ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถสภาพนี้ แตกลายงา จะใช้ได้อีกนานแค่ไหนครับ ?  (อ่าน 25878 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ยางรถเปลี่ยนเมื่อประมาณปี 2009   ทั้ง 4 ล้อ
ยางรถเป็น nitto 265/50R20    
ตอนนี้ยังไม่พร้อมจะเปลี่ยนยาง   เพราะ รายจ่ายเยอะ   เท่าที่ทราบ ยางเส้นละ 7,000-9,000 บาท  4 เส้นก็  เกือบๆ 40,000 บาท

เลยเอาสภาพยางหน้าหลังมาให้ดูครับว่าจะใช้ได้นานแค่ไหน

ล้อหน้า จะ หน้ายางจะกินเร็ว และหมดไว กว่าล้อหลัง เพราะใช้งานหนักกว่าล้อหลัง  เพราะเป็นตัวควบคุมการเลี้ยว การตรง การบังคับทิศทาง มาจากล้อหน้าทั้งหมด   จากรูปที่เห็น  ขอบยางจะเริ่มแตกลายงา     ไม่ทราบว่า  เป็นแบบนี้จะเป็นไรไหมครับ คาดว่าจะใช้ได้อีกสักกี่ เดือน สำหรับ ล่้อหน้า??  ( เท่าที่ทราบมาหากยางรั่ว หรือยางระเบิด เขาบอกถ้าระเบิดล้อหน้าจะอันตราย กว่าล้อหลังมาก )

ล้อหลัง    สภาพผมว่ายังดีกว่าล้อหน้าเยอะ    แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ได้อีกนานแค่ไหน  

--------------------

จริงๆ เอาเข้าร้านยาง เขาบอกให้สลับยาง ล้อหลังไปใส่ล้อหน้าครับ      เพื่อนๆ คิดว่าไง จากสภาพยางรถผม ทั้งล้อหน้าและหลัง จะใช้ได้อีกประมาณ กี่กิโลเมตรครับ ??  (เพราะผมตกใจเรื่องยางแตกลายงา เนี่ยละครับ    )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2012, 20:03:37 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: ยางรถสภาพนี้ จะใช้ได้อีกนานแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 14:45:35 »
ขอบแก้มนี่อันตรายนะครับ น้ำหนักรถก็เยอะ ผมว่าเปลี่ยนดีกว่านะครับ แล้ว ยางผลิตปีไหน กับใช้ไปกี่โลครับเนี่ย?

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ยางรถสภาพนี้ จะใช้ได้อีกนานแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 14:56:00 »
3-5 เดือนกว่าจะโล้นละครับ ไปสับยางก่อน รถผมเล่นซะโล้น ก่อนไปเปลี่ยน เห็นถึงเนื้อผ้าใบเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 15:19:17 »
สลับยางก็ดีครับ ดูๆๆเหมือนมันสึกไม่เท่ากัน ดอกยังเหลือครับ อีกสักระยะ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 15:22:04 »
เรื่องสับยางนี่มันปกติไม่ใช่เหรอครับ(ต้องทำ)คือ ล้อซ้ายหลังเปลี่ยนกับขวาหน้า ล้อขวาหลังเปลี่ยนกับซ้ายหน้า ทำทุก20,000km

เท่าที่ดูจากรูปนะครับ ผมว่าได้อีกนาน อย่างน้อยน่าจะมีหมื่นโล++ เพราะสภาพของผมเนี่ย เน่ากว่านี้มากถึงเปลี่ยน

ปกติเปลี่ยนยางทุก 3ปี หรือ 50,000km ถ้าเอาชัวร์สุดๆๆๆๆให้เปลี่ยนทุก 40,000km (ขึ้นอยู่กับถนนที่ใช้ว่าเป็นยังไง)

