ผู้เขียน หัวข้อ: clip Honda City ไฟไหม้+ระเบิด ที่เมืองทองครับ  (อ่าน 10048 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไปเจอมาครับ

ในนั้นบอกว่าเป็นรถติดแก๊ส ดูจากล้อแล้วน่าจะเป็น ZX ตัวต่ำสุดเพราะเป็นฝาครอบ กำลังงงๆว่ารถชนด้านหน้าแล้วทำไมไฟมันลุกจากท้ายรถล่ะนั่น แต่รถดับเพลิงมาเร็วดีนะแค่6นาที ถ้าช้ากว่านี้ NV วอดอีกคันแน่เพราะไฟลามไปแล้ว

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: clip Honda City ไฟไหม้+ระเบิด ที่เมืองทองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:30:18 »
เข้าใจว่าที่ระเบิดตูมนั่น คือถังน้ำมันะครับ

ถังแก๊ส วาล์วทำงานได้ดี ปล่อยแก๊สทิ้งเพื่อกันแรงดันเกินเป็นระยะ
ทำให้ไม่เกิดระเบิดตูมตามตั้งแต่แรก ในขณะที่ถังน้ำมันไม่มีทางระบาย
ก็เลยตูมขึ้นมาอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
Re: clip Honda City ไฟไหม้+ระเบิด ที่เมืองทองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:33:13 »
LPG รึเปล่าครับเนี่ย สงสัยท่อส่งแก้ส กับวาวล์ จะเสียจากการชน ดูจาก ฉีดสารดับเพลิงไปเท่าไหร่ๆ ก็ไม่ดับ สุดท้ายระเบิด เพราะตัววาวล์คงไหม้จนพังไป

ขับรถติดแก้สยิ่งต้องระวังมากกว่ารถทั่วไป เพราะชนทีนึง อาจเสียหายมากกว่า

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:33:39 »
รถระเบิดมันหลอนๆนะ ช่วงนี้น่ะ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:59:07 »
น้ำมัน มันก็ระเบิดได้นะครับ อย่าโทษLPG อย่างเดียว

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 13:22:30 »
วาล์วแก๊สทำงานได้อยู่ สามารถปล่อยแรงดันออกมาได้เรื่อยๆ แต่ที่ระเบิดผมคิดว่าน่าจะมาจากแก๊สนะครับ
ถังน้ำมันรุ่นนี้อยู่กลางรถ แต่มันระเบิดบริเวณท้าย ไม่รู้ว่ารถคันนี้ใช้ระบบแก๊สแบบไหน
วาล์วถังแก๊สต้องเปิด-ปิดเอง หรือ ใช้ระบบอัตโนมัติ และสุดท้ายติดมาดีหรือเปล่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 13:30:41 »
ต๊กกะใจนึกว่ามีก่อการร้ายซะแหล่ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 13:38:13 »
ดูคลิปนี้แล้วเมื่อคืน

สงสาร NV คันสีเหลืองครับ..ซวยไปด้วย

ถังน้ำมันรถรุ่นนี้ อยู่ใต้เบาะคนขับและคนนั่งด้านหน้าครับ
แต่จะมีบางช็อตที่ ไฟโหมแรงในห้องโดยสาร นั่นละครับส่วนหนึ่ง แต่ไม่น่าใช่ทั้งหมด

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 13:41:43 »
ที่มันระเบิดครั้งแรกมาจากแก๊สนั่นล่ะครับ  ถังทำหน้าที่ของมันได้ดีแล้ว  คือหน่วงเวลาไม่ให้ระเบิดเร็ว

http://www.youtube.com/embed/fBXS21uh6lc

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 13:52:37 »
ท่อน้ำมันเบนซินพอเป็นไปได้ไหมครับ

หรือท่อเชื้อเพลิงบางอย่างเกิดการรั่วซึม

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 14:10:27 »
น่ากลัวมากๆ ไม่อยากจะคิดว่าถ้าเกิดกะตัวเองจะทำอย่างไรดี :P

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 14:32:43 »
มีอีกคลิปนึงถ่ายจากด้านล่างริมถนนครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 15:44:02 »
เหมือนไฟไหม้บ้าน จำเลยคือไฟฟ้าลัดวงจร แทบทุกบ้าน ถ้ารถไฟไหม้ก็LPG ทุกคัน น่าสงสารLPG ชะมัด

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 15:52:58 »
น่าสงสารรถ NV โชคร้ายเพราะดันใส่เบรคมือไว้ซะงั้น
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:04:56 »
เสียวหม้อแปลงจริงๆเลย

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:15:24 »
เกิดจากอะไรนี่ครับ อุบัติเหตุ?
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:54:16 »
ถ้าถังแก๊สไม่รั่วซึม การปิดวาวล์แก๊สตั้งแต่แรก น่าจะช่วยได้มากเลยครับ

ปล.เสียใจกับเจ้าของรถด้วยครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 17:29:31 »
 ;D ;D ;D...........รถติดแก็ส  หมั่นตรวจอุปกรณ์กันบ่อยๆนะครับ 8)

