ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค ABS. จะมีรอยบนถนนหรือไม่ครับ  (อ่าน 6411 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
เบรค ABS. จะมีรอยบนถนนหรือไม่ครับ
« เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:48:19 »
อยากทราบว่า เบรค ABS. เวลาที่ต้องเบรคฉุกเฉินในความเร็วสูง
จะทำให้มีรอยเบรคบนถนนหรือไม่ครับ
มันมีผลทางคดีเวลาเกิดชนกันเสียด้วย

Re: เบรค ABS. จะมีรอยบนถนนหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:50:23 »
เพื่อไม่ให้เป็นการเปลืองหัวข้อกระทู้ ถามอีกคำถามเลยแล้วกันนะครับ
คืออยากทราบว่า AIR ระบบ AUTO มีข้อเสียอย่างไรหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: เบรค ABS. จะมีรอยบนถนนหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:51:24 »
ขอตอบข้อแรก
มีครับ
เห็นมาเยอะ
จะมีเป็นๆหายๆ สลับกันครับ
เป็นจุดๆๆ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:53:39 »
ถึงมี ก็น้อยกว่าที่ล้อล็อคแน่นอนครับ

เรื่องแอร์อัตโนมัติ บางทีก็มีโง่ๆได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:57:17 »
มีรอยแน่นอนครับ
แอร์ ออโต้ชนะ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 17:58:27 »
ทุกวันนี้ รถมีแอร์ ออโต้  แต่  ใช้มือบิดตลอด  ชอบกำหนดอุณหภูมิเอง  ไม่ชอบให้ใครควบคุม  ;D

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 20:34:34 »
มีรอยแน่นอนครับ ABS มันจะเบรคๆ ปล่อยๆ เพื่อไม่ให้ล้อล๊อค ช่วงที่มันเบรค มีรอยครับ
แอร์ Auto ข้อเสีย คือ เมื่อมันเสียครับ ผมคิดว่า น่าจะดูแลยากเอาการเลยนะครับ ให้หมุนๆ แบบเดิมดีกว่า หรือไม่ก็แค่ปรับ Temp ได้ก็พอแล้วล่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 21:08:46 »
เพื่อเป็นการให้เห็นภาพชัดขึ้นตามรูปนี้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 21:47:09 »
มี ABS = จับๆปล่อยๆถี่ๆ

รอยเกิดขึ้นแน่นอนครับ
แต่ปัญหาคือหลังจากได้รอยมาแล้ว รถต้องจอดตรงนั้น แล้วถ่ายรูปที่เกิดเหตุทันที
รอยที่เกิดจากการเบรค ทำให้ยืนยันได้ว่า เราพยายามที่จะหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุแล้ว
นั่นทำให้ผลทางคดีเบาลงกรณีที่เราเป็นฝ่ายผิดเช่น ชนคนตาย หรือชนมอไซต์ที่ตัดหน้ารถตายคาที่

แต่กรณีที่เรายืนยันได้ว่าเราเป็นฝ่ายถูก
รอยเบรคก็เป็นเรื่องที่ยืนยันได้ครับว่าเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 22:06:41 »
อยากรู้absของ hondaจังครับ  รู้สึกว่ามา ABS engage เร็วเกิน ล้อยังไม่ทัน lock เลย absทำงานซะแล้ว มีอยู่วันนึงผมขับไปเรียนครับ ฝนตกที่ถนนพญาไท ใกล้จะถึงจุฬาแล้ว ผมก็กดเบรคเพราะมีคนวิ่งตัดหน้าเพื่อข้ามแยกหน้ามาบุญครองทั้งๆที่เป็นไฟเขียว ปรากฎว่าไหลยาวเลยครับ เหมือนไม่มีเบรค  อยากจะให้ ABS ทำงานเวลาถึง extreme condition จริงๆไม่ใช่ทำงานเร็วๆแบบนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 23:49:32 »
อยากรู้absของ hondaจังครับ  รู้สึกว่ามา ABS engage เร็วเกิน ล้อยังไม่ทัน lock เลย absทำงานซะแล้ว มีอยู่วันนึงผมขับไปเรียนครับ ฝนตกที่ถนนพญาไท ใกล้จะถึงจุฬาแล้ว ผมก็กดเบรคเพราะมีคนวิ่งตัดหน้าเพื่อข้ามแยกหน้ามาบุญครองทั้งๆที่เป็นไฟเขียว ปรากฎว่าไหลยาวเลยครับ เหมือนไม่มีเบรค  อยากจะให้ ABS ทำงานเวลาถึง extreme condition จริงๆไม่ใช่ทำงานเร็วๆแบบนี้
ยางเก่าหรือยังครับ แต่แถวนั้นมันก็มีสะพานลอยเชื่อมเข้ามาบุญครองนี่นา
เรื่องทางม้าลาย แต่มีไฟเขียวให้งงนี่ ผมก็ไม่กล้าระบุเหมือนกันว่าแม่งยังไงกันแน่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 01:28:34 »
ออกไปลองให้แล้ว เมื่อสักครู่นี้ ในซอยหมูบ้านครับ ปราศจากรถ และผู้คนโดยสิ้นเชิง
ปลอดภัยพอให้ทดลอง โล่งๆ เหยียบไปเลย 60 แล้วกระทืบเบรกลงไป....

