ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ suv ของนิสสันครับ  (อ่าน 11730 ครั้ง)

ออฟไลน์ min

• Full Member
เกี่ยวกับ suv ของนิสสันครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:08:23 »
      อีกไม่นาน Nissan Thailand  ก็จะมีรถครบทุก Segment เหมือนกับเจ้าตลาดซะที
A segment  รถเล็กที่จะเกิดขึ้นในอนาคตข้างหน้า ( อันนี้ไม่นับ New March นะครับ )
B segment  ก็เจ้า March นั้นเองทั้ง 5 ประตู และ 4 ประตู
C segment  New Tiida
D segment  New Teana

ยังขาดอยู่ก็แต่  SUV  แต่ถึงตอนนั้น คาดว่าทางนิสสัน น่าจะต้องทำอะไรสักอย่างเกี่ยวกับตลาดใน segment นี้  ที่เมื่อก่อนทำตลาดด้วย Tribute  แต่ตอนนี้ ได้ตายไปจากตลาดนานแล้ว จำได้สมัยเด็กๆ โมเดลล่าสุดรู้สึกจะยัดแรงม้าเพิ่มเข้าไปอีกจากเดิม  จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่  หลังจากนั้นมา suv ของนิสสัน ก็เป็นอันยุติบทบาทลงไป  มาโผล่อีกที ก็รุ่นใหญ่อย่าง Murano ซึ่งยากเกินจะเอื้อมถึง   ทุกท่านคิดว่า จะเป็นตัวไหนดีครับ ที่จะเหมาะสำหรับเมืองไทย  ส่วนตัวผมเอง ก็เจ้านี้เลยครับ  โดนตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆ แล้วครับ  แต่ถึงตอนนั้น  น่าจะ  Model change  แล้ว
ไม่รู้ว่าทางนิสสัน จะสนใจทำตลาดเจ้าตัวนี้ในบ้านเราหรือเปล่านะครับ  หรือว่าจะเป็น  Qazana  !!!

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: เกี่ยวกับ suv ของนิสสันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:25:16 »
เท่าที่ดู คงยากครับ แต่ก็ไม่แน่นะ
ต้องดูสถานการณ์ไปก่อน

ใจจริงยังอยากให้นิสสันเอา Pathfinder มาขายด้วย ทรงมันบึกบึนดี

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: เกี่ยวกับ suv ของนิสสันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:29:29 »
ผมเชคโรดแมปแล้ว FY2012 ชักมีอะไรแปลก ๆ แฮะ
เกี่ยวกับกระบะและเอสยูวีออนแชสชีส์ เนี่ยสิ
ต้องสืบต่อเสียหน่อยล่ะครับ
และถ้ามันเป็นจริงก็น่าตะลึงเหมือนกัน

แต่ถ้าน้อง Qazana ล่ะก็ให้เฮียจิมบอกดีฝ่า อิอิ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:04:06 »
รู้แต่นิสสันมูลาเต้โฉมปัจจุบันตอนนี้สวยดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:20:36 »
อ๋อ เดี๋ยว X-Trail ใหม่ ก็มาแล้วละครับ...

ไม่น่าจะนานเกินรอนะ

ไม่น่ากินกว่าต้นปีที่จะถึงนี้ด้วย

จู่ๆ ก็โผล่มา ผมก็งงไปเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:46:29 »
งงกับนิสสันอยู่อย่างนึง

อะไรคือเหตุที่ทำให้เขาคิดว่าคนไทยจะชอบ X-Trail มากกว่า แควชควาย (อ่านอย่างนี้หรือเปล่า หรือว่าแคชกายวะเพื่อน)

ผมรู้สึกว่าคนให้ความสำคัญกับรูปทรงของรถมาก และส่วนตัวคิดว่า X-Trail ยังไม่สวยเท่าเจ้าตัวนั้น แต่ถ้าบอกว่าอยากลองจับตลาด SUV ที่ทรงเป็นเหลี่ยมบึกๆ เพื่อสร้างความแตกต่าง อันนี้ก็ไม่แปลกใจครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:48:47 »
อ่านว่าแคชกาย

X-trail ประกอบที่อินโดนีเซีย เอาเข้ามาคงอุดช่องว่าง SUV เฉยๆ
ที่ไม่ประกอบ Qashqai เพราะไม่ได้เน้นตลาดอาเซียนมากกว่า
น่าจะเป็นไฟลต์บังคับ

ส่วน Qazana (ลูกน้อง Qashqai) B-segment Crossover จะประกอบอินโดกับมาเลย์เซีย ก็มีลุ้นว่ามาไทยได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2009, 11:54:33 โดย HOMY_DEMIO »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:56:49 »
เอางี้

ปัญหาก็คือ ต้นทุนการผลิต ราคาที่ขาย กับความเสี่ยง ว่าจะขายไม่ดีเท่ากับที่ committed ไว้ กับผู้บริหารไง

