ผู้เขียน หัวข้อ: mitsubishi pajero sport 2.5vg 4wd น่าใช้หรือเปล่าครับ แนะนำที  (อ่าน 14675 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBAY

• Jr. Member
  • **
  • "HONDA FAMILY"
พอดีวันนี้บอมไปงานมอเตอร์โชว์มา และก็กะจะไปจอง ปาเจโร่ สปอร์ต 2.5 GT 2WD ราคา 1,179,000 บาท
แต่ทำไมดันไปจอง 2.5 GT 4WD ราคา 1,334,000 บาท พี่ๆคิดว่าอย่างไรบ้างครับ เป็นครั้งแรกที่บอมหันไปคบกะมิตซู น่าใช้หรือเปล่า คุ้มใหมที่บอม
เลือกรุ่นขับสี่ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองแตกต่างกับขับสองมากไหมครับ ออกต่างจังหวัดประมาณเดือน สองเดือนครั้ง (ชลบุรี-มุกดาหาร)
 แนะนำทีครับว่าเหมาะสมไหมที่เลือกตัวขับสี รับรถภายในเดือนพฤษภาคม ช้าไปหรือเปล่าครับ ขอบคุณที่มาแนะนำครับบบบบ.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 22:08:15 โดย BOMBAY »

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: mitsubishi pajero sport 2.5vg 4wd น่าใช้หรือเปล่าครับ แนะนำที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 22:07:15 »
ลองเช็คว่าแก้พวงมาลัยล็อคได้หรือยังนะครับ ได้ยินว่ามีคนเสียชีวิตมาแล้วครับ
โชคดีครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: mitsubishi pajero sport 2.5vg 4wd น่าใช้หรือเปล่าครับ แนะนำที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 22:20:24 »
ผมว่าใช้งานทั่วๆไป ขับสองก็พอครับ  ช่วงล่างดี พวงมาลัยฉับไวดี  แต่มีข่าว พวงมาลัยล็อกนี่สิ หวั่นๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 22:36:07 »
ปัญหาพวงมาลัยล๊อคไม่ได้เป็นทุกคันครับ เจ้าของกระทู้ ไม่ต้องคิดมาก
แต่ปัญหานี้มันเกิดขึ้นจริงครับ มีหลายคันได้ที่เจอเคสนี้ 

ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ทางมิตซู แก้ไขได้หรือยัง หรือยังไง

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 22:49:16 »
พวงมาลัย  ถ้าล็อคจริง
ผมว่าไม่ควรซื้อแล้วล่ะ
อันตราย :-[

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:20:07 »
ถ้ามีขับลุยๆบ้าง ถนนเปียกบ้าง แค่นี้ผมว่า 4wd ก็คุ้มแล้วครับ
ถ้าส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นไม่ได้เป็นปัญหา ไปที่ขับ4 ผมว่าดีแล้วครับ อย่างน้อยๆเราก็มีระบบช่วยการทรงตัวที่ดีกว่า รวมถึงถึงเวลาที่ลุยก็ไปได้ทันทีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:30:22 »
ผมก็ชอบ pajero sport แต่ก็กลัวเรื่องพวงมาลัยล๊อคอ่ะไม่รู้ว่าแก้ไขยัง ไม่อยากเป็นรายตอไปลองเช็กก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 00:00:30 »
เท่าที่ติดตามมาในหลายๆรุ่น ปัญหาของรถยี่ห้อนี้มักแก้ไม่ค่อยจบ คิดหนักครับถ้าจะซื้อ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:02:23 »
ไปจองมาแล้ว เสียเงินจองไปแล้ว ก็ควรจบแล้วนี่ครับ

มาถามอีก เดี๋ยวเจอคำตอบที่ไม่เชียร์ จะแอบช้ำใจ

ส่วนตัวผมเชียร์ รุ่น V6 ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:17:31 »
เรื่องความน่าใช้ไม่รู้นะครับ แต่เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านผมรถผมชนก็เลยเรียกประกันมา ช่วงสามทุ่มรถเริ่มน้อยประกันเค้าขับเจ้าปามาก็เลยมีโอกาศคุย

กับประกันคุยกันเยอะทีเดียวว่ารถเค้าดีหลายอย่างแต่ลองถามเขาเรื่องพวงมาล็อคขึ้นมา พวกหันหน้าหนีผมไปคุยกับคู่กรณีเฉยเลย

สงสัยผมถามจุดบอดของรถเลยรับไม่ได้ล่ะมั้งครับ
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ mooja

