ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่จะใช้รถยุโรประดับ Golf GTI ต้องมีรายได้ระดับไหนครับ  (อ่าน 13452 ครั้ง)

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
ได้อ่าน Review แล้วก็ดูพวกรายการ TV ต่างๆแล้วรู้สึกชอบ Golf น่ะครับ
โดยเฉพาะที่ภายนอกดูไม่ได้ดูอลังการมาก สามารถใช้ได้ประจำวันทั่วๆไป
ยิ่งได้ไปลูบๆคลำๆในงานมอเตอร์โชว์ ก็ได้แต่คิดว่าซักวันหนึ่งเราน่าจะพอหามาขับได้บ้าง
(ตอนนี้คงได้แต่ไปขอ Test Drive)

ก็เลยมาถามความเห็นน่ะครับว่า ต้องมีรายได้/ฐานะ/ความมั่งคั่ง ขนาดไหนถึงจะเหมาะสมกับรถราคา 2.66ลบ. (เก็บไว้เป็นเป้าหมาย)
พวกการดูแล-บำรุงรักษา ยุ่งยาก ราคาแพงมากไหม อัตราการกินน้ำมันเป็นยังไงบ้าง(ขับปกติในกทม.น่ะครับ)
แล้วจะมีค่าใช้จ่ายพิเศษอะไรเพิ่มขึ้นมาหรือเปล่า

ออฟไลน์ NuttanonBJ

อยู่ที่ Lifestyle ของแต่ละคนด้วยนะครับ ว่ามีภาระทางการเงินมากแค่ไหน ตัวคนเดียวหรือมีครอบครับ มีเงินเย็นและสามารถดาวน์ได้มากน้อยแค่ไหน สำหรับผมคิดว่าเงินเดือนน่าจะมากกว่าเงินผ่อนสัก 2-3 เท่า ฉะนั้นรถราคาเกือบ 3 ล้าน เงินเดือนก็น่าจะแสนอั๊พนะครับ ถ้าคิดจะผ่อนเดือนละ 30,000-40,000 บาท ตัวผมเองก็ใฝ่ผันอยากจะมีรถเท่ห์ๆเหมือนกัน แต่ถ้าชาตินี้ไม่มีบุญก็ขอชาติหน้า่ละกันวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 21:30:10 โดย NuttanonBJ »

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ถ้าถามผม ก็ไม่ควรเกิน 40% ของรายได้ครับ

ลองแบ่งค่าใช้จ่ายเล่นๆนะครับ  แบ่งเป็น
เก็บเงินเผื่อฉุกเฉิน 10%
ค่าที่พักอาศัย 20%-30% (ค่าเช่า หรือ ผ่อนบ้าน คอนโด)
ค่าน้ำมันรถ 15%
ค่าผ่อนรถ 30% (หรือเก็บเงินเป็นค่าดาวน์รถ)
ค่ากินอยู่ จิปาถะ อุปโภคบริโภค 15%
ปล. ค่าดาวน์รถ ควรจะอยู่ประมาณ 20-30% ครับ จะได้ลดภาระผ่อนให้น้อยๆ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
 ถ้า Test Drive แล้วระวังจะฝันถึงทุกวันนะครับ  ;D

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
เพราะมันคือ 1 ในรถยนต์ ที่ขายดี ตลอดกาลของยุโรป
มันคือรถที่คนทั่วไปหาซื้อใช้ได้  มีสมรรถนะที่ดี ตามขนาดเครื่องยนต์ในแต่ละรุ่นไป

ขับกันต้องแต่ แม่บ้าน ป้าแก่ ยัน วัยรุ่น นักแข่ง

เค้ามีเครื่องยนต์ ให้เลือกมากมาย ตามแต่ผู้ใช้จะต้องการ

ผมเองเป็นคนนึงที่ ชอบ GOLF GTi  POLO GTi

ชอบม้วกกกกกกก
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Tonge

ผมคนนึงล่ะ ที่ใฝ่ฝันจะครอบครอง Golf GTi mk6 ได้แต่รอว่าอีก10ปีคงจะได้ขับกับเขาบ้าง ;D

ออฟไลน์ choomodify

ห้ามไปลองขับลองเด็ดขาด โดยเฉพาะลองบนทางด่วน เพราะมันจะทำให้คุณเพ้อถึงมันทุกวัน เหมือนที่ผมเป็นอยู่ทุกวันนนี้ครับ เฮ้ออออ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Golf GTI ก็ระดับรถบ้านเวอร์ชั่นแรงทั่วไปแหละครับ สูสีกับซีวิคตัวแรง (Si/Type R)
แต่ว่านี่เมืองไทย มีการบิดเบือนอะไรกันหน่อย....คือต้องนิยมทุนอีกนิดหนึ่งครับ

