ผู้เขียน หัวข้อ: GT 86 เค้าแต่งแรงกันแล้วนะ  (อ่าน 12307 ครั้ง)

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
GT 86 เค้าแต่งแรงกันแล้วนะ
« เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:17:00 »
GT 86  V8 5.0 L    เผื่อใครยังไม่ได้ดู

http://www.youtube.com/watch?v=FUPCwolLrsY&feature=player_embedded#!

อันนี้ในรถ

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
Re: GT 86 เค้าแต่งแรงกันแล้วนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:37:03 »
ของแต่งมีเยอะแน่ๆ ยิ่งbrzมีข่าวทำstiขาย ยังไงก็มีของเล่นเยอะ แค่ต้องรอหน่อย แต่พอเจอราคานี้หงายท้องเลย โหดมาก (ราคาในไทยนะ ถ้าอยู่เมืองนอกน่าคบมาก)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: GT 86 เค้าแต่งแรงกันแล้วนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:01:57 »
ช่างน่าขัน

คุณ Tada ออกแบบรถมาเน้นนักเน้นหนาเรื่องบาลานซ์ เรื่องจุดศูนย์ถ่วง เรื่องไม่เน้นพลัง

แล้วสิ่งแรกที่บรรดาจูนเนอร์ทำกับเครื่องยนต์ก็คือ..ทำลายบาลานซ์ ยกจุดศูนย์ถ่วงขึ้น และเน้นพลัง!

แต่ถามว่าผู้การชอบไหม?

ชอบเว้ยยยย!!1 ลุยย!!!
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:03:41 »
พกเครื่อง IS-F มาด้วยดีเลย ถ้าขายในราคา 2.79 ล้านนะ ;D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:09:26 »
เหมือนท่านเค้าอัดอั้นกันมานาน นับได้กี่ปีแล้วหละที่ไม่มีรถแบบ GT86 ออกมาให้ปู้ยี่ปู้ยำ...มาคราวนี้เลยต้องจัดเต็มนิดนึง ผมว่าต่อไปคงได้เห็นอะไรที่ "ประหลาด" กว่านี้อีกเยอะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ prototype82

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:39:21 »
ช่างน่าขัน

คุณ Tada ออกแบบรถมาเน้นนักเน้นหนาเรื่องบาลานซ์ เรื่องจุดศูนย์ถ่วง เรื่องไม่เน้นพลัง

แล้วสิ่งแรกที่บรรดาจูนเนอร์ทำกับเครื่องยนต์ก็คือ..ทำลายบาลานซ์ ยกจุดศูนย์ถ่วงขึ้น และเน้นพลัง!

แต่ถามว่าผู้การชอบไหม?

ชอบเว้ยยยย!!1 ลุยย!!!
ผมว่าระดับตัวแข่ง D1 ไม่น่าจะทำลายบาลานซ์นะ เผลอๆจะดีกว่าตัวปกติด้วยซ้ำ เพราะเป็นรถแข่งสามารถย้ายอุปกรณ์ต่างๆได้
ส่วนเรื่องจุดศูนย์ถ่วงแอบเห็นพูเล่ Dry Sump แถมเป็นเครื่อง V อีก ก็คงไม่ยกขึ้นจากเดิมเท่าไหร่ หรืออาจจะเท่าเดิมก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ parinda

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:00:03 »
เปลี่ยนกระทั่ง พวงมาลัย >__<  สรุปซื้อรถ เอาอะไรเนี่ย 555+

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:17:40 »
รถดริฟม์แล้วจะ v8 เพื่ออะไร?
ที่เคยดูมาae86บางคันยังใช้เครื่อง4aอยู่เลยด้วยซ้ำ

หรือว่าเครื่อง ft86 มันไม่ซิ่งเลยต้องเปลี่ยน

ปล.ทำไมผมเห็นรถแข่งสตาร์ทใหม่ๆเขาชอบเบิ้ลกันอะ
แล้วที่ว่ากันว่าสตาร์ทรถใหม่ๆรอให้เครื่องวอร์มก่อนอย่างพึ่งรีบบู๊กับมัน
ก็ขัดกันอะสิครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:18:09 »
คลิปนี้คุ้นๆว่าเคยเห็นที่ห้อง relax ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:11:05 »
รถดริฟม์แล้วจะ v8 เพื่ออะไร?
ที่เคยดูมาae86บางคันยังใช้เครื่อง4aอยู่เลยด้วยซ้ำ

