ผู้เขียน หัวข้อ: new mazda3 2.0 4ประตูและex จะเลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 8021 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
new mazda3 2.0 4ประตูและex จะเลือกอะไรดีครับ
« เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:58:41 »
ไม่เคยลองขับexเลยครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นยังใงบ้าง ส่วนnew mazda3 2.0 4ประตู ได้ขับรถของบริษัทแล้ว รู้สึกว่ามันกระเทือนพอสมควร แถมรู้สึกว่ามันดูแคบๆอีก แคบพอๆกับcity zxที่เคยใช้เลยครับ และจากที่นั่งคนขับดูรถมันเตี้ยๆยังใงไม่รู้ครับ แต่ชอบตรงวัสดุที่ดูดี+หลังคาที่เปิดปิดกระจกได้ ทีนี้คิดว่าประมาณกลางปีจะซื้อสักคัน เลยลังเลว่า2คันนี้จะเอาอะไรดี เลยจะรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยชี้แนะด้วยครับ
1.ช่วงล่าง อะไรนุ่มกว่ากัน ผมขับความเร็วไม่เกิน140
2.วัสดุที่ใช้ คันใหนดีกว่ากัน
3.เครื่องสกายแอบถีบของมาสด้ามันจะมาตอนใหน เพราะเห็นว่ามันดีกว่าเครื่องเดิมมาก
4.ถ้าเอามาสด้า ควรเอา4ประตูหรือ5ประตูดี เพราะราคาเท่ากัน
5.คันใหนประหยัดน้ำมันดีกว่ากัน
6.คันใหนพื้นที่ห้องโดยสารใหญ่กว่า นั่งสบายกว่ากันครับ
7.ศูนย์ของทั้ง2 บริการเป็นยังใงบ้างครับ ทั้งชีวิตใช้แต่hondaกับtoyota มีใช้เชฟ1คันแต่ศูนย์ที่นวมินมันบริการดี แต่ใช้3ปีขายซื้อคันอื่นแทน ราคาซาฟิร่าจาก1.2ล้าน ขายได้แค่4แสนกว่าๆเอง ช้ำใจมากๆ
8.อนาคตอาจติดแก็ส ควรเลือกคันใหนครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: new mazda3 2.0 4ประตูและex จะเลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 00:03:23 »
1.ช่วงล่าง อะไรนุ่มกว่ากัน ผมขับความเร็วไม่เกิน140
    ไม่ต่างกันมากนะครับ เพราะไม่ได้เร็วมาก ช่วงล่างex sportกว่าครับ

3.เครื่องสกายแอบถีบของมาสด้ามันจะมาตอนใหน เพราะเห็นว่ามันดีกว่าเครื่องเดิมมาก
     น่าจะอีกซักพักใหญ่ๆเลยครับ เท่าที่รู้

5.คันใหนประหยัดน้ำมันดีกว่ากัน
     ผมว่าmazdaนะ

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
Re: new mazda3 2.0 4ประตูและex จะเลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 00:15:47 »
คหสต นะครับ

1.mazda
4.แล้วแต่คนชอบครับ สมรรถนะไม่น่าต่างกัน
5.mazda
6.mazda 5door
8.ไม่น่าเวิร์คทั้งคู่ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบติดแก๊สอยู่แล้ว
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 00:20:39 »
เตือนสำหรับ Mazda 3 ไว้ว่าให้หาศูนย์ที่ ดีให้ได้ก่อนซื้อนะครับ ไม่งั้นช้ำใจเนอะ ผมโดนมาเยอะ ^^" เลยขายทิ้งไปออก Citroen ทั้งๆที่ ผ่อนยังไม่หมด!

ยิ่งพี่เคยใช้แต่ Honda/Toyota ศูนย์มันคนละ......เลยนะ ยังไงหาข้อมูลให้ดีก่อนครับ อีกอย่าง เจ้า 3 ตัวใหม่ ก็กินจุไม่ต่างกับตัวเก่าครับดูดหนักอยู่

ส่วนเครื่อง Skyactive นี่รออีกนานอยู่ครับกว่าจะเข้ามา เป็นผมลองๆไปรอๆออก Civic ใหม่ก่อนก็ดีครับ ^^" ยังไงน่าจะคุ้นมือมากกว่า