ออฟไลน์ gurigo

• Newbie
  • *
ตอนนั้น ทาง0ให้ผมยืมมา3วัน เรียบร้อยเลยครับ
ตอนนี้ ขับทุกวัน รับรองว่าจะติดใจครับ คุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์
ดาวน์ไปล้านนึงเลยผ่อนเดือนละ 30000 กว่าๆ ควรมีเงินเดือนสัก 8-9หมี่นขึ้นไป
จะได้ไม่เครียดครับ

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
รายได้น่าจะประมาณ 300000 ต่อเดือนคับ

ออฟไลน์ HYDE--

คหสต นะครับ

ถ้าผมทำงานมีเงินเดือน 100,000 บาท+เงินเก็บ ผมคงเล่นอย่างมากก็ D-segment ตัวทอป ไม่เกินนี้แน่ๆ นี่ขนาดผมโคตรบ้ารถเลยนะ
เงินเดือน 8-9 หมื่น ยังไม่ควรซื้อรถแพงขนาดนี้ครับ

ควรมีรายได้ที่มั่นคงเดือนละ 150,000-200,000 บาทขึ้นไป+เงินเก็บ แล้วก็ควรมีธุรกิจเป็นของตัวเองแล้วด้วย
เพราะผมคิดว่า ชีวิตเราไม่ได้มีแค่เรื่องรถ ไหนจะเรื่องเก็บเงินสำหรับการลงทุนในอนาคต ดูแลครอบครัว ค่า Maintainance
ผ่อนบ้าน ผ่อนรถคันอื่นๆ ค่าชอปปิ้ง เที่ยว โอ้ย สารพัด

แต่ถ้าคิดว่า อยู่ห้องเช่า ไม่แต่งงาน พ่อแม่ดูแลตัวเองได้อยู่แล้ว แต่ขอขับ Golf GTi ก็ไม่ต้องขนาดนี้ก็ได้ครับ
นานาจิตตัง

ออฟไลน์ simcity

ลองดูมือสองล้านปลาย ๆ ปี10-11 พอหาได้แล้วครับ

ออฟไลน์ mathician

ผมรู้สึกว่า Golf gti ที่ไทยจะขายแพงกว่าในยุโรปเยอะนะ ถ้าไม่รวยจริง ไม่กล้าซื้อหรอก เหมือนโดนโกงราคายังไงไม่รู้
เอาเถอะ จริงๆเงินเดือน 5หมื่นก็ ออก Golf ได้นิ, กินน้อยๆ, อยู่กับพ่อแม่ไปนานๆ, กินของถูกๆ, ถ้าทนได้ ก็ไม่มีปัญหาหรอก

แต่ผมว่า เดี่ยวถ้าอายุเยอะกว่านี้ จะมีแง้คิดที่ต่างจากไป และรถแพงๆ ไม่คุ้ม คงไม่อยากได้แล้วละ
สำหรับผม เคยเป็นแบบนั้น ก่ะว่าจะผ่อนรถ 80% ของเงินเดือนเลยแหละ เพื่อรถที่เราอยากได้
แต่พอได้ทำงานจริงๆแล้ว มันเสียดาย ไม่เอาดีกว่า

ออฟไลน์ H3T

ส่วนตัวนะครับ ถ้าต้องผ่อน ผมไม่ซื้อ แต่จริงๆก็อยากมีรถแบบนี้เอาไว้ส่งลูกไปโรงเรียนเหมือนกัน แต่คงได้แค่ New Focus Diesel

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ได้ความเห็นจากมุมที่ไม่เคยมองเยอะเหมือนกัน

เท่าที่อ่านๆคำตอบสำหรับคำถามตามหัวข้อ ก็คงต้องมีรายได้เฉลี่ยต่อเดือนระดับ 120K ขึ้นไป

ตอนนี้กำลังเล็งจะซื้อบ้านครับ ซึ่งถ้าผ่อนบ้านด้วยคงต้องมีรายได้ต่อเดือนซัก 200K ถึงจะพอซื้อรถไหว
(หรือไม่ก็เลื่อนซื้อบ้านไปก่อน นอนคอนโดต่อไป)

สงสัยว่าในโลกความจริงคงหมดหวัง ได้แต่ฝันต่อไป   :'(

ออฟไลน์ beebird

จัดลำดับความสำคัญของชีวิตให้ดีครับ รถเป็นพาหนะครับ ถ้าช่วยให้เราหาเงินได้ยิ่งดี แต่ถ้าจะใช้รถแพงๆก็ครบให้มีสิ่งจำเป็นอื่นๆครบก่อน น่าจะดีกว่าครับ