แคชกาย เป็นครอสโอเวอร์ ที่ออกมาเพื่อตลาดยุโรป
และ เขาก็ให้มันปักหลักผลิตที่ โรงงาน ซันเดอร์แลนด์
(เพื่อยืดอายุโรงงานไป ตามเกมการเมืองของรัฐบาลอังกฤษ ไม่ให้พรรคแรงงานที่โน่น โมตีเอาจนวุ่นวายได้ ก็แค่นั้น)

แม้จะมีผลิตในญี่ปุ่นอยู่บ้าง แต่เอาเข้าจริง ก็ไม่ได้เยอะนัก

รถนำเข้าจากญีปุ่่น หรืออังกฤษ ประเทศไหนๆในโลกที่ไม่ได้ทำข้อตกลงด้านภาษี FTA เอาไว้
เสียภาษีเต็มอัตรานะครับ 217% ขึ้นไป ตามแต่ขนาดเครื่องยนต์และแรงม้า

ลองนึกดูว่า  การขึ้นสายการประกอบรถในบ้านเราแต่ละรุ่นนั้น
ถ้ารุ่นนึง ขายได้แค่เดือนละไม่กี่ร้อยคัน บอกได้เลยว่า ขาดทุนกำไร แหงๆ เอาง่ายๆคือไม่คุ้มนั่นเอง
แล้วรถอย่าง แคชกาย ถ้าเอามาประกอบขายในไทย ก็ต้องลงทุน เท่ากับการตั้งไลน์ผลิตรถใหม่ 1 รุ่น
เงินหลายร้อยล้านบาท แลกกับยอดขายเดือนละแค่ ไม่น่าจะเกิน 300 คัน / เดือน (จากการคำนวน ประมาณการ และอื่นๆ)
เขาก็มองว่าไม่คุ้มไง

ขณะที่ X-Trail ประกอบในอินโดฯ อยู่แล้ว ดังนั้น แค่สั่งเข้ามาขาย ผ่าน AFTA ข้ามา เสียภาษีนำเข้าแค่ 5%
เอาเ้ามา ตั้งราคาล้านนิดๆ ก็สู้เขาได้แล้ว แบบไม่ต้องคิดมาก

งานนี้  X-Trail ก็เลย ได้ประโยชน์ เห็นๆ แม้ว่าจริงๆแล้ว เขาไม่ได้เน้นหวังยอดขายมากนักก็ตาม

---------------------

Qasana X12C  เป็นไปได้สูงสุดๆเลยว่าจะมาไทย
และ ว่ากันว่า คันต้นแบบเป็นไง คันจริง จะเป็นแบบนั้น เท่ไปเลย!

(แต่ช่วยไปเกลาไฟหน้ามาใหม่ก่อนได้ปะ? พลีส?)

ออฟไลน์ babybeb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:57:32 »
x-trail รถดีๆ ที่ถูกเมิน :o  
  สงสารนิสสันจัง!  หวังกับ suv ไว้เยอะ...น่าเอา infinity มาติดตรานิสสันขายในไทยนะ
  แต่ละคันอย่าง.......แจ่ม!  :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:58:51 »
iNFINITI ผมเชื่อว่า คนในอยากเอามาขายแหละครับ

แต่ก็ติดปัญหาบางประการ

และส่วนใหญ่ น่าจะอยู่ที่เรื่องของ ยอดขาย จะคุ้มต่อการสั่งรถเข้ามา และการสต็อกอะไหล่หรือเปล่า

คนญี่ปุ่น  มุมมองในการคิด ไม่เหมือนคนไทยนะครับเรื่องนี้

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 12:31:25 »
นิสสัน สแคลชไข่ เรอะ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 13:28:21 »
งงกับนิสสันอยู่อย่างนึง

อะไรคือเหตุที่ทำให้เขาคิดว่าคนไทยจะชอบ X-Trail มากกว่า แควชควาย (อ่านอย่างนี้หรือเปล่า หรือว่าแคชกายวะเพื่อน)

ผมรู้สึกว่าคนให้ความสำคัญกับรูปทรงของรถมาก และส่วนตัวคิดว่า X-Trail ยังไม่สวยเท่าเจ้าตัวนั้น แต่ถ้าบอกว่าอยากลองจับตลาด SUV ที่ทรงเป็นเหลี่ยมบึกๆ เพื่อสร้างความแตกต่าง อันนี้ก็ไม่แปลกใจครับ

นั่นสิครับ มันผิดกฎของการตั้งชื่อสินค้าที่จะต้องเป็นชื่อที่เรียบง่ายอ่านง่าย จำง่ืาย เช่น มาม่า ไวไว ยำยำ แฟ้บ บรีส ซันไลต์ และ ไม่พ้องกับคำที่ไม่ดีในภาษาอื่น เช่น โนวา ภาษาสเปน แปลว่าไม่วิ่ง ปาเจโร ภาษาสเปน แปลว่า ....................... (อยากรู้ถามเฮียจิมเอาเอง เพราะเป็นคำไม่สุภาพ)

