ผู้เขียน หัวข้อ: cls 250 cdi อยากรู้ข้อดีข้อเสียครับ  (อ่าน 26089 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanuchit

• Newbie
  • *
cls 250 cdi อยากรู้ข้อดีข้อเสียครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 12:57:15 »
ขอถาม  cls 250  หน่อยครับ  เป็นยังงัยบ้าง เรื่องศูนย์ซ่อม เรื่องน้ำมัน ต้องเติม ที่ไหนได้บ้าง ถ้ามีแนะนำเกร์ยให้ผมก็ดีนะครับ อยากเอามาเปรียบเทียบราคากันหน่อย   กำลังหาข้อมูล ว่าจะถอยซักคัน 

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: cls 250 cdi อยากรู้ข้อดีข้อเสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:23:03 »
ผมว่ามันน่ากลัวตรงที่เป็นรถนำเข้านี่แหละ เบนซ์ประเทศไทยไม่เอาเข้ามาขาย ในระยะสั้นๆ4-5ปีก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กรองอากาศอะไรจุ๊กจิ๊กนิดหน่อยได้ แต่ในระยะยาวเกิน5ปีขึ้นไปที่มันเริ่มมีอะไรที่มันเสียเยอะแยะแล้วเกรย์เหล่านี้จะยังรองรับการซ่อมบำรุงได้ไหม? อย่างเรื่องคุณภาพของน้ำมันดีเซลบ้านเราที่การขนส่งซั่วมากขนากทำให้ของดีกลายเป้นเลวได้ ไม่รู้ว่าถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์นี่จะไปหาศูนยซ่อมอย่าง VDO พวกนี้ช่วยได้ไหม หรือว่าอู่นอกเบนซ์ก็ช่วยได้แล้วกันนะ?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
Re: cls 250 cdi อยากรู้ข้อดีข้อเสียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:35:59 »
ผมว่ามันน่ากลัวตรงที่เป็นรถนำเข้านี่แหละ เบนซ์ประเทศไทยไม่เอาเข้ามาขาย ในระยะสั้นๆ4-5ปีก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กรองอากาศอะไรจุ๊กจิ๊กนิดหน่อยได้ แต่ในระยะยาวเกิน5ปีขึ้นไปที่มันเริ่มมีอะไรที่มันเสียเยอะแยะแล้วเกรย์เหล่านี้จะยังรองรับการซ่อมบำรุงได้ไหม? อย่างเรื่องคุณภาพของน้ำมันดีเซลบ้านเราที่การขนส่งซั่วมากขนากทำให้ของดีกลายเป้นเลวได้ ไม่รู้ว่าถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์นี่จะไปหาศูนยซ่อมอย่าง VDO พวกนี้ช่วยได้ไหม หรือว่าอู่นอกเบนซ์ก็ช่วยได้แล้วกันนะ?
เห็นด้วยอย่างแรง ถึงว่าทำไมเบนซ์ประเทศไทยไม่เอาเข้ามาขาย

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 15:25:28 »
ลอง หาดูปัญหาใน อากู๋ ดูครับ ว่าอาจเกิดปัญหาอะไรได้บ้าง เกรย์ก็ดีออฟชั่นเยอะ แต่ออฟชั่นที่ให้ได้ใช้จริงไหม แล้วถ้าเสียซ่อมได้ไหม ต้องศึกษาหนักเลยครับ ทำไมไม่ลองดู E coupe ของ MBTH ครับ ใช้ยาวเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 15:35:12 »
ก็น่ากลัวเหมือนกัน ถ้าเสียผิวเผินคงไม่เป็นไร แต่ระยะยาว เสียแบบลึกๆ ก็ไม่แน่ใจว่าเกรย์ จะซ่อมได้หรือเปล่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 15:43:15 »
ลอง หาดูปัญหาใน อากู๋ ดูครับ ว่าอาจเกิดปัญหาอะไรได้บ้าง เกรย์ก็ดีออฟชั่นเยอะ แต่ออฟชั่นที่ให้ได้ใช้จริงไหม แล้วถ้าเสียซ่อมได้ไหม ต้องศึกษาหนักเลยครับ ทำไมไม่ลองดู E coupe ของ MBTH ครับ ใช้ยาวเลย
อากู๋อยู่ตรงไหนครับ หาไม่เจอ  อยากได้ สี่ประตูครับ สดวกดี

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 16:03:51 »
ผม อนุญาต ขอ pm ลิงค์ ไปนะครับ จะได้ไม่ถือ เป็นการโฆษณา ผมก็หา ข้อมูลจากเวปที่ส่งไปเหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 17:27:44 »
เรื่องคุณภาพน้ำมันดีเซล มีผลครับ สำหรับเมืองไทยได้แค่Euro4. ถ้าสามารถจูนให้ใช้ euro4 ได้ก็จบ
แต่สงสัยไหม ทำไม c250cdi กับ ml250cdi Benz ประเทศไทยเอามาขาย ทั้งๆที่เครื่องเหมือน cls250cdi หรือว่าต่างกัน???
คนที่ใช้ c250cdi ก็ไม่เห็นเกิดปัญหา หรือ เป็นแต่ไม่มีคนมาร้องเรียนกัน???
ผมคิดเอง เดาเองว่า ที่Benz ประเทศไทยไม่เอามาขายเพราะ ราคาที่ทำมาจะมาใกล้ กับ e-class ซึ่งอาจจะทำให้ยอด e-class ที่เป็นรุ่นที่ขายดี ยอดตกลง เหมือนมาทับ line กันเองครับ (อันนี้คิดเองครับ)

