ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อรถ 7 ที่นั่ง ขอถามผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 7837 ครั้ง)

ออฟไลน์ tenmeo

• Newbie
  • *
ขอโทษที่อาจจะเป็นคำถามที่ซ้ำๆ พอดีอ่านหลายๆหัวข้อแล้วก็สับสน ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป ช่วยตอบให้หน่อยครับ
พอดีอยากซื้อรถ SUV 7 ที่นั่งครับ อยู่หาดใหญ่ครับ คิดว่ารถที่ซื้อ ส่วนใหญ่จะขับในเมือง อาจขับไปต่างจังหวัดบ้าง 1-2 เดือน/ครั้ง ไม่ได้ใช้ขนของอะไรมากครับ คิดว่าส่วนใหญแฟนจะขับ แถว 2 ส่วนใหญ่คิดว่าก็เป็นพ่อกับแม่นั่งอายุ 60+ ครับ งบประมาณน่าจะประมาณ 1 ล้าน 4 แสนครับ
ตอนนี้ในใจมี Pajero sport, Ford Everest ใหม่ เห็นโชว์รูมบอกมาพฤษภาคมและ Chevrolet captiva ครับ
1. คิดว่ารถแบบไหนดีครับ
2. ตั้งใจซื้อ 2 WD แต่จำเป็นต้องซื้อ 4 WD ไหมครับ
3. คิดว่าจะซื้อแบบดีเซลเพราะประหยัดกว่า ต่างกับเบนซิลมากไหมครับ
PS: เห็นหลายหัวข้อบอกต้องลองขับดู วันก่อนไปศูนย์ mitsubishi เค้าบอกว่าออกมาเกือบ 2 ปีแล้ว คนเค้ารู้แล้ว เลยไม่มีให้ลองขับ

ขอขอบคุณทุกคนสำหรับความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: อยากซื้อรถ 7 ที่นั่ง ขอถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:10:50 »
H1 พอจะเป็นตัวเลือกได้มั๊ย .. คุณพ่อคุณแม่ท่านจะได้นั่งสบายๆครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
Re: อยากซื้อรถ 7 ที่นั่ง ขอถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:14:14 »
มีคนนั่งแถว 3 บ่อยไหมครับ ถ้าไม่บ่อย captiva น่าจะเป็นคำตอบ เพราะเตี้ยสุดให้คุณพ่อคุณแม่ขึ้นง่ายๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:11:06 »
ถามที่ 0 ของ ford ได้ความว่า  everest จะ minor change แค่นั้นเปลี่ยนกระจังหน้า ไฟท้าย แค่นี้ครับ ยังไงรอข้อมูลเพิ่มเติมจากท่านอื่นอีกครั้งนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:37:22 »
FORD มีครับ

ECO SPORT หรือ Everest อย่างใดอย่างหนึงมีข่าวแน่ใครมาก่อนกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:49:32 »
ตอนนี้ยังไม่มีใครนั่งแถว 3 ครับ
H1 ดูมันใหญ่ไปหน่อยครับ กลัวแฟนจะขับลำบากครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:53:47 »
ถ้าไม่ได้ขึ้นเขา และบุกป่าผ่าดง  4WD ก็ไม่จำเป็นครับ ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 13:19:35 »
ถามที่ 0 ของ ford ได้ความว่า  everest จะ minor change แค่นั้นเปลี่ยนกระจังหน้า ไฟท้าย แค่นี้ครับ ยังไงรอข้อมูลเพิ่มเติมจากท่านอื่นอีกครั้งนะ
ไมเนอร์เชนจ์ไปแล้วครับ มีที่มอเตอร์โชว์แล้วครับ
เหมือนภายในได้ลายไม้ใหม่ เพิ่มก้านควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 14:58:00 »
1. ถ้าในตัวเลือก ขอตัด Everest ออกไปเพราะยังไม่เห็นคันจริง ขอเลือก captiva ครับ เพราะยังไงช่วงล่างก็ยังโอเคกว่าปาเจโร่ซึ่งเป็นกระบะดัดแปลง

2. ต้องถามก่อนล่ะครับว่าใจจริงๆต้องการมันหรือเปล่า ถ้าขับในเมืองอย่างเดียวและไม่ใช่เป็นคนขับรถเร็วมันก็จำเป็นน้อย แต่ถ้าคิดว่าพร้อมสำหรับค่าใช้จ่ายที่

เพิ่มขึ้นสำหรับ 4WD ผมว่ามันก็ช่วยเรื่องความปลอดภัยได้ แต่ไม่เท่ากับความระมัดระวังด้วยตัวเอง

3. เครื่องเบนซินในแง่ของความประหยัด ได้เปรียบอยู่หลักๆคือเรื่องแก๊สเท่านั้นครับ ถ้าไม่คิดเอาไปติดหรือจะไม่ติด วัดระหว่างเบนซินและดีเซล