ไม่ได้จะมากล่าวหาค่าย Mazda นะครับ กรุณาอย่ามา Drama กันเนอะ ตัวรถมันอยู่ในเกณฑ์ดีนะ แต่ศูนย์ต้องปรับปรุงอย่างแรง

PS อยากรู้ว่าเป็นยังไง ศูนย์ไหนก็ PM มาถามนะกัน
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 00:24:07 »
เท่าที่เคยลองสั้นๆ และ เคยศึกษามาครับ

1. Lancer EX น่าจะซับแรงสะเทือนดีกว่านิสๆครับ ต้องไปลองด้วยตัวเอง ขึ้นอยู่กับลมยางของรถเทสด้วย
2. น่าจะ Mazda 3
3. อีกนานครับ
4. เป็นผม ผมเลือก 5dr เท่านั้นครับ แล้วแต่คนชอบ
5. Mazda 3 ครับ ขนาดเซลล์ Mitsu เองยังไม่กล้าบอกว่ารถตัวเองประหยัดเลย ทั้ง 1.8 และ 2.0
6. Lancer EX ครับ เบาะหลังนั่งสบายพอใช้ได้เลย แต่ Mazda 3 ข้างหลังแคบ
7. .......
8. Lancer EX ติดยากครับ ได้ข่าวว่ามีปัญหาเยอะ ทาง Mitsu เองก็เคยประกาศแล้วด้วยว่า ไม่แนะนำให้ติดอย่างยิ่ง เพราะไม่รองรับ (กันคนเอาไปทำ Taxi มั้ง)
    ส่วน Mazda 3 เห็นคนติดกับรุ่นเดิมเยอะแยะไป รุ่นนี้ยังคงใช้เครื่องเดิมอยู่ครับ ก็น่าจะติดได้นะ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 00:28:02 »
-ช่วงล่างของรถC-segทุกวันนี้
ถ้าขับไม่เกิน140ผมว่าอาจจะหาความต่างแบบมีนัยยะสำคัญไม่ได้เท่าไหร่ครับ
EXมีข้อเสียเรื่องเสียงเข้าห้องโดยสาร แต่น่าจะกระด้างน้อยกว่าM3

-SkyActiv ตามที่คุณจิมมี่สรุปไว้เมื่อต้นปี คงจะปีหน้าเป็นอย่างเร็วครับ
แต่เป็นCX-5นะ M3รอหลังจากนั้นไปอีกสักพัก

-ความประหยัดน้ำมัน ผมว่าคงไม่หนีกันมาก
EXด้วยความที่มันเป็นCVT แต่น่าจะแบกน้ำหนักบอดี้มากกว่าใครเพื่อนในพิกัดเดียวกัน
เทียบกับM3ที่ได้เกียร์โบราณมา แต่ก็เพิ่มเป็น5สปีดที่อัตราทดเกียร์สุดท้ายทำให้ประหยัดได้อีกหน่อย น้ำหนักตัวก็คงน้อยกว่าEX

.-_-.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 00:58:49 โดย Jun Asawa »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:49:27 »
จากโจทย์ที่ให้มา รวมแล้วต้องเลือกคันเดียว..

ผมคิดว่า.. มาสด้าน่าเล่นกว่าครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:43:59 »
ชอบมาสด้ามากกว่าครับ ;D

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 07:34:25 »
2.0 EX ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:03:48 »
ไม่เคยขับ Mazda 3 และ EX 1.8 ขับแต่ EX 2.0 นะครับ เทียบจากการอ่านเอานะครับ
EX 1.8 คิดว่านุ่มสุดเพราะล้อเล็กยางใหญ่ แต่ก็ยังเกาะดีครับ
แต่ถ้า 2.0 ด้วยกัน เห็นว่าพอกันๆครับ ส่วนตัวคิดว่า Mazda 3 นุ่มกว่านะครับ
แต่ Mazda 3 ล้อขอบ 17 EX 2.0 ขอบ 18 นิ้ว ถ้า EX 2.0 เปลี่ยนล้อไปเป็นขอบ 17 ก็จะนุ่มขึ้นและน่าจะนุ่มกว่าครับ

เหมือนกันนะครับ แต่ Mazda3 ดูดีกว่าครับ

ตามข้อมูลจากเว็บต่างๆ Mazda 3 เปลืองกว่านิดหน่อยครับ ใช้งานจริงต่างกันไม่มากหรอกครับ