ส่วนทีีว่าข้อเสียของ CLS ผมว่าอยู่ที่ เบาะหลัง เรื่อง headroom น้อยไปสำหรับรถระดับนี้ รูปทรงดูพริวแต่ไม่บึกบึน(อันนี้แล้วแต่คนชอบ)

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 17:36:25 »
   กลัวเรื่องแรกคือปัญหานำ้มันดีเซลครับ

เรื่องถัดไปคือ  กว้างเกะกะ  ที่นั้งหลังมีแค่สอง

ส่วนตัว  ไม่ชอบครับ  ว่าไม่สวย  ตอนซื้อรถ  จะพาแฟนไปดูรุ่นนี้  แฟนผมส่ายหน้าไม่ชอบยิ่งกว่าผมอีก

ข้อดีคือบางคนชอบ  แล้วก็คิดว่าหรุกว่าพวก E Class  ครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 18:43:42 »
ส่วนตัว เท่าที่ศึกษามา ถ้าเลือกเติมน้ำมันหน่อย เรื่องอะใหล่หลังจากใช้ไปนานๆแล้วน่าเป็นห่วงกว่าปัญหาน้ำมันครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 20:09:22 »
เรื่องน้ำมันในคู่มือเขียนชัดเจนสำหรับประเทศที่น้ำมันไม่ถึงยูโร 4 สามารถเติมต่ำกว่าได้ไม่ได้บอกถึงปัญหา
การทำงานของเครื่องยนต์จะไม่เต็มประสิทธิภาพเท่ายูโร 4 เท่านั้นผมว่าที่ผ่านมาก็เป็นแค่เรื่องการสร้างข่าว
เพื่อกีดกันคู่แข่งก็เท่านั้นและในที่สุดก็นำเอา ML-Class CDI เข้ามาเหมือนกันก็ตามสูตรบอกว่ามีการปรับเปลี่ยน
ให้ลองรับน้ำมันในบ้านเราได้ถ้าผมเองจะไม่กังวลเรท่องนี้เท่าไหร่แต่ก็ต้องเติมปั๊มที่ไว้ใจได้หน่อยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 20:37:35 »
เรื่องน้ำมันในคู่มือเขียนชัดเจนสำหรับประเทศที่น้ำมันไม่ถึงยูโร 4 สามารถเติมต่ำกว่าได้ไม่ได้บอกถึงปัญหา
การทำงานของเครื่องยนต์จะไม่เต็มประสิทธิภาพเท่ายูโร 4 เท่านั้นผมว่าที่ผ่านมาก็เป็นแค่เรื่องการสร้างข่าว
เพื่อกีดกันคู่แข่งก็เท่านั้นและในที่สุดก็นำเอา ML-Class CDI เข้ามาเหมือนกันก็ตามสูตรบอกว่ามีการปรับเปลี่ยน
ให้ลองรับน้ำมันในบ้านเราได้ถ้าผมเองจะไม่กังวลเรท่องนี้เท่าไหร่แต่ก็ต้องเติมปั๊มที่ไว้ใจได้หน่อยครับ

+1 ให้เลยครับ

แต่รู้สึกคู่มือเหมือนจะบอกว่าในกรณีที่จำเป็นต้องเติมน้ำมันต่ำกว่า euro 4 อาจส่งผลร้ายต่อเครื่องได้ และถ้าต้องเติมก็ให้ถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยกว่าปกติหน่อย

เพื่อความสบายใจ ใช้เมืองไทย เปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยหน่อยก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรนะครับ

"in countries outside the EU, only use low sulphur Euro diesel with a sulphur content of under 50 ppm(Euro 4). Otherwise, the emission control system could be damaged."

"in countries where only diesel fuels with a higher sulphur content are available, the vehicle's oil change intervals are shorter."

จากคู่มือ CLS UK spec
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 20:41:14 โดย pongisra »

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 21:40:24 »

ตามนั้นเลยครับ

มีแต่คนกลัว และ ก็พูดกันไปเรื่อย

แฟนผมใช้ CLS 350 CDI อยู่ วิ่งมา 15,xxx แล้ว ยังไม่เกิดปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น

แต่ระยะยาวก็ดูกันต่อไป

ส่วน service เข้าศูนย์เบนซ์บางศูนย์ได้เลย ไม่ต้องเสียค่าแรกเข้าด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 22:22:22 »
ใครทราบว่า memory pack  haman  มีรายละเอียดอะไรบ้างครับ  ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 22:46:12 »
ใครทราบว่า memory pack  haman  มีรายละเอียดอะไรบ้างครับ  ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ

Memory Pack = จำตำแหน่งเบาะ

Haman Kardon = ยี่ห้อลำโพง + amp ดีกว่า standard ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 09:52:54 »
ใครทราบว่า memory pack  haman  มีรายละเอียดอะไรบ้างครับ  ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ
ออปชั่นนี้ราคาน่าจะแสนนิดๆครับ
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:34:06 »
  ถ้าเป็น memory pack +harman  แล้วควรจะเพิ่มอะไรอีกที่เหมาะสมบ้างครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2012, 11:12:55 โดย sanuchit »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:09:05 »
 ถ้าเป็น memory pack +harman  แล้วควรจะเพิ่มอะไรอีกที่เหมาะสมบ้างครับ 

อยู่ที่งบ กับความต้องการของคุณด้วยนะครับ เอาที่อยากได้ก็พอ

CLS 250CDI เห็นมีตั้งแต่ 4.4M ไปจนถึง 5.7M+

ลองดู
-AMG Sport Package* อันนี้ผมว่ามันเป็นของคู่กับ CLS ไม่มีนี่หน้าตาจืดไปเยอะเลย
-Reversing Camera
-Comfort Ventilated Front seats Driver/Passenger
-Electric Glass Sunroof