ผู้เขียน หัวข้อ: space wagon gt 08 มือสอง กับรถ ppv ใหม่  (อ่าน 3705 ครั้ง)

ออฟไลน์ ple101

• Newbie
  • *
space wagon gt 08 มือสอง กับรถ ppv ใหม่
« เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 21:15:49 »
ตามหัวข้อเลยครับใจชอบ space wagon ตัว gt ปี 08 ขึ้นไปแล้วจับมาดมแก็สจะคุ้มค่าหรือเปล่าครับ นำมาใช้เป็นรถคันที่สองของครอบครัว พ่อ แม่ ลูกเล็กๆอีกสองซึ่งเวลาไปใหนมาไหนจะมีสัมภาระเยอะมาก ตอนนี้ใช้ civic fd ติดแก็ส ก็เลยคิดว่าการขับขี่น่าจะใกล้เคียงรถเก๋งเพราะผมเป็นคนขับรถค่องข้างเร็ว ซึ่งถ้าเทียบกับรถ ppv ใหม่ซึงราคาไม่ห่างกันมาก ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ใจอยากได้ sw แต่แฟนบอกให้ซื้อรถใหม่

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: space wagon gt 08 มือสอง กับรถ ppv ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 21:27:32 »
อยากให้แยก mpv กับ ppv ก่อนนะครับ สุดประสงค์และสิ่งที่จะได้รับค่อนข้างต่าง

ผมพูดจากที่ปัจจุบันใช้ space wagon อยู่ครับ เทียบกับ mu7

จับมาดมแก็สก็คุ้มครับ แต่ถ้าไม่ดมเหนื่อยแน่ๆครับ เรื่องศูนย์บริการอะไหล่จุกจิก พอมีอู่นอก

ที่ช่างจากศูนย์ไปเปิดกันเองบ้างแล้ว ไม่ได้มาพูดเชียร์นะครับ มาให้ข้อมูลเฉยๆ แต่ถ้าสงสัยอะไรถามได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ NUTPOL

• Newbie
  • *
Re: space wagon gt 08 มือสอง กับรถ ppv ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 22:49:22 »
เป็นผม ขอแนะนำ PPV ครับ PJS - FORTUNER - CHEV ครับ ราคาหนีกันไม่มาก ได้รถใหม่ ไม่มีปัญหาซ่อมจุกจิกครับ ซื้อทีเดียวจบครับ ทำช่วงล่างอีกหน่อย ขับได้อีกนานครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 23:57:09 »
ข้อดีก็มีมาก แต่เครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน ความปลอดภัย ล้าหลังไปแล้วล่ะครับ เอารถใหม่ดีกว่า ขาซิ่งไม่มี ESP จะลงข้างทางเอา

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 01:15:49 »
ถ้าขับเร็ว ก็อาจเหมาะกับ PPV มากกว่าก็ได้นะครับ  ::)

SW มีดีตรงที่ เบาะหลังนั่งสบายกว่า ขึ้นลงรถสะดวกกว่า แล้วก็มีแนวโน้มว่าจะนุ่มนวลกว่า PPV
แต่รถตกรุ่นแล้ว เทคโนโลยี โดยเฉพาะเครื่องยนต์ และ เกียร์ ก็ถือว่า ล้าหลังมากแล้วครับ
แน่นอน ติดแก๊สก็จะประหยัดกว่าใช้ดีเซล
แต่ถ้าใช้รถ PPV ก็จะได้รถใหม่ เครื่องแรงกว่า ไม่กินน้ำมันจนน่าเกลียด บรรทุกน้ำหนักได้เยอะกว่า ลุยได้ ใช้ทน ไม่จุกจิกในระยะยาว
ช่วงล่างไม่พอใจก็ไปแต่งเอาได้ แต่เบาะหลังจะนั่งสบายสู้ SW ไม่ได้