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:56:33 »
เรื่องพวงมาลัยล็อค  ถ้ามีอู่นอกที่สนิท  ลองคุยกับเค้าดู  ตลับลูกปืน คอพวงมาลัยใช้เวลาเปลี่ยนประมาณ2ชม.ได้มั้ง เพราะผมก็ถามอู่นอกที่ใช้บริการมานาน

ก็ว่าจะเปลี่ยนรถสักที ใช้สปอทไรเดอร์มาตั้งเเต่เปิดตัวมอร์เตอร์โชว์  ลองถามอู่นอก ที่คุณไว้ใจได้มีฝีมือ  ดีกว่าไปถามศูนย์บริการ  ที่สักเเต่ว่าเปลี่ยน ซ่อมไม่ได้  เวลาซ่อม ต้องเอาช่างนอกใส่เสื้อช็อป เเล้วเข้าไปตีราคาเเทนช่างศูนย์ 

ผมก็มองที่ ปาเจโร่ 2WD  เเละรอดู เอฟเวอเรส  มีเวลาให้รอดูอีกเยอะ ขาหักอยู่   ;D

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 07:42:04 »
รถทุกคันก็มีปัญหาเหมือนกันครับ

เยอะมาก ทุกยี่ห้อ

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบ 4WD มากกว่าครับ

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ  ;)

ปล. อยากให้มี V6 4WD ในราคา1.3 นะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:19:52 »
สงสัยนิดนึงครับ

4WD ของปาเจโร่สปอร์ต นี่มันล็อก 50/50 เลยป่าวครับ หรือว่าเป็นแบบกระจายแรงบิดได้แบบฟอร์จูนเนอร์อ่ะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 11:02:48 »
ลองเช็คว่าแก้พวงมาลัยล็อคได้หรือยังนะครับ ได้ยินว่ามีคนเสียชีวิตมาแล้วครับ
โชคดีครับ

เอาอีกแล้ว  บอกว่ายังสรุปไม่ได้ ยังเอามาโจมตีอีก  คุณไปหาขอสรุปมาให้ได้นะครับว่ามันล็อกจริง

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:07:09 »
เรื่องพวงมาลัยฝืดเจอกันหลายคนครับ แต่ไม่เยอะ

ที่เสียชีวิตไปนั้น ตอนนี้เรื่องเงียบไปแล้วครับ

ส่วนปัญหาอื่นก็พวก กระตุกตอชะลอความเร็งช่วง 90km/h และ 30km/h เฟืองท้ายหอน(ถ้าไม่จริงจังนี่ไม่รู้ด้วยซ้ำ) เสียงก๊อกแก๊กในตัวรถนิดหน่อย

นอกนั้นผมว่ารถดีนะ แรงเหลือๆ ขึ้นเขาลงห้วยสบาย เข้าโค้งไว้ใจได้ เบรคหน้าทิ่มหน่อย แต่พวงมาลัยหนักครับ (ไม่ค่อยคืนตัว)

ผมใช้ 2.5 GT 2010 ยังไม่มีVG ถ้าขับ110-120km/h จะซดประมาณ 11-12km/L ถ้าเป็นVGแล้วจะซดกว่านี้ครับ

ตอนนั้นถ้ากลับไปได้จะถอย 3.2 GT ขับ4แน่นอนครับ เพราะขับสองบางทีอยากลุยกับเค้าบ้างก็ไม่ได้ครับ แต่ถ้าเน้นขับบนถนนอย่างเดียวก็ขับสองดีกว่าครับ จุกจิกน้อยกว่า

ขอพูดว่ามิตซูเป็นรถที่ดี แต่เลือกศูนย์หน่อยครับ พยายามซื้อใจหัวหน้าช่างไว้และจะสบายเอง

ps. ถ้าไม่เคยขับกระบะ หรือเครื่องดีเซล ต้องปรับตัวเยอะอยู่ครับ เพราะหลายท่านหมุนมาเยอะครับ เพราะไม่มีประสบการณ์การขับหลัง+กระบะครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 19:14:12 »
โชคดีครับ

เอาอีกแล้ว  บอกว่ายังสรุปไม่ได้ ยังเอามาโจมตีอีก  คุณไปหาขอสรุปมาให้ได้นะครับว่ามันล็อกจริง

พวงมาลัยล็อก  ไม่ได้แค่ปาเจโร่  เจ้าตลาดบางรุ่นก็เป็น   ไม่เห็นเขาเอามาพูด   ไม่สบายใจก็เปลี่ยนลูกปืนคอพวงมาลัยไม่กี่ร้อย  จบ    คนใช้ไม่บ่นคนบ่น ไม่เคยใช้