รายได้ราวๆ 7-8 หมื่นบาทก็ผ่อนได้แล้วครับ ถ้าไม่มีภาระอื่นนะครับ  (รถพวกนี้เบี้ยประกันราวๆ 35k-40k อย่าลืมเผื่อไว้ด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
รายได้เท่าไหร่ก็ต้องจัดการให้ดี

แต่แวะมาบอกว่า GTi Mk7
เปิดตัวเดือนพ.ค. 2013 นะจ๊ะ

หุหุ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ crucifixzz

แล้ว scirocco ละครับ  ปีนี้ผมจะไปเรียนต่อพอดี ตอนกลับจะได้เอากลับมาด้วย ;D

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
แล้ว scirocco ละครับ  ปีนี้ผมจะไปเรียนต่อพอดี ตอนกลับจะได้เอากลับมาด้วย ;D

อยากรู้เหมือนกันครับว่า scirocco แนวโน้มเป็นไงบ้างเห็นเงียบ ไม่มีแวว change เลย

ออฟไลน์ chaiz

อาห์ แต่ละท่าน บรรยายซะผมอยากไป test drive บ้างเลย

แต่เงินไม่ถึงอ่ะ ภาระเยอะ 555

ออฟไลน์ MystogaN

มันก็ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยนะครับผมว่า เงินเดือน 1 แสนบางคนใช้พอ บางคนใช้ไม่พอเพราะภาระครอบครัว

แต่จะบอกว่าตายก็เอาเงินไปไม่ได้นะครับ สมมุติอย่างผม ถ้าผมตายไปก็ไม่มีใครจะยกให้ คงให้การกุศลหละมั้งครับ

หาความสุขเล็กๆ น้อยๆ ให้มีกำลังใจในการมีชีวิตต่อไปดีกว่า สำหรับผมคิดแบบนั้นหนะครับ :P

คือต้องไม่มากเกินกำลังของเรา แต่ก็ไม่เบียดเบียนความสุขของตัวเราเองครับ

สำหรับผม เงินเดือน 1 แสนซื้อรถราคา 2 ล้านถือว่าโอเคแล้วนะครับ แต่ถ้าซื้อเกิน 3 ล้านผมว่าจะเริ่มเบียดเบียนตัวเองแล้วหละ ;D

ออฟไลน์ ugly...

รายได้เดือนละแสนนี่ก็ยังเหนื่อยเลยครับ
แต่ถ้าไม่มีภาระอะไรมากมายก็พอไหว
แต่ถ้ามีผ่อนบ้าน มีลูกๆ ผมว่าเล่นเอาเหนื่อยครับ

แต่บางคนบอกว่าไม่มีภาระ ได้เงินเดือนละแสน เงินเก็บหลายล้าน
แต่พอมีเรื่องหนักหนาสาหัส พ่อไม่สบาย ตัวเองป่วย
คิดแต่จะใช้เงินเพื่อความสุข พอเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ ก็ต้องมานึกเสียดายที่
เอาเงินไปซื้อรถหมดเหมือนกันครับ เห็นมาหลายคนแล้ว

ขายทิ้งถูกๆ ขาดทุนเป็นล้าน...

ยังไงลองพิจารณาก่อนนะครับ อย่าให้รถมาเป็นเจ้านายเรา

ออฟไลน์ Bond007

คิดว่าอยู่ที่ รายได้ เทียบกับ รายจ่าย fix นะครับ
อย่างผมส่วนตัว Scirocco ดาวน์ 1M ผ่อน2หมื่นปลายๆ3 x 5ปี (ออกศูนย์)
ส่วนตัวใช้รถทุกวัน ขับในกรุงเทพสลับรอบนอกบ้าง กินน้ำมัน 7-11โลลิตร (วิ่งในเมืองเป็นหลัก ถ้าวิ่งตจว ขับสบายๆ ได้ 11-13โลลิตร)
ค่าน้ำมันเติมโซฮอล95ตลอดอยู่ที่ประมาณ11,000-14,000 ต่อเดือน ( Golf กินพอๆกับ Scirocco )
ก็บวกเข้าไป(กรณีใช้ทุกวันแบบผม) รายจ่ายประจำของรถคันนี้อยู่ที่ประมาณ 4หมื่นกว่าบาทต่อเดือน
ลองคำนวณดูนะครับ ว่าถ้ามีรายจ่ายเพิ่มมาแบบนี้ โอเคมั๊ย ถ้าโอเคก็ลุยเลยครับ หรือ อาจมองหาเป็นมือ2สภาพดีๆก็มีนะครับ ราคาประมาณ 1ปลายๆ2Mหรือ2ต้นๆ