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:50:08 »
สลับยางให้สลับตามคู้มือนะครับ ย้ำว่าต้องตามคู้มือรถนะครับ ที่ร้านยางชอบทำมั่วครับ ผมไปด่ามาแล้ว

citroen Gs ผม ต้องสลับ
ยางสำรองไปหน้าขวา
หน้าขวาไปหลังขวา
หลังขวาไปหลังซ้าย
หลังซ้ายไปหน้าซ้าย
หน้าซ้ายไปยางอะไหล่
ถ้าไม่สลับตามนี้ ยางมันจะอยู่กับเราไม่นาน ครับ ร้านยางที่ผมไปสลับเค้าก็ งง ครับ เค้าไม่เคยทำอย่างงี้มาก่อน ผมก็ กางคู้มือให้ดู อึ้งทั้งร้านเลย แล้วก็อ้างว่าไม่เคยเห็นแบบนี้มาก่อน
ผมก็ตอบไป นี่แหละ เห็นหรือยัง สุดท้ายช่างต้องสลับให้ผมใหม่ ครับ เพราะที่เค้าสลับไว้ มันเป็น การสลับแค่หน้ากับหลัง ไม่ใช่หมุนวนแบบในคู่มือครับ  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 16:58:03 »
เห็นด้วยครับที่ตอนนี้เอาไปสลับยางก่อน
แต่สลับแล้วก็ต้องขับอย่างระมัดระวังนะครับ
เพราะสภาพของยางอายุขนาดนี้แล้ว ความยืดหยุ่นมันไม่ดีเท่าไหร่แล้ว
ขับเร็วหรือขับทางไกลพยายามอย่าให้เกิน 100 เพื่อความปลอดภัยแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 19:29:01 »
พอกยางยังเยอะอยู่เลยครับ แต่แตกลายงานี่ไม่แน่ใจเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 19:32:24 »
อันดับแรกสลับยางก่อน
อันต่อมาต้องรีบพร้อมเปลี่ยนยาง

ที่สำคัญที่สุดขับช้าๆลงหน่อยครับ จะได้ไม่อันตราย

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
สลับยางหน้ามาหลังวิ่งได้อีกเป็นหมื่นโลเลย (แต่อย่าวิ่งความเร็วเกิน120นานๆ)

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเป็นผม ผมใช้อีก"อย่างมาก" 6 เดือนครับ (สลับยางก่อนนะ)
ดูจากปีแล้ว ยางอายุ 3 ปีกว่าๆแก่ๆแบบนี้ อันที่จริงยังใช้ได้อีกพอสมควร ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งาน
ลากอย่างมาก 4 ปี กำลังดีครับถ้าไม่ได้ิวิ่งบ่อย

แต่ประเด็นคือ ล้อ 20 นิ้ว น้ำหนักตัวรถขนาดนี้ ล้อหนักขนาดนี้ สร้างภาระพอสมควรเลย
ทำใจไว้เลยว่ารถไม่เกาะถนนเหมือนเดิม ระบะเบรคไม่เหมือนเดิม และยางมีโอกาศพังได้ทุกเวลา
ขับช้าๆ รอเปลี่ยนยางครับ ทางออกเดียว

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันไม่ได้ แตกลายงา ซะหน่อยหนิครับ หรือผมตาไม่ดี?

ร่องลอยที่เห็นบนไหล่ยางนั่น มันเกิดจากการที่ล้อหน้ารับภาระเวลาคุณเลี้ยวเร็วเร็ว
เพราะรถมันคันตั้งใหญ่ หนักก็หนัก พอเลี้ยวแล้วยางมันเลยโย้นิดหน่อย ไหล่ยางและแก้มลงไปถูกับถนน
มันก็เลยเป็นลายลายขึ้นมาแบบนั้นแหละครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่ต้องห่วงด้วยซ้ำไป

แสดงว่าเป็นคนชอบขับรถเร็ว แล้วเล่นโค้ง เข้า Entry Speed เยอะกว่าคันอื่นใช่มั้ย?