6.คันไหนพื้นที่ห้องโดยสารใหญ่กว่า นั่งสบายกว่ากันครับ
EX ใหญ่กว่า นั่งสบายกว่าครับ ทั้งข้างหน้าและหลังครับ

7.ศูนย์ของทั้ง2 บริการเป็นยังใงบ้างครับ
ผมเข้าต่างจังหวัดอยู่ในระดับดี ส่วน Mazda 3 ถามน้องที่ใช้อยู่ก็ดีครับ ช่างคุยกันง่าย แนะนำดี
เท่าที่อ่าน ทั้ง 2 มีปัญหาที่เยอะที่กรุงเทพ ทำไมเป็นอย่างนั้นล่ะ เฮ้อ!

8.อนาคตอาจติดแก็ส
EX ติดได้ครับ เท่าที่อ่านปัญหา เป็นปัญหาเฉพาะอู่และช่างที่ไปติดมากกว่าครับ เกิดได้หมดไม่ว่ารถค่ายไหน ถ้าเลือกร้านและช่างไม่ดี
ข้อนี้น่าจะไม่มีปัญหา

ส่วน Mazda 3 น้องที่ทำงานใช้ตัวเก่าอยู่ มีปัญหาใช้ไป 5 ปีเหมือนอะไรเสื่อมซักอย่าง เปลี่ยนก็หายครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 12:23:02 โดย udis »

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:17:58 »
EX เข้าไปดูนานแล้ว ไม่ค่อยถูกใจเลย มันดูเชยๆ เรียบๆ โล่ง แต่พื้นที่มันกว้างดีครับ ใส่ของได้เยอะ

ส่วน mazda3 เพิ่งเข้าไปดู ภายนอกสวย ท้ายสวยมาก ด้านหน้าฉีกยิ้มมากไปหน่อย  ตัวรถดูใหญ่มาก พอเข้าไปภายในเฮ้ยทำไมมันแคบจัง  ที่สำคัญรุ่นที่ควรจะซื้อก็คือ 2.0 ไม่งั้นอืดสุดๆ 

ผมเท ไปทาง EX ครับ เอาไว้ใช้งาน ชอบกว้างๆ โล่งๆ ติดแก๊สแล้วยังเหลือที่เยอะ ถึงจะเชยไปหน่อย อนาคตอาจหา ชุดแต่งอีโว มาใส่ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:27:03 »
1. EX ช่วงล่างดีกว่าครับ
2. วัศดุภายใน น่าจะใกล้เคียงกันแต่ Mazda ดูดีกว่าครับ
3. Skyactiv ไม่มีข่าวเลยครับ ถ้ายังไม่มาในปีหน้าคงสู้จ้าวอื่นไม่ได้แน่ๆ
4. อันนี้แล้วแต่ชอบครับ ส่วนตัวผมว่าสี่ประตู mazda โฉมนี้สวยกว่า 5 ประตู
5. น่าจะใกล้เคียงกัน แต่มิตซูอาจจะกินจุกว่านิดหน่อยครับ
6. EX นั่งสบายกว่าแน่นอนครับ ผมไม่ซื้อ Mazda 3 เพราะห้องโดยสารแคบนี่แหละ
7. บางศูนย์โอเค บางศูนย์ห่วย ทั้งสองยี่ห้อครับ โดยรวมลูกค้าที่รู้เรื่องรถสองยี่ห้อนี้จะไปเข้าอู่นอกกันครับ
8. ติดได้ทั้งคู่ครับ ส่วนปัญหาจะมีไม่มีอยู่ที่ฝีมือช่างครับ ขนาดเครื่อง GDI ของมิตซูที่มีปัญหาการติดแก๊สมากกว่าเครื่อง Mivec ช่างไทยยังติดแก๊สได้เลยครับ ควรไปหาข้อมูลใน club ทั้งสองยี่ห้อดูก่อนจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:30:56 »

- ผมว่า EX นุ่มกว่าครับ แต่ตอนทดลองขับ EX ถนนดีกว่า    Mazda3 ไม่ใช่ว่าไม่นุ่มน่ะ เอาความรู้สึกผม Mazda นั้นโอเคแล้วครับ

- ยกให้ Mazda 3 ครับ ผมชอบการออกแบบและวัสดุภายในมากครับ ดูแล้วสมราคา เก็บเสียงก็โอเคครับ พอใช้ได้ ดีกว่า Civic FD

- ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ คิดว่าอีก 1-2 ปี นี้แหละครับ น่าจะมาพร้อมกับรุ่น Minorchange  แรงม้ามากขึ้นอีก 7 ตัว แรงบิดดีขึ้นอีกหน่อย ประหยัดขึ้น
(แต่ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไร เพราะที่ไทยยังไม่มีสื่อทดสอบ อัตราการกินน้ำมันก็ขึ้นอยู่กับการจูนและคุณภาพน้ำมันในแต่ละประเทศอีก สื่อนอกทดสอบพอได้แค่อ้างอิงเท่านั้น)

4.ถ้าเอามาสด้า ควรเอา4ประตูหรือ5ประตูดี เพราะราคาเท่ากัน

- ชอบภายในสีครีม(ทำให้รถดูกว้างขึ้น สะอาดตา) และขนของเยอะหน่อยจัด 4 ประตูครับ ถ้าขนของไม่เยอะมาก ชอบภายในสีดำ จัด 5 ประตูไปเลยครับ (5 ประตูที่เก็บของด้านหลังค่อนข้างเล็ก)

- Mazda 3 ครับ อย่างน้อยยังมีเลข 14 โลลิตรมาให้เห็นบ้าง

6.คันใหนพื้นที่ห้องโดยสารใหญ่กว่า นั่งสบายกว่ากันครับ

- Lancer EX ครับ เบาะใหญ่ นั่งสบายกว่า รวมไปถึงพื้นที่ในรถด้วย Lancer EX กว้างกว่าครับ

7.ศูนย์ของทั้ง2 บริการเป็นยังใงบ้างครับ ทั้งชีวิตใช้แต่hondaกับtoyota มีใช้เชฟ1คันแต่ศูนย์ที่นวมินมันบริการดี แต่ใช้3ปีขายซื้อคันอื่นแทน ราคาซาฟิร่าจาก1.2ล้าน ขายได้แค่4แสนกว่าๆเอง ช้ำใจมากๆ

- ศูนย์บริการผมว่าพอๆกันครับ แต่ผมให้ภาษี Mazda ดีกว่าหน่อยนึง
   เล่นรถไม่ตลาดก็ต้องทำใจนิดนึงครับ แต่คิดว่าคงจะไม่ช้ำใจมากเท่า Zafira อาจจะขายได้ต่ำกว่าเจ้าตลาด 50000 - 100000 บาทครับ ตามสภาพรถ

8.อนาคตอาจติดแก็ส ควรเลือกคันใหนครับ

- ติดแก๊ส เท่าที่ผมเข้าไปดูในคลับทั้ง 2 ยี้ห้อ ติดได้พอๆกันนั้นแหละครับ ทั้ง Lancer ทั้ง Mazda 3 ก็ใช้กันเยอะ แต่ผมไม่รู้ว่าอันไหนทนกว่า เพราะไม่ค่อยมีกระทู้ปัญหาให้เห็นเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 09:45:34 โดย osment »

ออฟไลน์ auopa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 11:09:04 »
ไม่เคยขับ Ex แต่เคยนั่ง 3เคยขับแล้ว
M3 ก็นุ่มนะครับ ผมว่าลองเองดีกว่าครับ นุ่มแต่ละคนไม่เท่ากัน

ส่วนวัสดุ  ขอเถียง คนที่บอก Ex ดีกว่าหรือพอๆกัน
ผมว่า M3 เอาไปกินอย่างไม่ต้องคิดเลย

ตอนนั่ง EX ยังคิดเลยทำไมเอาพลาสติกเกรดไรมาทำเนี้ย

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 19:51:39 »
ขอตอบเฉพาะเกรดวัสดุ ex ในฐานะคนใช้ ex ครับ เพราะข้ออื่นคนอื่นตอบไปแล้ว และไม่เคยลอง 3 ตัวปัจจุบ้น เคยดูแต่ตัวเก่า ในเรื่องวัสดุ ex ไม่ได้เกรดต่ำนะ เพียงแต่จุดที่บุนิ่มมันน้อยเท่านั้น ส่วนเรื่องติดแก็สนั้นรู้สึกว่ามีคนในเว็ปเอาไปติดแล้ว ไม่เห็นบ่นอะไรนี่ครับ  :)