ถ้า Qashqai อ่านเพี้ยนๆว่า แคว่ดควาย ล่ะ

มันพิลึกพิลั่นพอๆกับการจะให้ฝรั่งอ่าน nguanchiang ว่า "ง่วนเชียง" มั๊งครับ

ที่แน่ๆอ่ะนะ อยากให้นิสสันตั้งใจขายกระบะหน่อย เพราะกระบะนิสสันมีชื่อเสียงค่อนข้างดีในเรื่องบรรทุกได้มาก มากกว่าเจ้าตลาดเสียด้วย

จริงครับ กระบะถึงว่าดีกว่าเจ้าตลาดเจ้านึงเลยที่เดียว
เหตุผลคือเคยใช้เจ้าตลาดมาก่อน แล้วเปลี่ยนมาเป็นนิสสันคันแรกในบ้าน (ที่เอามาเพราะดอกเบี้ย .99)
ขนาดรถกว้าง(หน่อย) ถึงยางจะแคบเทียบกับขนาดรถ ก็ยังซัดโค้งได้ไม่หวั่น

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 14:13:44 »
นิสสัน สแคลชไข่ เรอะ

5 5 5  ชื่อนี่ไม่มีใครกล้าขับแล้วมั๊งครับ

จิมมี่นี่รู้ลึกรู้จริง จริงๆเลยนะ มองบริบทรถไม่ใช่แค่ตัวสินค้า แ่ต่ยังรวมถึงภาพรวมต่างๆ ที่ทำให้เราๆ หูตาสว่างขึ้น
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 14:16:41 »
ตอนนี้ xtrail ก็ลด สามแสนแล้ว  :P ตัวใหม่มาจะลดเท่าไรเนี่ย ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 19:56:27 »
x-trai   ที่จะมาขายบ้านเราเป็นโฉมนี้รึเปล่าครับ

http://www.batfa.com/photo-newcar-xtrail-front1.html

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 20:15:03 »
x-trai   ที่จะมาขายบ้านเราเป็นโฉมนี้รึเปล่าครับ

http://www.batfa.com/photo-newcar-xtrail-front1.html

ไม่เห็นมีเลยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 20:16:39 »
แวะเอา Qazana Concept มาให้ดูครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 20:44:09 »
อ้่าว X-Trail จะเข้ามาแล้วเหรอครับ
นึกว่า Nissan เข็ดแล้วซะอีก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 21:10:08 »
เหอๆสุดยอดครับ X-trail

สุดยอดแห่งความเหลี่ยม

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 22:06:35 »
ผมว่าินิสสันรถสวยและดีหลายรุ่นนะ

ที่บ้านนี้ นิสสันมา 10กว่าปีไม่เคยเปลี่ยนเลย

มีผมคนแรกในบ้าน นอกใจไปคบฮอนด้า

ถ้าเงินเหลือจริงๆ ผมก็อยากได้รถดีๆหรู ของ นิสสันมาไว้ให้พ่อแม่ขับเหมือนกัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 16:13:34 »
x-trail ตัวใหม่
คือตัวไหนหรอครับ
ตัวนี้รึเปล่า ถ้าใช่
ผมว่ามันก็โอเคนะครับ
ข้างในก็สวยดี

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 16:26:35 »
อันนี้เป็น
Qashqaiครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 16:40:24 »
แล้วก็ pathfinder
(navara ppv)

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 23:47:26 »
ทำไมคนไทยจึงไม่ชอบเจ้าx-trail ทั้งๆทีเป็นรถที่ดีคันหนึ่ง มีทั้งแจก แถมลดราคาอีกต่างหาก แต่กลับไม่มีใครสนใจ บ.นิสสันจะเอาเจ้าx-trailกลับมาทำตลาดใหม่ ผมว่าทำตลาดเฉพาะรถกระบะยังดีเสียกว่าอีก

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 19:00:54 »
X-trail จะมาเร็วๆนี้จริงรึนี่ Impossible !
มาจริงๆ ก็สั่งนำเข้าตาม Order จากลูกค้าเน้อ
ไม่งั้นเดี่ยวมีปรากฎการณ์ลด 3 แสนอีก -*-

แต่สงสัยว่า X-trail มาพร้อมกับเครื่อง MR25DE 2.5 ลิตรกับเกียร์ CVT
นิสสันจะโปรโมตด้วยวิธีไหน ?   

หมายเหตุ: Qashqai มีอีกชื่อหนึ่งคือ Dualis ชื่อนี้น่าจะเรียกง่ายกว่า