ก็มีรอยล้อ ปรากฎบนพื้นถนนอยู่ดีครับ ทั้งแบบ เป็นจ้ำๆ และแบบ ลากยาว ก็มี

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:30:58 »
ยางเก่าหรือยังครับ แต่แถวนั้นมันก็มีสะพานลอยเชื่อมเข้ามาบุญครองนี่นา
เรื่องทางม้าลาย แต่มีไฟเขียวให้งงนี่ ผมก็ไม่กล้าระบุเหมือนกันว่าแม่งยังไงกันแน่

ยางใหม่ครับ Hankook S1 EVO ครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 15:02:05 »
ออกไปลองให้แล้ว เมื่อสักครู่นี้ ในซอยหมูบ้านครับ ปราศจากรถ และผู้คนโดยสิ้นเชิง
ปลอดภัยพอให้ทดลอง โล่งๆ เหยียบไปเลย 60 แล้วกระทืบเบรกลงไป....

ก็มีรอยล้อ ปรากฎบนพื้นถนนอยู่ดีครับ ทั้งแบบ เป็นจ้ำๆ และแบบ ลากยาว ก็มี

ชัดเจน เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 16:57:19 »
ผมขอถามต่อจาก จขกท. นะครับ ว่า ถ้าเบรคAbsทำงานในขณะที่พื้นถนนไม่เรียบหรือว่าขรุขระก็ตาม จะมีวิธีไหนทำให้มันทำงานได้ดีขึ้นไหมครับ ยกตัวอย่างผมเอง วิ่งเลนซ้ายถนนก็ไม่เรียบพอเบรค Abs ทำงานเลย แต่เหมือนไม่ค่อยอยู่ เลยรีบหาช่องแล้วเปลี่ยนเลนเลย เหมือนมีความรู้สึกว่า Abs ทำงานได้ดีบนถนนที่เรียบอะครับ รบกวนด้วยครับ :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 17:05:51 »
ผมขอถามต่อจาก จขกท. นะครับ ว่า ถ้าเบรคAbsทำงานในขณะที่พื้นถนนไม่เรียบหรือว่าขรุขระก็ตาม จะมีวิธีไหนทำให้มันทำงานได้ดีขึ้นไหมครับ ยกตัวอย่างผมเอง วิ่งเลนซ้ายถนนก็ไม่เรียบพอเบรค Abs ทำงานเลย แต่เหมือนไม่ค่อยอยู่ เลยรีบหาช่องแล้วเปลี่ยนเลนเลย เหมือนมีความรู้สึกว่า Abs ทำงานได้ดีบนถนนที่เรียบอะครับ รบกวนด้วยครับ :)
แล้วแต่รุ่นรถครับ
บางรุ่นก็ทำงานเกือบจะตลอดเวลา
บางรุ่นก็แทบจะไม่ทำงานเลยนอกจากกระทันหันจริงๆ
Camry ACV30 ขับเร็วๆแล้วเบรคไม่ว่าจะปกติหรือกะทันหัน
ทำงานเกือบจะตลอดเวลา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:26:25 »

โอ...ขอบคุณมาก ๆ อุส่าทดสอบด้วยตัวเองเลย