รถ VW ถ้าจะซื้ออย่ามองเรื่องการขายต่อครับ เพราะถ้ามองจุดนั้นเป็นหลักมองข้าม VW ไปได้เลยครับ
เครื่องและเกียร์ GTI กับ Scirocco เป็นตัวเดียวกัน สมรรถนะการปรับแต่งการกินน้ำมันพอกันครับ
ที่ผมตัดสินใจซื้อ VW มีหลายเหตุผล หลักๆคือ ความแรงที่หลายคนอาจมองข้ามไป ตอบโจทย์ผมครับ รถยุโรปด้วยกัน ราคา 2-5M จะกิน GTI/Scirocco ค่อนข้างเหนื่อย ยิ่งถ้า Upgrade Software (ที่เหลือเดิมๆไม่ได้ยุ่งกับ Hardware) ยิ่งขับสนุกกว่าเดิมมากๆครับ เหมือนเป็นรถคนละคันเลย
เหตุผลต่อมาคือ ความแปลกครับ ตามท้องถนนหานับคันได้

การดูแลรักษาไม่ยุ่งยากครับ ตอนนี้เห็นมีฟรีค่าบำรุงรักษา100,000โลแล้ว(ล่าสุดที่ motorshow)
จะเสียเงินเพิ่มก็ตรงของแต่งเนี่ยหละครับ ถ้าเป็นคนไม่ชอบอะไรเดิมๆละก็เตรียมหยอดกระปุกไว้ได้ลายอย่างเลยครับ (ผมก็กำลังหยอดอยู่ ฮ่าๆ)

ตัว Golf ได้ข่าว ปีหน้าจะมีตัวใหม่มา (ต้องติดตามกันดู) ส่วน Scirocco ยังไม่ได้ข่าวอะไร (หรือผมตกข่าวก็ไม่รู้)

ไว้มีโอกาส คิดว่า จะลองทำ Review Scirocco อยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้จะมีคนสนใจอ่านกันเยอะมั๊ย

ยังไงลองคำนวณดูนะครับ

และเรื่องรายได้ ก็วางแผนเผื่อ AEC2015 ด้วยจะดีมากๆเลยนะครับ อาเซียนรวมกันหลายๆธุรกิจหลายๆงานอาจมีผลกระทบ

ณ ปัจจุบัน ตัวGTI สำหรับผมค่อนข้างจะเกินตัวไปหน่อย

ประเด็นสำคัญเลยที่ทำให้ตั้งกระทู้ถามคือ ทำอย่างไรถึงจะได้เป็นเจ้าของ
 - รอให้มีรายได้มากขึ้น (ทางเลือกที่ตรงไปตรงมา)
 - ซื้อมือ 2 (ผมดูรถไม่เป็นซะด้วย)
ซึ่งผมคิดว่าอย่างน้อยก็เอาน่าพอมีความหวัง ดีกว่ามัวแต่คิดว่าไม่มีทางๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2012, 12:19:15 โดย -nu- »

ออฟไลน์ Bond007

ณ ปัจจุบัน ตัวGTI สำหรับผมค่อนข้างจะเกินตัวไปหน่อย

ประเด็นสำคัญเลยที่ทำให้ตั้งกระทู้ถามคือ ทำอย่างไรถึงจะได้เป็นเจ้าของ
 - รอให้มีรายได้มากขึ้น (ทางเลือกที่ตรงไปตรงมา)
 - ซื้อมือ 2 (ผมดูรถไม่เป็นซะด้วย)
ซึ่งผมคิดว่าอย่างน้อยก็เอาน่าพอมีความหวัง ดีกว่ามัวแต่คิดว่าไม่มีทางๆๆๆ

