ผู้เขียน หัวข้อ: Juke Turbo หรือ MX5 - ขอความคิดเห็นจ้า  (อ่าน 5714 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
Juke Turbo หรือ MX5 - ขอความคิดเห็นจ้า
« เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:52:38 »
สวัสดีครับพี่น้อง
เรื่องมันเป็นอย่างงี้ครับ
ตอนนี้ผมใช้ Juke Turbo อยู่ เป็นรถที่ใช้ประจำทุกๆวัน
แต่เท่าที่ได้คุยกับหลายๆท่าน(รวมถึงdealerหลายๆเจ้า)ก็เริ่มจะมั่นใจว่าเจ้า Juke คงมาเมืองไทย
แต่ก็คงเป็นเครื่องธรรมดา ไม่ใช่ตัว Turbo????

ถ้าเป็นพี่ๆจะเก็บไว้ใช้ต่อมั้ยครับ? (ขอถามแบบกว้างๆนะครับ อย่างฟังหลายๆidea)
ตอนนี้ผมสองจิตสองใจ
ถ้าเข้ามาจริงราคามันก็คงตกฮวบๆๆๆ
เลยคิดว่าหรือจะปล่อยเจ้า juke แล้วซื้อ MX5 มาใช้เป็นรถประจำวันแทนดี???

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: Juke Turbo หรือ MX5 - ขอความคิดเห็นจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:57:06 »
ขายทิ้งไม่คุ้มหรอกครับ รถนำเข้าขายก็ตกเยอะ ใช้ดีกว่าผมว่ามันก็หล่อดี ต่อให้รถใหม่เข้้ามาก็ไม่ใช่เทอร์โบ อย่าได้แคร์ครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: Juke Turbo หรือ MX5 - ขอความคิดเห็นจ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:04:08 »
คนละแนวกันเลย MX5 นั่งได้สองคนเอง  :P

เก็บจู๊คไว้ใช้นั่นแหละดีแล้ว ถึงของไทยจะไม่มีเทอโบแต่ชิ้นส่วนอันอื่นๆยังไงก็ต้องใช้ร่วมกันได้   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:10:12 »
ตอบลำบากถ้าไม่ทราบลักษณะการใช้งานนะครับ เพราะ 2 ตัวนี้คนละ segment เลย

เอาเป็นว่าถ้าไม่ได้ไปไหนมาไหนเกิน 2 คน และรับได้กับการที่มีพื้นที่ในรถกับท้ายรถจำกัด MX5 จะตอบโจทย์เรื่อง"ความสนุกในระดับที่ลงตัว"ได้ดี ต้องใช้คำแบบนี้เพราะคุณจะไม่ได้อาการแบบหลังติดเบาะ เหมือนอย่างเครื่องใหญ่กว่าหรือเครื่อง turbo

ส่วนตัว ถ้าเป็นผมคงเก็บ Juke ไว้ใช้ เพราะยังไงตัวรถก็มีเอกลักษณ์อยู่ดี และนี่เป็นรถคุณเอง รู้ประวัติ ส่วน MX5 ถ้าไม่ได้อยากเพิ่มเงินก็คงเป็นมือ 2 ซึ่งก็ต้องไปลุ้นเอา (ถึงแม้ว่าผู้ใช้ MX5 ส่วนมากจะรักรถและดูแลกันอย่างดี) แต่ความเสี่ยงก็ยังมี เรื่องราคาขายต่อผมให้เป็นเรื่องรองไม่อยากให้เอาเป็นประเด็นหลักในการตัดสินใจครับ การใช้งานน่าจะมีผลมากกว่า

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:33:17 »
ผมว่ากลับเป็นเรื่องดีนะ ทำให้อะไหล่ต่างๆหาง่ายขึ้น และเครื่อง Turbo ก็อาจจะกลายเป็นอะไรที่ตลาดต้องการก็ได้ แถมของแต่งต่างๆก็จะมีมากขึ้นด้วย

สรุป....ถ้าใช้แล้วชอบ ขอจงใช้ต่อไปเถอะครับ ทางนี้แหละถูกต้องแย้ววววว  8)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:34:19 »
คนละแนวกันเลย MX5 นั่งได้สองคนเอง  :P

เก็บจู๊คไว้ใช้นั่นแหละดีแล้ว ถึงของไทยจะไม่มีเทอโบแต่ชิ้นส่วนอันอื่นๆยังไงก็ต้องใช้ร่วมกันได้   :)
ขายทิ้งไม่คุ้มหรอกครับ รถนำเข้าขายก็ตกเยอะ ใช้ดีกว่าผมว่ามันก็หล่อดี ต่อให้รถใหม่เข้้ามาก็ไม่ใช่เทอร์โบ อย่าได้แคร์ครับ
ผมว่ากลับเป็นเรื่องดีนะ ทำให้อะไหล่ต่างๆหาง่ายขึ้น และเครื่อง Turbo ก็อาจจะกลายเป็นอะไรที่ตลาดต้องการก็ได้ แถมของแต่งต่างๆก็จะมีมากขึ้นด้วย

สรุป....ถ้าใช้แล้วชอบ ขอจงใช้ต่อไปเถอะครับ ทางนี้แหละถูกต้องแย้ววววว  8)
ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับ  ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 13:40:40 »
MX-5 ได้แค่หล่ออย่างเดียว

แต่ Juke ได้แรงจากเทอร์โบ ใช้งานได้หลากหลาย นั่งได้หลายคน ขนของได้บ้าง ลุยหลุมเนินได้นิดหน่อย

อีกทั้งยังเป็นรถที่คุณใช้อยู่แล้ว รู้ประวัติการซ่อมบำรุงดี ถ้าเป็นผมผมไม่เปลี่ยนรถครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 14:23:08 »
เป็นผมคงเก็บไว้ใช้ต่อครับ เพราะเป็นรถที่อยากได้ ครับ อยากได้ตัว turbo นะไม่อยากได้ตัวธรรมดา

แต่ถ้าเกิดอยากจะเปลี่ยน เพราะ 2 เหตุผลคือ

1 กลัวมีคนใช้เยอะแล้วจะไปซ้ำกับชาวบ้าน
 2 เบื่อคันนี้แล้วไม่ได้รู้สึกแปลกใหม่แล้ว

ถ้าเป็น 2 เหตุผลนี้ผมขายครับ เปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นที่คนใช้น้อยและสดใหม่กว่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 16:27:08 »
เลือก mx-5 ครับ ไว้ขับเล่นสนุกๆในวันหยุด ไม่แน่ใจว่าจะเล่นมือ1 หรือ รถมือ2

เพราะคาดว่า จขกท คงไม่ได้มีรถใช้งานแค่ 1-2 คัน ที่บ้านแน่

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 17:31:00 »
MX-5 ใกล้เปลี่ยน Model แล้วไม่ใช่หรือครับ?

Juke ก็น่ารักดีนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 17:34:44 »
อยากเห็น MX-5 SkyActive จัง

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 08:45:43 »
อย่าปล่อยเลยครับ เอาไปทำ juke-gtr  ;D