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 18:08:45 »
ประเด็นคือถ้า มันไปไหม อยู่ ลานจอดรถ หรือ ใต้คอนโด  กว่าพนักงานดับเพลิง จะมา หรือกว่าจะดับไฟได้
จากภาพที่เห็น ไฟก็คงลามไปไกลแล้วละ....

gunz13096

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 18:46:27 »
เละทั้งคัน ติดแก๊สแล้วเป็นอย่างนี้กันหมด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 20:18:28 »
ผมแนะนำให้คนที่ Anti LPG ลองศึกษาข้อมูลดูดีดีนะครับ
ว่ารถติด LPG แล้วมันจะลงเอยอย่างนี้กันหมด อย่างที่พูดมาจริงหรือเปล่า

เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น รถครึ่งหนึ่งในถนนเมืองไทย คงจอดไฟลุกท่วมกันทั้งถนนแล้ว
และอีกอย่าง ถ้ากลัว LPG ขนาดนั้น ผมว่าท่านทั้งหลายคงจะไม่สามารถโดยสารรถ Taxi ได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 20:37:28 »
ผมคนหนึ่งที่ใช้รถติด LPG โดยส่วนตัวผมจะตรวจสอบรถของตัวเองอยู่เสมอ ว่าระบบ LPG มีความผิดปรกติหรือไม่ สายต่อนำแกสอยู่ในสภาพสมบูรณ์หรือไม่ โดยที่ผมจะสตาสรถแล้วดมตามท่อแกส

แต่ก่อนผมไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้คือ ช่างผู้ติดตั้ง ยี้ห้อ วัสดุอุปกรณ์ รถน้องผมติดไม่ถึงปี ท่อแกสใหลย้อนกลับรั่ว กลิ่นแกสเหม็นมาก โชกดีที่ผมท้วงมันก่อนไม่งั้นก็อาจเกิดเห็นการแบบในภาพ

ประสพการใกล้ตัวเรื่องนี้ทำให้ผมรู้ว่า  ช่างผู้ติดตั้ง ยี้ห้อ วัสดุอุปกรณ์ เป็นสิ่งสำคัญเช่นกัน เพราะรถของผมเองไม่เคยเกิดเหตุการแบบนี้ ใช้มา 1ปี 5 เดือน แสนกว่าโล ยังไม่เคยมีปัญหา

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 22:20:20 »
เหตุที่ดับไฟตอนแรกไม่ได้น่าจะเกิดมาจากการดับไฟที่ไม่ได้ดับที่ต้นเพลิง แต่ดับที่เปลวไฟ ถ้าดับที่ต้นเพลิงได้ zx น่าจะรอดนะครับ :)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:49:49 »
เหตุที่ดับไฟตอนแรกไม่ได้น่าจะเกิดมาจากการดับไฟที่ไม่ได้ดับที่ต้นเพลิง แต่ดับที่เปลวไฟ ถ้าดับที่ต้นเพลิงได้ zx น่าจะรอดนะครับ :)

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ  ผงเคมีที่ฉีดไป ผู้เข้าไปดับไม่ได้ฉีดไปที่ต้นเพลิงโดยตรง  อยากเป็นเพราะ ไม่ชำนาญ  หรือไม่กล้าเข้า หรือกลัว LPG
หรือ ฝากระโปรงหลังอาจปิดอยู่  ครับ   

สงสัยว่า สมมติว่าคันนี้เป็นLPG จริงๆ แล้วถ้าเป็น NGV มันจะเป็นอย่างไรครับ กับถังที่ต้องตรวจสภาพทุกๆ 1 ปี แต่จะมีกี่คนที่ได้รับการตรวจสภาพอย่างถูกต้องจริงๆ

;)   แต่ถ้าเป็น NGV ระเบิด คิดว่าไฟคงไม่ลุกขนาดนี้ครับ เพราะแรงดัน คงทำให้รถกระจายเป็นชิ้นๆ ไม่พอให้ติดไฟ ;D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:08:38 »
น่ากลัว  :( :( :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 17:47:40 »
มาบอกว่าไม่ได้ Anti LPG นะครับ และก็ไม่ได้คิดว่า LPG เป็นต้นเหตุเพลิงไหม้ครั้งนี้ จริงๆผมพิมพ์ ไม่ได้กะจะ เจาะจงว่าเป็น LPG หรือ NGV จริงๆ ที่พิมพ์คืออยากสอบถามว่าเป็น LPG หรือ NGV ครับ

ส่วนตัวไม่มีความรู้เกี่ยวกับ การติด LPG NGV ในรถยนต์ครับ ถ้าพิมพ์อะไรผิดไปก็ขอโทษด้วยครับ

แค่อยากจะออก คห. ว่า ถ้าเกิดการชน กระแทก อุปกรณ์ LPG หรือ NGV มันก็อาจจะมีหลุด หลวม ได้ครับ ซึ่งทำให้ตัวก๊าซรั่วออกมา