แวะเวียนมาบอร์ด VW สิครับแล้วค่อยๆเก็บข้อมูล มือ2สภาพดีๆก็เห็นมีมาบ้างนะครับ

ออฟไลน์ beebird

คิดว่าอยู่ที่ รายได้ เทียบกับ รายจ่าย fix นะครับ
อย่างผมส่วนตัว Scirocco ดาวน์ 1M ผ่อน2หมื่นปลายๆ3 x 5ปี (ออกศูนย์)
ส่วนตัวใช้รถทุกวัน ขับในกรุงเทพสลับรอบนอกบ้าง กินน้ำมัน 7-11โลลิตร (วิ่งในเมืองเป็นหลัก ถ้าวิ่งตจว ขับสบายๆ ได้ 11-13โลลิตร)
ค่าน้ำมันเติมโซฮอล95ตลอดอยู่ที่ประมาณ11,000-14,000 ต่อเดือน ( Golf กินพอๆกับ Scirocco )
ก็บวกเข้าไป(กรณีใช้ทุกวันแบบผม) รายจ่ายประจำของรถคันนี้อยู่ที่ประมาณ 4หมื่นกว่าบาทต่อเดือน
ลองคำนวณดูนะครับ ว่าถ้ามีรายจ่ายเพิ่มมาแบบนี้ โอเคมั๊ย ถ้าโอเคก็ลุยเลยครับ หรือ อาจมองหาเป็นมือ2สภาพดีๆก็มีนะครับ ราคาประมาณ 1ปลายๆ2Mหรือ2ต้นๆ

รถ VW ถ้าจะซื้ออย่ามองเรื่องการขายต่อครับ เพราะถ้ามองจุดนั้นเป็นหลักมองข้าม VW ไปได้เลยครับ
เครื่องและเกียร์ GTI กับ Scirocco เป็นตัวเดียวกัน สมรรถนะการปรับแต่งการกินน้ำมันพอกันครับ
ที่ผมตัดสินใจซื้อ VW มีหลายเหตุผล หลักๆคือ ความแรงที่หลายคนอาจมองข้ามไป ตอบโจทย์ผมครับ รถยุโรปด้วยกัน ราคา 2-5M จะกิน GTI/Scirocco ค่อนข้างเหนื่อย ยิ่งถ้า Upgrade Software (ที่เหลือเดิมๆไม่ได้ยุ่งกับ Hardware) ยิ่งขับสนุกกว่าเดิมมากๆครับ เหมือนเป็นรถคนละคันเลย
เหตุผลต่อมาคือ ความแปลกครับ ตามท้องถนนหานับคันได้

การดูแลรักษาไม่ยุ่งยากครับ ตอนนี้เห็นมีฟรีค่าบำรุงรักษา100,000โลแล้ว(ล่าสุดที่ motorshow)
จะเสียเงินเพิ่มก็ตรงของแต่งเนี่ยหละครับ ถ้าเป็นคนไม่ชอบอะไรเดิมๆละก็เตรียมหยอดกระปุกไว้ได้ลายอย่างเลยครับ (ผมก็กำลังหยอดอยู่ ฮ่าๆ)

ตัว Golf ได้ข่าว ปีหน้าจะมีตัวใหม่มา (ต้องติดตามกันดู) ส่วน Scirocco ยังไม่ได้ข่าวอะไร (หรือผมตกข่าวก็ไม่รู้)

ไว้มีโอกาส คิดว่า จะลองทำ Review Scirocco อยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้จะมีคนสนใจอ่านกันเยอะมั๊ย

ยังไงลองคำนวณดูนะครับ

และเรื่องรายได้ ก็วางแผนเผื่อ AEC2015 ด้วยจะดีมากๆเลยนะครับ อาเซียนรวมกันหลายๆธุรกิจหลายๆงานอาจมีผลกระทบ

วิ่งวันละกี่โลครับ เห็นค่าน้ำมันแล้วจุกมากมาย ...

ปล.ผมยังไม่ได้ไปร่วมบอร์ดโน้นเต็มตัวเลยครับ อาจจะปลายๆปีหรือต้นปีหน้าครับ อย่าเพิ่งขายร๊อคโค่หนีกันไปก่อนนะครับ ^ ^

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
test drive ทีนี้ ฝันถึงเลยอะ รักเลย

ผมคงต้องรออีกหลายปี แต่หวังว่าสักวันจะได้เป็นเจ้าของเหมือนกัน

VW บริการดีมากสุดด้วย ถูกใจจริงๆ

ออฟไลน์ jumbo88

• Newbie
  • *
อย่าไปคิดมากครับ ตอนแรกผมจอง Fabia RS พอเพื่อนๆ รู้ให้ไปลอง Srirocco แล้วมาจบที่ GTi  :P
ผมมองว่ารายได้กับรายจ่ายของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน ถามตัวเองดีที่สุดครับ

ส่วนตัวถ้าไม่มองคนรอบข้างคงไม่ซื้อ เอา Fabia RS ดีกว่า (เพราะเล็งว่าขายต่อคงช้ำทั้งคู่) แต่ก็นะ.... คนรอบข้างไม่มีใครสนับสนุนเลย เอาที่เราใช้แล้วสบายใจสบายหูดีกว่า  ;D