นานๆพอทน แต่หลายหนชักรำคาญ    พวกปากนกแก้ว  ที่ชอบจำเขาว่ามา

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 20:25:43 »
ถ้าเราทราบว่าเรื่องนั้นไม่ใช่ข้อเท็จจริง เป็นเพียงการสันนิษฐาน
แทนที่จะท้าให้ไปหาข้อมูลมาเอง หรือว่าพูดเสียดสีกันไปมา

ท่านที่มีข้อมูลดีกว่า นำมาแชร์ให้ทราบกันจะดีกว่ามั้ยครับ

ผมเองก็เป็นคนนึงที่กังวลถ้าจะซื้อ PJS ตอนนี้ ถึงแม้จะคิดมานานแล้วว่า
อยากจะรอให้มิตซูออกมาแถลงการณ์ถึงอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นก่อน
ว่าเกิดจากพวงมาลัยล็อคจริงหรือเปล่า หรือว่าจากสาเหตุอื่น
แต่เรื่องมันก็เนิ่นนานมากแล้ว ไม่มีความเคลื่อนไหวใดใดมา update เลย
ถ้าท่านทราบดี ก็กรุณาเอามาแชร์ให้เป็นความรู้ด้วยครับ

รบกวนช่วยหลีกเลี่ยง การพูดที่เสียดสีกัน หรือแบ่งพวกฉันพวกเธอด้วย
เพราะไม่อยากจะให้ต้องมาดราม่ากันเองในเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ JAAP01

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 21:37:52 »
เสียบรรยากาศหมด :-[

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:59:38 »
อ้างถึง
โชคดีครับ

เห็นตอบลักษณะนี้หลายครั้ง แล้ว

อ้างถึง
ถ้าเราทราบว่าเรื่องนั้นไม่ใช่ข้อเท็จจริง เป็นเพียงการสันนิษฐาน
แทนที่จะท้าให้ไปหาข้อมูลมาเอง หรือว่าพูดเสียดสีกันไปมา

ท่านที่มีข้อมูลดีกว่า นำมาแชร์ให้ทราบกันจะดีกว่ามั้ยครับ

ผมเองก็เป็นคนนึงที่กังวลถ้าจะซื้อ PJS ตอนนี้ ถึงแม้จะคิดมานานแล้วว่า
อยากจะรอให้มิตซูออกมาแถลงการณ์ถึงอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นก่อน
ว่าเกิดจากพวงมาลัยล็อคจริงหรือเปล่า หรือว่าจากสาเหตุอื่น
แต่เรื่องมันก็เนิ่นนานมากแล้ว ไม่มีความเคลื่อนไหวใดใดมา update เลย
ถ้าท่านทราบดี ก็กรุณาเอามาแชร์ให้เป็นความรู้ด้วยครับ

รบกวนช่วยหลีกเลี่ยง การพูดที่เสียดสีกัน หรือแบ่งพวกฉันพวกเธอด้วย
เพราะไม่อยากจะให้ต้องมาดราม่ากันเองในเรื่องแบบนี้

เห็นด้วยครับ เราแค่ผู้บริโภคไม่ใช่เจ้าของบริษัทรถดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ควรพูด ไม่ใช้โจมตียี่ห้อที่เราไม่ได้ใช้

ปล.กรณีปัญหาพวงมาลัยที่ว่ากันนั้น จขกท.ยังไม่แจ้งความคืบหน้า ว่าสรุปแล้วเป็นอะไร

ออฟไลน์ patrick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 09:44:24 »
สงสัยนิดนึงครับ

4WD ของปาเจโร่สปอร์ต นี่มันล็อก 50/50 เลยป่าวครับ หรือว่าเป็นแบบกระจายแรงบิดได้แบบฟอร์จูนเนอร์อ่ะครับ

จากผู้ใช้งานจริง  super select 4wd มันเยี่ยมยอดมาก  (ps 2.5 gt 4wd my12)
2H=2WD ปกติ
4H=4WD ส่งกำลังไปยังล้อคู่หน้า-หลัง ให้สัมพันธ์กับสภาพเส้นทาง (4WD Fulltime) ใช้เซ็นเตอร์ดิฟเฟอร์เรนเชียนแบ่งกำลัง
4HLc = 4WD กระจายกำลัง 50 : 50 (4WD Hight Lock Ceterdifferential)
4Llc = 4WD กระจายกำลัง 50 : 50 ทดกำลังเป็นสองเท่าของปกติ (4WD Low Lock Ceterdifferential)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2013, 09:52:40 โดย patrick »
PJ 2.5GT 4WD MY12 & March sport version