หรือว่าเครื่อง ft86 มันไม่ซิ่งเลยต้องเปลี่ยน

ปล.ทำไมผมเห็นรถแข่งสตาร์ทใหม่ๆเขาชอบเบิ้ลกันอะ
แล้วที่ว่ากันว่าสตาร์ทรถใหม่ๆรอให้เครื่องวอร์มก่อนอย่างพึ่งรีบบู๊กับมัน
ก็ขัดกันอะสิครับ

AE86 เครื่อง 4A NA ใน D1 เดี๋ยวนี้ไม่เห็นแล้วครับ ส่วนใหญ่ไปคบเทอร์โบหมด

เพราะ AE86 เครื่อง 4A NA จะเก่งแต่ High Speed Drift แต่เมื่อเจอโค้งแคบหรือในรอบ Battle

ที่ต้องใช้แรงบิดสูงๆในการออกจากโค้งนั้น จะเสียเปรียบคู่แข่งเครื่องเทอร์โบอยู่มาก

เพราะสมัยนี้นักขับชั้นนำส่วนใหญ่เค้าใช้แต่เครื่องเทอร์โบ+ไนตรัสกันหมดแล้ว

แต่ก็ยังมีข้อเสียคือยังมีอาการรอรอบอยู่บ้างถึงจะใช้ไนตรัสเร่งบูตส์ก็ตาม

ที่ FT-86 คันนี้ ใช้ V8 ก็เพื่อเน้นแรงบิดสูงที่ตอบสนองได้ทันทียังไงละครับ

ส่วนที่ทำไมรถแข่งสตาร์ทใหม่ๆเขาชอบเบิ้ลกัน ถ้าจากในคลิปผมว่าไม่ใช่สตาร์ทครั้งแรกแน่นอน

รถแข่งพวกนี้เมื่อประกอบเสร็จเค้าจะสตาร์ทเครื่องวอร์มไว้ก่อน เพื่อเช็คความเรียบร้อยของระบบต่างๆอยู่แล้ว

และที่เห็นสตาร์ทใหม่แล้วเบิ้ลเลย อาจเป็นเพราะเค้าติดเครื่องอีกครั้งหลังจากที่วอร์มเครื่องมาไม่นานแล้วก็ได้ครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 13:27:48 »
ผมเชื่อว่าคันนี้วางเครื่อง วีแปด เพื่อไว้แข่ง ฟอร์มูลาร์ดี ที่อเมริกามากกว่านะ
เพราะที่นูนค่อนข้างจะบ้าพลังพอตัวเลย  บาลานซ์ + จุดศูนย์ถ่วงรถเปลี่ยนแน่ๆ แต่หน้าจะไม่มาก
ผมเดาว่า GT86 ที่ โอริโดะจะใช้แข่งใน ดีวันกรังปรีซ์ คงจะเป็นเครื่องเดินเซ็ตโบ+นอส

ผมเดานะ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 13:53:53 »
ข้างบน 2UR-GSE เสียงหวานมากๆ
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 15:25:19 »
[ผมว่าระดับตัวแข่ง D1 ไม่น่าจะทำลายบาลานซ์นะ เผลอๆจะดีกว่าตัวปกติด้วยซ้ำ เพราะเป็นรถแข่งสามารถย้ายอุปกรณ์ต่างๆได้
ส่วนเรื่องจุดศูนย์ถ่วงแอบเห็นพูเล่ Dry Sump แถมเป็นเครื่อง V อีก ก็คงไม่ยกขึ้นจากเดิมเท่าไหร่ หรืออาจจะเท่าเดิมก็เป็นได้ครับ