สิ่งที่น่าเป็นห่วงกว่าคือยางหน้าสึกไปมากแล้ว ควรสลับไปไว้หลังก็จบครับ
แล้วก็ใช้ไปจนยางหน้ามันสึกไปอีกจนเท่าตอนนี้ แล้วค่อยเปลี่ยนสี่เส้น

รถผมยางเป็นแบบนี้ทุกคัน เวลาวิ่งสนามออกมา ขอบเป็นริ้วริ้วเลยด้วยซ้ำเพราะมันร้อนจนละลายเยิ้มเยิ้ม
ก็ใช้มาจนทะลุ 40,000 กม. ทุกเส้น ไม่เคยมีปัญหาอะไรใดใดทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ redsun

ดูเหมือนมันเริ่มกินยางด้านนอกครับ (แตกลายงาน้อยอ่ะครับ)
การสลับยางก็ทำให้ใช้ยางได้คุ้มค่ามากขึ้นครับ

ถ้าไม่สลับยางมันก็จะทำให้กินยางเพิ่มมากยิ่งขึ้นจนมันโล้น(ด้านเดียว)
ทำให้เวลาเจอพวกแอ่งน้ำ รถจะเหินน้ำและบังคับยากขึ้น เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2012, 22:51:21 โดย redsun »

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
มันไม่ได้ แตกลายงา ซะหน่อยหนิครับ หรือผมตาไม่ดี?

ร่องลอยที่เห็นบนไหล่ยางนั่น มันเกิดจากการที่ล้อหน้ารับภาระเวลาคุณเลี้ยวเร็วเร็ว
เพราะรถมันคันตั้งใหญ่ หนักก็หนัก พอเลี้ยวแล้วยางมันเลยโย้นิดหน่อย ไหล่ยางและแก้มลงไปถูกับถนน
มันก็เลยเป็นลายลายขึ้นมาแบบนั้นแหละครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่ต้องห่วงด้วยซ้ำไป

แสดงว่าเป็นคนชอบขับรถเร็ว แล้วเล่นโค้ง เข้า Entry Speed เยอะกว่าคันอื่นใช่มั้ย?

สิ่งที่น่าเป็นห่วงกว่าคือยางหน้าสึกไปมากแล้ว ควรสลับไปไว้หลังก็จบครับ
แล้วก็ใช้ไปจนยางหน้ามันสึกไปอีกจนเท่าตอนนี้ แล้วค่อยเปลี่ยนสี่เส้น

รถผมยางเป็นแบบนี้ทุกคัน เวลาวิ่งสนามออกมา ขอบเป็นริ้วริ้วเลยด้วยซ้ำเพราะมันร้อนจนละลายเยิ้มเยิ้ม
ก็ใช้มาจนทะลุ 40,000 กม. ทุกเส้น ไม่เคยมีปัญหาอะไรใดใดทั้งสิ้นครับ

ตามพี่เนย เลย รถผมเอง แก้มยางนั้น ละลาย ล้ม หายเรียบ แต่ผมก็ขับมันยันโลน วิ่งไป 4-5 หมื่นกิโล สบายๆ อิอิ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ mothsan

ของผมก็nitto ปี 09เหมือนกันด้วย สภาพเดียวกันเลยครับ แต่เป็นsize 17" ครับ ไม่มีปัญหาครับ ยังงี้ไม่เรียกแตกลายงาครับ แค่ขอบแก้มมันสึกเฉยครับ
เพราะผมชอบทิ้งโค้ง ใช้ได้อีกนานครับ เส้นเก่าวิ่งไปเกือบ 70,000 โลครับ ตอน6หมื่นนี่วิ่งภูเก็ต กรุงเทพรวดเดียวไม่พักยังไม่มีปัญหาครับ
แค่ดูแลมันดีๆ เติมลมบ่อยๆ อย่าให้พร่อง สลับยางทุกหมื่นโลครับ