ในเรื่องของค่าน้ำมัน ดีเซลประหยัดกว่าในระยะยาวครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 19:13:27 »
CRV ครับ ;)

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 19:16:30 »
อยากให้คุณลองดู ซันยอง สตาร์วิคดูครับเป็น1ตัวเลือกที่น่าสนใจ แม้หน้าตามันอุบาทว์ไปหน่อยแต่ภายในไม่น่าจะผิดหวัง :D
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 20:40:29 »
ขอบคุณทุกคนครับสำหรับความคิดเห็น
ถ้าเป็น chev captiva ควรซื้ิอรุ่นไหนดีอ่ะครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 21:51:36 »
ผมล่ะอยากให้มี Stepwagon อยู่ในตัวเลือกราคาไม่เกิน 1.4 ล้านอยู่ในตัวเลือกด้วยจริงๆ ;D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:20:19 »
ถ้าไม่นับติดแก๊ส ดีเซลประหยัดกว่าแน่นอนครับ แรงกว่าด้วย สำหรับรถพวกนี้น่ะครับ

Captiva ผมว่าเล่นรุ่น LSX หรือสูงขึ้นไปก็ดีนะครับ
เครื่องดีเซลน่าเล่นกว่าอยู่แล้ว ส่วนเรื่องรุ่นย่อย ก็ต้องไปดู option เอาเองว่า อยากได้เยอะแค่ไหน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 00:16:47 »
ขอโทษที่อาจจะเป็นคำถามที่ซ้ำๆ พอดีอ่านหลายๆหัวข้อแล้วก็สับสน ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป ช่วยตอบให้หน่อยครับ
พอดีอยากซื้อรถ SUV 7 ที่นั่งครับ อยู่หาดใหญ่ครับ คิดว่ารถที่ซื้อ ส่วนใหญ่จะขับในเมือง อาจขับไปต่างจังหวัดบ้าง 1-2 เดือน/ครั้ง ไม่ได้ใช้ขนของอะไรมากครับ คิดว่าส่วนใหญแฟนจะขับ แถว 2 ส่วนใหญ่คิดว่าก็เป็นพ่อกับแม่นั่งอายุ 60+ ครับ งบประมาณน่าจะประมาณ 1 ล้าน 4 แสนครับ
ตอนนี้ในใจมี Pajero sport, Ford Everest ใหม่ เห็นโชว์รูมบอกมาพฤษภาคมและ Chevrolet captiva ครับ
1. คิดว่ารถแบบไหนดีครับ
2. ตั้งใจซื้อ 2 WD แต่จำเป็นต้องซื้อ 4 WD ไหมครับ
3. คิดว่าจะซื้อแบบดีเซลเพราะประหยัดกว่า ต่างกับเบนซิลมากไหมครับ
PS: เห็นหลายหัวข้อบอกต้องลองขับดู วันก่อนไปศูนย์ mitsubishi เค้าบอกว่าออกมาเกือบ 2 ปีแล้ว คนเค้ารู้แล้ว เลยไม่มีให้ลองขับ

ขอขอบคุณทุกคนสำหรับความคิดเห็นครับ

ตอบ
1. นับดูแล้ว คนที่นั่งบนรถ ยังไม่เกิน 5 เลยครับ
2. รถ 4WD เอาไว้เท่ห์ ตอนเกิดภัยพิบัติ เช่น น้ำท่วม ดินโคลนถล่ม หิมะ เท่านั้น
นอกนั้นในสถานการณ์ปรกติ ทุกสถานที่ท่องเที่ยว บนเขา ทะเล น้ำตก ไปได้ทั้งหมดครับ เพราะสถานที่ที่มีคนอยู่มากๆ เขาจะทำถนนให้รถวิ่งได้สะดวกที่สุด
สมัยก่อน ยังไม่ค่อยมีรถ 4WD ไปเที่ยวดอย เที่ยวป่า รถสองแถว2WDธรรมดานี่แหละ บรรทุกคนซะเต็มลำ วิ่งกันฉิวๆ ขึ้นป่าขึ้นดอย ทั้งๆที่สภาพถนนก็ยังเป็นลูกรังหรือเลนอยู่เลย
3.รถดีเซล ดูแลรักษาง่ายกว่า ไม่มีระบบไฟฟ้าหัวเทียน จุดระเบิด แม้กระทั่งตอนลุยน้ำไม่ต้องกังวลมาก
ส่วนรถเบนซิน สามารถนำไปติดแก๊ส LPG ประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้มาก

สำหรับผม
ถ้าเป็น 5 ที่นั่งเลือก CR-V เบนซิน ติดแก๊ส
ถ้าเป็น 7 ที่นั่งเลือก Pajero V6 เบนซิน ติดแก๊ส
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด