ้นมา ก็ดึงความสนใจได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ผมว่าก็ตามกระแสแฟชั่น น่ะครับ กำลังฮิต บางคนติดก็สวย บางคนเยอะเกิน

เคยไปสยาม เจอ ตุ๊กๆ ใส่วงแหวน+โปรเจคเตอร์ ข้างๆมีLED ถึงกับอึ้งไปเลย

ไปเกาะสีชัง สกายแลปก็ใส่ LED

อนาคตถ้ามีอะไรใหม่ๆมา คนคงเลิกฮิตไปเอง

ออฟไลน์ MystogaN

ผมชอบแบบของ Audi BMW ที่อยู่ในตัวโคมเลยมากกว่าของ Mercedes ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สวยดีครับ จบ !!!

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
ผมว่ามันดีกว่าพวกที่ไฟท้าย ริบหรี่มองไม่ค่อยเห็นหละครับ ว่ามีตัวตนอยู่บนถนน  แต่เห็นว่ามีกฎหมายเริ่มจับแล้วหละครับตอนนี้ สงสัย เสียตังคือีกบานเลน :P

สว่างแยงตาไม่ถึงตาย แต่ ถ้าไฟหรีมองไม่เห็น เสยตูดได้ง่ายมากๆ

ออฟไลน์ BOBOz

• **
ผมชอบแบบของ Audi BMW ที่อยู่ในตัวโคมเลยมากกว่าของ Mercedes ครับ

เหมือนความเห็นผมครับ ทำมาแบบตรงรุ่นอยู่ในโคมเท่านั้นถึงจะสวย แบบเส้นๆอยู่ข้างนอกไม่สวยเลย เหมือนแว้น