อันนี้ผมบอกไว้ก่อนว่าไม่ได้ไปวัดหรือชั่งเองนะครับ
แต่เครื่อง V8 ถ้าจะทำให้เบาขนาดนั้นได้ถือว่าต้องสุดๆมากนะ เพราะแปลว่าต้องหนักแค่ 150KG บวกลบ
มี V8 ที่เบามากแบบนี้อยู่..เครื่อง Lotus V8 จากปี 96ไง แต่เครื่องที่ใช้กับรุ่นนี้ไม่น่าจะเบาขนาดนั้น
การวางตำแหน่งลองวัดดูได้ครับ ความสูงของฝาสูบจากพื้น และระยะชิดไฟร์วอลล์ ถ้าจะทำให้บาลานซ์
ดีกว่าเดิมได้นี่ต้องทุบไฟร์วอลล์แล้วร่นเครื่องเข้ามาอีกครับ

แต่ทำบาลานซ์ให้ดีเกือบเท่าเดิม..เป็นไปได้ แต่ขอเดาว่าคันนี้ คงไม่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 16:47:36 »

อันนี้ผมบอกไว้ก่อนว่าไม่ได้ไปวัดหรือชั่งเองนะครับ
แต่เครื่อง V8 ถ้าจะทำให้เบาขนาดนั้นได้ถือว่าต้องสุดๆมากนะ เพราะแปลว่าต้องหนักแค่ 150KG บวกลบ
มี V8 ที่เบามากแบบนี้อยู่..เครื่อง Lotus V8 จากปี 96ไง แต่เครื่องที่ใช้กับรุ่นนี้ไม่น่าจะเบาขนาดนั้น
การวางตำแหน่งลองวัดดูได้ครับ ความสูงของฝาสูบจากพื้น และระยะชิดไฟร์วอลล์ ถ้าจะทำให้บาลานซ์
ดีกว่าเดิมได้นี่ต้องทุบไฟร์วอลล์แล้วร่นเครื่องเข้ามาอีกครับ

แต่ทำบาลานซ์ให้ดีเกือบเท่าเดิม..เป็นไปได้ แต่ขอเดาว่าคันนี้ คงไม่
[/quote]

ด้วยความเป็น V8 5ลิตร ยังไงก็หนักกว่า Flat4 2ลิตร แน่นอนครับ ถ้าว่าด้วยเรื่องน้ำหนักเครื่องเพียงอย่างเดียว

บาลานซ์แย่กว่าเดิมแน่นอน แต่รถแข่งมันปรับเปลี่ยนได้มากกว่ารถบ้านทั่วไปที่มีข้อจำกัดเยอะ การลดน้ำหนัก

ตำแหน่งคนขับที่ร่นไปข้างหลัง การย้ายตำแหน่งถังน้ำมัน การย้ายแบตเตอรี่ไว้ข้างหลัง การใช้เหล็กถ่วงน้ำหนัก ฯลฯ

ผมว่าการปรับเปลี่ยนตรงนี้มันจะดึงบาลานซ์ของรถกลับมาได้ครับ จะปรับให้บาลานซ์ดีกว่าเดิมหรือแย่กว่าเดิมผมว่าทำได้หมดครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประเภทการแข่งขัน สไตล์การขับขี่ สนาม ยาง ช่วงล่าง ฯลฯ ทั้งหมดนี้จะเป็นตัวกำหนดบาลานซ์ของรถอีกทีครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 16:51:04 »
ใช้เครื่อง LS มั้งครับ 2UR-GSE

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 17:49:04 »
ผมดูว่าคันนี้ยังบาล้านไม่น่าจะสมบูรณ์ดีนะครับเลี้ยวไม่เข้าเลยพอหักเยอะท้ายก้อจะกวาดเอาท่าเดียวเลยเดินคันเร่งส่งยาวๆไม่ได้เลยเห็นรถจะกลับลำท่าเดียวคิดเองนะครับ

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:00:47 »
ผมว่าคันนี้น่าจะวิ่งแหล่มกว่านะ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 22:41:46 »
โหดๆน่าขับมาก  ถ้าถูกล็อตเตอรี่4ล้านนะ สีแดงเส็ดฉานแน่

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:23:28 »
อยากมีตังซื้อจังเลยวู้ยยยยยย